ಹರ್ಯಾಣದ ಸಿಂಧೂ ಕಣಿವೆಯ ರಾಖಿ ಗರ್ಹಿಯಲ್ಲಿ 5000 ವರ್ಷಗಳ ಹಳೆಯ ಆಭರಣ ಕಾರ್ಖಾನೆ ಪತ್ತೆ….!

ಕಳೆದ 32 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಹರಿಯಾಣದ ರಾಖಿ ಗರ್ಹಿಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿರುವ ಭಾರತೀಯ ಪುರಾತತ್ವ ಸರ್ವೇಕ್ಷಣಾ ಇಲಾಖೆ (ASI), ಉತ್ಖನನ ಮಾಡುವಾಗ 5000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಆಭರಣ ತಯಾರಿಕೆ ಕಾರ್ಖಾನೆಯನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಿದೆ…! ಇನ್ನೂ ಪುರಾತತ್ವ ಸರ್ವೇಕ್ಷಣಾ ಇಲಾಖೆಯ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ರಾಖಿ ಗರ್ಹಿ ಒಂದು ಹಳ್ಳಿ ಮತ್ತು ಹರಿಯಾಣದ ಹಿಸಾರ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಸಿಂಧೂ ಕಣಿವೆ ನಾಗರಿಕತೆಗೆ ಸೇರಿದ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ಪುರಾತತ್ವ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.

ಕೆಲವು ಮನೆಗಳ ರಚನೆ, ಅಡುಗೆ ಸಂಕೀರ್ಣ ಮತ್ತು 5000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಆಭರಣ ತಯಾರಿಕೆ ಕಾರ್ಖಾನೆಯನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಯಿತು, ಈ ಸೈಟ್ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ವ್ಯಾಪಾರ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿರಬೇಕೆಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಸಾವಿರಾರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಬಚ್ಚಿಟ್ಟಿದ್ದ ತಾಮ್ರ, ಬಂಗಾರದ ಆಭರಣಗಳೂ ಸಹ ಪತ್ತೆಯಾಗಿವೆ.

ASI ರಾಖಿ ಗರ್ಹಿಯಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ಎರಡು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದೆ, ಈ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳು ನಾಗರಿಕತೆಯು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯತ್ತ ಸ್ಥಿರವಾಗಿ ಮುನ್ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಸಾವಿರಾರು ಮಣ್ಣಿನ ಮಡಕೆಗಳು, ರಾಜ ಮುದ್ರೆಗಳು ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳ ಆಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಸಹ ಉತ್ಖನನ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಎನ್‌ಸಿಡಿಆರ್‌ಸಿ ಎಂಬುದು ನ್ಯಾಯಮಂಡಳಿ; ಅದರ ಆದೇಶದ ವಿರುದ್ಧ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ರಿಟ್ ಅರ್ಜಿ ನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದು: ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್‌

ಎಎಸ್‌ಐ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಮಹಾನಿರ್ದೇಶಕ (ಎಡಿಜಿ) ಡಾ.ಸಂಜಯ ಮಂಜುಳ ಮಾತನಾಡಿ, ಕಳೆದ 20 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನಾವು ಸಿನೌಲಿ, ಹಸ್ತಿನಾಪುರ ಮತ್ತು ರಾಖಿಗರ್ಹಿಯಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದ್ದೇವೆ. ರಾಖಿಗಢಿಯ ಜನರು ಹಸ್ತಿನಾಪುರದ ಜನರ ಪೂರ್ವಜರು ಮತ್ತು ಇದರಿಂದ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ವೇಗವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ನೀವು ಹೇಳಬಹುದು ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಸಿನೌಲಿಯಂತೆ- 2018 ರಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾದ ಕಂಚಿನ ಯುಗದ ಘನ-ಡಿಸ್ಕ್ ಚಕ್ರದ ಬಂಡಿಗಳು ಗಮನ ಸೆಳೆದಿದೆ, ಇದನ್ನು ಕೆಲವರು ಕುದುರೆ ಎಳೆಯುವ “ರಥಗಳು” ಎಂದು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಿದ್ದಾರೆ – ಉತ್ಖನನ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಮಶಾನಗಳು ಕಂಡುಬಂದಿವೆ ಹಾಗೂ ಈ ನಾಗರಿಕತೆಯು ಸಾವಿನ ನಂತರ ಜೀವನದ ಬಗ್ಗೆ ನಂಬುತ್ತಿತ್ತು ಎಂದು ಪುರಾತತ್ತ್ವಜ್ಞರು ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ