ಹರಪ್ಪನ್ ಕಾಲದ ರಾಖಿಗಢಿಯ ಸಮಾಧಿಯಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾದ 2 ಮಾನವ ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳ ಡಿಎನ್‌ಎ ಮಾದರಿಗಳು ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಗೆ ರವಾನೆ

ರಾಖಿಗಢಿ(ಹರಿಯಾಣ): ಹರಿಯಾಣದ ಹರಪ್ಪನ್ ಯುಗದ ನಗರದ ಸ್ಥಳದ ನೆಕ್ರೋಪೊಲಿಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾದ ಎರಡು ಮಾನವ ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳಿಂದ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾದ ಡಿಎನ್‌ಎ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದರ ಫಲಿತಾಂಶವು ಸಾವಿರಾರು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ರಾಖಿಗಢಿ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಜನರ ಪೂರ್ವಜರು ಮತ್ತು ಆಹಾರ ಪದ್ಧತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಬಹುದಾಗಿದೆ.
ಸತ್ತ ಇಬ್ಬರು ಮಹಿಳೆಯರ ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳು ಸುಮಾರು 5,000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದೆಂದು ನಂಬಲಾದ ದಿಬ್ಬದ ಸಂಖ್ಯೆ 7ರಲ್ಲಿ (ಭಾರತೀಯ ಪುರಾತತ್ವ ಸಮೀಕ್ಷೆಯಿಂದ RGR 7 ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ) ಒಂದೆರಡು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಹರಪ್ಪ ನಾಗರೀಕತೆಯ ಯುಗದ ಹಿಂದಿನ ಅಂತ್ಯಕ್ರಿಯೆಯ ಆಚರಣೆಗಳ ಭಾಗವಾಗಿ, ಮಡಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಕಲಾಕೃತಿಗಳನ್ನು ಅವುಗಳ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಗುಂಡಿಯಲ್ಲಿ ಹೂಳಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ಪುರಾತತ್ವ ಇಲಾಖೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು (ASI) ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಹಿಸಾರ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಎರಡು ಹಳ್ಳಿಗಳ (ರಾಖಿ ಖಾಸ್ ಮತ್ತು ರಾಖಿ ಶಾಹಪುರ್) ಸುತ್ತ ಹರಡಿರುವ ಏಳು ದಿಬ್ಬಗಳು (RGR 1- RGR 7) ರಾಖಿಗಢಿ ಪುರಾತತ್ತ್ವ ಶಾಸ್ತ್ರದ ಭಾಗವಾಗಿದೆ. RGR 7 ಇದು ಸುಸಂಘಟಿತ ನಗರವಾಗಿದ್ದ ಹರಪ್ಪನ್ ಕಾಲದ ಸ್ಮಶಾನ ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ. ಎರಡು ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳನ್ನು ನಮ್ಮ ತಂಡವು ಸುಮಾರು ಎರಡು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ ಹೊರತೆಗೆದಿದೆ ಮತ್ತು ಎರಡು ವಾರಗಳ ಹಿಂದೆ ತಜ್ಞರು ಡಿಎನ್‌ಎ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಎಎಸ್‌ಐ ಜಂಟಿ ನಿರ್ದೇಶಕ ಎಸ್‌ಕೆ ಮಂಜುಲ್‌ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಫೆಬ್ರವರಿ 24, 2022 ರಂದು ಪ್ರಾರಂಭವಾದಾಗಿನಿಂದ ದೆಹಲಿಯಿಂದ ವಾಯುವ್ಯಕ್ಕೆ 150 ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ರಾಖಿಗಢಿ ಸೈಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಉತ್ಖನನ ತಂಡದ ನೇತೃತ್ವ ವಹಿಸಿರುವ ಮಂಜುಲ್, ಡಿಎನ್‌ಎ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಅಥವಾ ಇತರ ಹಲವು ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರದ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ ಫೋರೆನ್ಸಿಕ್ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಗಾಗಿ ಮತ್ತಷ್ಟು ಕಳುಹಿಸುವ ಮೊದಲು ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ತನಿಖೆ ಮತ್ತು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಹೋಲಿಕೆಗಾಗಿ ಲಕ್ನೋದ ಬೀರಬಲ್ ಸಾಹ್ನಿ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಪ್ಯಾಲಿಯೋಸೈನ್ಸ್‌ನಿಂದ ಪರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   ಅಕ್ರಮ ಹಣ ವರ್ಗಾವಣೆ ಪ್ರಕರಣ: ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ಮಾಜಿ ಗೃಹ ಸಚಿವ ಅನಿಲ ದೇಶಮುಖಗೆ ಜಾಮೀನು

ಡಿಎನ್‌ಎ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯ ಫಲಿತಾಂಶವು ಈ ಪ್ರಾಚೀನ ನಗರದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಜನರ ಪೂರ್ವಜರ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಅವರು ಸ್ಥಳೀಯರೇ ಅಥವಾ ನೆಲೆಸಲು ಬೇರೆಡೆಯಿಂದ ವಲಸೆ ಬಂದಿದ್ದಾರೆಯೇ ಎಂದು ಹೇಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಜೊತೆಗೆ, ಹಲ್ಲಿನ ಜಾಗದಿಂದ ತೆಗೆದ ಮಾದರಿಗಳು ಅವರ ಆಹಾರ ಪದ್ಧತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳುತ್ತವೆ, ಅವರು ಯಾವ ರೀತಿಯ ಆಹಾರವನ್ನು ಸೇವಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಆ ಮಾನವ ವಸಾಹತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಇತರ ಮಾನವಶಾಸ್ತ್ರದ ಮಾದರಿಗಳು ಹರಪ್ಪನ್ ನಾಗರಿಕತೆಯ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ಅತಿ ದೊಡ್ಡದಾಗಿರಬೇಕು” ಎಂದು 2018 ರಲ್ಲಿ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಸನೌಲಿಯಲ್ಲಿ -ಕಬ್ಬಿಣದ ಯುಗದ ಕಲಾಕೃತಿಗಳು ಪತ್ತೆಯಾದ ಉತ್ಖನನದ ನೇತೃತ್ವ ವಹಿಸಿದ್ದ ಮಂಜುಲ್ ಹೇಳಿದರು.

ASI ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ನಿರ್ದೇಶಕ (ಉತ್ತರ) ಅರ್ವಿನ್ ಮಂಜುಲ್ ಅವರು, ಕಾರ್ಬನ್ ಡೇಟಿಂಗ್ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಮೂಲಕ ವಯಸ್ಸನ್ನು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಉತ್ಖನನದ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸ್ಥಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ ದಿಬ್ಬ RGR 7 ನಲ್ಲಿನ ಉತ್ಖನನ ಸ್ಥಳವು ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿ 3,000 BC ಯಷ್ಟು ಹಳೆಯದು ಎಂದು ಹೇಳಬಹುದು. ಅವಧಿ, ಸೈಟ್ ಸುಮಾರು 5,000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಅಸ್ಥಿಪಂಜರದ ಅವಶೇಷಗಳಿಂದ ನಿಖರವಾದ ವಯಸ್ಸನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ತಂತ್ರಗಳಿವೆ, ಆದರೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಸಮಾಧಿ ಗುಂಡಿಗಳಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಎರಡು ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳು ಮಹಿಳೆಯರದ್ದಾಗಿವೆ. ಶ್ರೋಣಿಯ ರಚನೆಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಜೈವಿಕ ವಿವರಗಳ ಪರೀಕ್ಷೆಯ ಮೂಲಕ ಲಿಂಗವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಯಿತು. ಇಬ್ಬರು ಮಹಿಳೆಯರ ವಯಸ್ಸು, ಅವರು ಹೊಂದಿದ್ದಾಗ ನಮ್ಮ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದ ಪ್ರಕಾರ ಬಹುಶಃ 40-50 ವರ್ಷಗಳ ಆಸಪಾಸು ನಿಧನರಾದರು ಎಂದು ಅವರು ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   ಸೈಬರ್ ವಂಚನೆ ವಿರುದ್ಧದ ಬೃಹತ್ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ: ದೇಶಾದ್ಯಂತ 105 ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಸಿಬಿಐ ದಾಳಿ

ಎರಡು ಅಸ್ಥಿಪಂಜರಗಳು ಉತ್ತರ ದಿಕ್ಕಿಗೆ ತಲೆಯಿರುವಂತೆ ಸುಪೈನ್ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಬಿದ್ದಿರುವುದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಅವರಿಬ್ಬರನ್ನೂ ಮಡಿಕೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಮಾಧಿ ಮಾಡಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಜಾಸ್ಪರ್ ಮತ್ತು ಅಗೇಟ್ ಮಣಿಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಪ್ಪಿನ ಬಳೆಗಳಂತಹ ಆಭರಣಗಳನ್ನು ಅಲಂಕರಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ಸಾಂಕೇತಿಕ ಚಿಕಣಿ ತಾಮ್ರದ ಕನ್ನಡಿಯು ಒಂದು ಅಸ್ಥಿಪಂಜರದೊಂದಿಗೆ ಸಮಾಧಿ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ. ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಮೂಳೆಗಳೂ ಪತ್ತೆಯಾಗಿವೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ASI ಮತ್ತು ಹರಿಯಾಣ ಸರ್ಕಾರದ ನಡುವೆ ಒಂದು ಎಂಒಯು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿದೆ, ಅದರ ಪ್ರಕಾರ ರಾಖಿಗಢಿಯಿಂದ ಪ್ರಾಚೀನ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸೈಟ್ ಮ್ಯೂಸಿಯಂನಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅದರ ಕಟ್ಟಡವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರವು RGR 1 ದಿಬ್ಬದ ಬಳಿ ನಿರ್ಮಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement