ಭಾರತದ ನಿರುದ್ಯೋಗ ಸಮಸ್ಯೆ ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 7.83ಕ್ಕೆ ಏರಿಕೆ: ಸಿಎಂಐಇ

ನವದೆಹಲಿ: : ಭಾರತದ ನಿರುದ್ಯೋಗ ಸಮಸ್ಯೆಯು ಮಾರ್ಚ್‌ನಲ್ಲಿ 7.60% ರಿಂದ ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ 7.83% ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ ಎಂದು ಸೆಂಟರ್ ಫಾರ್ ಮಾನಿಟರಿಂಗ್ ಇಂಡಿಯನ್ ಎಕಾನಮಿ (CMIE) ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ಇತ್ತೀಚಿನ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.
ಅಂಕಿ ಅಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಯೋಗ್ಯ ಉದ್ಯೋಗಗಳ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ, ನಗರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ನಿರುದ್ಯೋಗ ದತ್ತಾಂಶವು ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಗ್ರಾಮೀಣ ದತ್ತಾಂಶವು ಮಾರ್ಚ್‌ನಲ್ಲಿ 7.29% ರಿಂದ ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ 7.18% ಕ್ಕೆ ನಿರುದ್ಯೋಗದಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಕುಸಿತವನ್ನು ತೋರಿಸಿದೆ, ನಗರ ನಿರುದ್ಯೋಗವು ಒಂದು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ 8.28% ರಿಂದ ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ 9.22% ಕ್ಕೆ ತೀವ್ರ ಏರಿಕೆ ಕಂಡಿದೆ.
ಯೋಗ್ಯ ಉದ್ಯೋಗಗಳ ಕೊರತೆ, ಲಭ್ಯವಿರುವ ಕೆಲಸದಲ್ಲಿನ ಕೌಶಲ್ಯಗಳ ಅಸಾಮರಸ್ಯ ನಗರ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆ ಉದ್ಯೋಗ ದರಕ್ಕೆ ಕೆಲವು ಕಾರಣಗಳಾಗಿವೆ ಎಂದು ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ವ್ಯವಹಾರ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ (ಚಿಲ್ಲರೆ, ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್, ಲಾಜಿಸ್ಟಿಕ್ಸ್) ಅಜೋಯ್ ಥಾಮಸ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಕಾರ್ಮಿಕ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯು ಮುಂದಿನ ಎರಡು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ನಗರ ಪಾಕೆಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಕಠಿಣ ಸವಾಲನ್ನು ನೋಡುತ್ತದೆ. ಗ್ರಾಮೀಣ ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಬಿತ್ತನೆಯ ಅವಧಿಯು ಮುಕ್ತಾಯದ ಹಂತದಲ್ಲಿದೆ, ಭಾರತದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಆರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಹದಂತಹ ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಿಕೋಪಗಳು ಕೃಷಿ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ-ಮಟ್ಟದ ಸ್ವಯಂ ಉದ್ಯೋಗದ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಭಾಗಶಃ ಮಿತಿಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. 34.5% ರ ನಿರುದ್ಯೋಗ ದರವು ಹರಿಯಾಣದಲ್ಲಿ ದಾಖಲಾಗಿದೆ, ನಂತರ ರಾಜಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ 28.8% ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಹಿಮಾಚಲ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ 0.2% ನಷ್ಟು ದಾಖಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢದಲ್ಲಿ 0.6% ನಷ್ಟಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ನಾಳೆ ಭಾರತದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಡ್ರೋನ್‌ ಫೆಸ್ಟಿವಲ್‌ ಉದ್ಘಾಟನೆ ಮಾಡಲಿರುವ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ

ಹಿಂದಿನ ವರದಿಯಲ್ಲಿ, CMIE ಮಾರ್ಚ್ 2022 ರಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಮಿಕ ಬಲವು 4.28 ಕೋಟಿಯಲ್ಲಿ 38 ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ಕುಗ್ಗಿದೆ, ಇದು ಎಂಟು ತಿಂಗಳಲ್ಲೇ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಉದ್ಯೋಗಿ ಮತ್ತು ನಿರುದ್ಯೋಗಿ ಇಬ್ಬರೂ ಏಕಕಾಲದಲ್ಲಿ ಕುಸಿದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅದು ಗಮನಿಸಿದೆ. ಉದ್ಯೋಗವು 3.96 ಕೋಟಿಯಲ್ಲಿ 14 ಲಕ್ಷದಷ್ಟು ಕುಗ್ಗಿದೆ. ಇದು ಜೂನ್ 2021ರಿಂದ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟವಾಗಿದ್ದು, ದೇಶದಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟಾರೆ ನಿರುದ್ಯೋಗಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 24 ಲಕ್ಷ ಕುಸಿದಂತಾಗಿದೆ.

ನಿರುದ್ಯೋಗಿ ರಾಜ್ಯಗಳು
ಹರಿಯಾಣದಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ನಿರುದ್ಯೋಗ ದರ 34.5% ಎಂದು CMIE ಅಂಕಿಅಂಶಗಳು ತೋರಿಸಿವೆ. ದಕ್ಷಿಣ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ತೆಲಂಗಾಣವು 9.9% ರೊಂದಿಗೆ ಅಗ್ರಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ, ನಂತರ ಕೇರಳ 5.8%, ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶ 5.3%, ತಮಿಳುನಾಡು 3.2% ಮತ್ತು ಕರ್ನಾಟಕ 2.7%ರಷ್ಟಿದೆ.
ಯೋಗ್ಯ ವೇತನದೊಂದಿಗೆ ಸರಿಯಾದ ರೀತಿಯ ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಹುಡುಕಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದೆ ಹತಾಶೆಗೊಂಡಿರುವ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ವಯಸ್ಸಿನ 90 ಕೋಟಿ ಕಾರ್ಮಿಕರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಉದ್ಯೋಗಗಳನ್ನು ಹುಡುಕುವುದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಿಲ್ಲಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಇತ್ತೀಚಿನ CMIE ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ವೇಶ್ಯಾವಾಟಿಕೆ ಕಾನೂನುಬದ್ಧ, ವಯಸ್ಕ- ಒಪ್ಪಿಗೆಯ ಲೈಂಗಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರ ಮೇಲೆ ಪೊಲೀಸರು ಕ್ರಿಮಿನಲ್ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳುವಂತಿಲ್ಲ : ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್ ಮಹತ್ವದ ಆದೇಶ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ