ತಕ್ಷಣದಿಂದಲೇ ಜಾರಿಗೆ ಬರುವಂತೆ ಬೃಹತ್ ಠೇವಣಿಗಳ ಮೇಲಿನ ಬಡ್ಡಿದರ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದ ಎಸ್‌ಬಿಐ

ನವದೆಹಲಿ: ದೇಶದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ ಸ್ಟೇಟ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (SBI) ತನ್ನ ಬೃಹತ್ ಅವಧಿಯ ಠೇವಣಿಗಳ ( 2 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳು ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ) ಬಡ್ಡಿ ದರವನ್ನು ಮೇ 10 ರಿಂದ ಜಾರಿಗೆ ಬರುವಂತೆ 40-90 ಬೇಸಿಸ್ ಪಾಯಿಂಟ್‌ಗಳಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ. ಬಜಾಜ್ ಫೈನಾನ್ಸ್, ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಅಲ್ಲದ ಹಣಕಾಸು ಕಂಪನಿಯು ಸ್ಥಿರ ಠೇವಣಿ ದರಗಳನ್ನು 10 bps ವರೆಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ.

ಆದರೆ, 7 ರಿಂದ 45 ದಿನಗಳವರೆಗೆ ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಸ್ಥಿರ ಠೇವಣಿ ಮೇಲಿನ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು ಎಸ್‌ಬಿಐ ಹೆಚ್ಚಳ ಮಾಡಿಲ್ಲ. ಹೊಸ ದರಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, 46 ದಿನಗಳಿಂದ 149 ದಿನಗಳ ವರೆಗಿನ ಅವಧಿಯ ಎಫ್‌ಡಿಗಳು 50 ಬೇಸಿಸ್ ಪಾಯಿಂಟ್ ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯ ನೀಡುತ್ತವೆ.
ಎರಡು ವರ್ಷದಿಂದ 3 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಅವಧಿಯ ದೊಡ್ಡ ಠೇವಣಿಗಳನ್ನು ಹಿಂದಿನ ಶೇಕಡಾ 3.60 ರಿಂದ 65 ಬೇಸಿಸ್ ಪಾಯಿಂಟ್‌ಗಳಿಂದ ಶೇಕಡಾ 4.25 ಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, 46 – 179 ದಿನಗಳ ಕಾಲಾವಧಿ ಮತ್ತು 180 – 210 ದಿನಗಳ ಅವಧಿಯ ಬೃಹತ್ ಠೇವಣಿಗಳು ಕ್ರಮವಾಗಿ 3 ಮತ್ತು 3.10 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಬಡ್ಡಿದರವನ್ನು 3.50 ಪ್ರತಿಶತವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತವೆ. ಅದೇ ರೀತಿ, 211 ದಿನಗಳಿಂದ ಒಂದು ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಅವಧಿಯ ಠೇವಣಿಗಳಿಗೆ 3.75 ಶೇಕಡಾ ಬಡ್ಡಿ ದರ ಇರುತ್ತದೆ

ಓದಿರಿ :-   ತೊರೆಯಿರಿ ಅಥವಾ ಸಾವನ್ನು ಎದುರಿಸಿ: ಪುಲ್ವಾಮಾದಲ್ಲಿ ಕಾಶ್ಮೀರಿ ಪಂಡಿತರಿಗೆ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಿದ ಭಯೋತ್ಪಾದಕರ ಗುಂಪು..!

ಒಂದು ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮತ್ತು 2 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಅವಧಿಯ ಠೇವಣಿಗಳಿಗೆ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು 40 ಬೇಸಿಸ್ ಪಾಯಿಂಟ್‌ಗಳಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ. 2 ರಿಂದ 3 ವರ್ಷಗಳ ನಡುವಿನ ಅವಧಿಯ ಠೇವಣಿಗಳಿಗೆ, ಬಡ್ಡಿದರವನ್ನು 65 ಮೂಲ ಅಂಕಗಳಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ. 3 ರಿಂದ 5 ವರ್ಷಗಳ ವರೆಗೆ ಮತ್ತು 5 ರಿಂದ 10 ವರ್ಷಗಳ ವರೆಗೆ ಎಫ್‌ಡಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಳವಿದೆ. ಈ ಹಿಂದೆ 3 ರಿಂದ 5 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಮತ್ತು 5 ರಿಂದ 10 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಎಫ್‌ಡಿ ಮೇಲೆ ಹೂಡಿಕೆದಾರರು ಶೇಕಡ 3.6 ರಷ್ಟು ಬಡ್ಡಿದರವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದರು. ಆದರೆ ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಶೇಕಡ 4.5 ರ ಬಡ್ಡಿಯನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ.

ಬೃಹತ್ ಠೇವಣಿ ದರಗಳ ಹೆಚ್ಚಳದ ಕುರಿತು ಮಾತನಾಡಿದ ಎಸ್‌ಬಿಐನ ಹಿರಿಯ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕರು, ಬಲ್ಕ್ ಠೇವಣಿ ದರಗಳಲ್ಲಿನ ಪರಿಷ್ಕರಣೆಯು ಪಾಲಿಸಿ ರೆಪೊ ದರದ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿದೆ. ಒಂದು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಲಿಕ್ವಿಡಿಟಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗುವ ಸ್ಪಷ್ಟ ಸೂಚನೆಯಿದೆ ಮತ್ತು ಬೃಹತ್ ಹಣದ ಮೇಲಿನ ಠೇವಣಿ ದರ ಹೆಚ್ಚಳವು ಮುಂಬರುವ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಮುಂಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಒಂದು ರೀತಿಯ ತಯಾರಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   ಕೃಷಿ ಕಾನೂನು ವಿರೋಧಿ ಹೋರಾಟದ ಮಂಚೂಣಿಯಲ್ಲಿದ್ದ ಭಾರತೀಯ ಕಿಸಾನ್ ಯೂನಿಯನ್ ಎರಡು ಹೋಳು; ಬಿಕೆಯು (ಎ) ಎಂಬ ಹೊಸ ಸಂಘಟನೆ ರಚನೆ

 

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ