ಮೇರು ಸಂಗೀತಗಾರ, ಸಂತೂರ್‌ ಮಾಂತ್ರಿಕ ಪದ್ಮವಿಭೂಷಣ ಪಂಡಿತ್ ಶಿವಕುಮಾರ ಶರ್ಮಾ ವಿಧಿವಶ

ನವದೆಹಲಿ: ಹಿಂದೂಸ್ತಾನೀ ಸಂಗೀತದ ಸಂತೂರ್ ಮಾಂತ್ರಿಕ ಹಾಗೂ ಸಂಗೀತ ಸಂಯೋಜಕ ಪದ್ಮವಿಭೂಷಣ ಪಂಡಿತ್ ಶಿವಕುಮಾರ್ ಶರ್ಮಾ ಅವರು ಮಂಗಳವಾರ ಹೃದಯಾಘಾತದಿಂದ ನಿಧನರಾದರು. ಅವರಿಗೆ 84 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಾಗಿತ್ತು.
ಕಳೆದ ಆರು ತಿಂಗಳಿಂದ ಕಿಡ್ನಿ ಸಂಬಂಧಿ ಸಮಸ್ಯೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದ ಅವರು ಡಯಾಲಿಸಿಸ್‌ಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದರು. ಅವರು ಅವರು ಮೇ 15 ರಂದು ಭೋಪಾಲ್ ಲೈವ್ ಕನ್ಸರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಕೊಳಲು ದಂತಕಥೆ ಹರಿಪ್ರಸಾದ್ ಚೌರಾಸಿಯಾ ಅವರೊಂದಿಗೆ ‘ಮಹಿಮಾ ಸಮರೋಹ’ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಜುಗಲ್ಬಂದಿ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ನೀಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದರು.

ಜನವರಿ 13, 1938 ರಂದು ಜಮ್ಮುವಿನಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ಶಿವಕುಮಾರ್ ಅವರು ಹಿಂದೂಸ್ತಾನಿ ಸಂಗೀತದ ಮೇರು ಪರ್ವತವಾಗಿದ್ದರು. ತಂದೆ ಉಮಾ ದತ್ ಶರ್ಮಾ ಅವರಿಂದ ಗಾಯನ ಮತ್ತು ತಬಲಾ ವಾದಕರಾಗಿ ತರಬೇತಿ ಪಡೆದಿದ್ದ ಅವರು ತಮ್ಮ ಹದಿಮೂರನೆಯ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ತಂದೆಯ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ಜನಪ್ರಿಯ ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ವಾದ್ಯವಾದ ಸಂತೂರ್ ಅನ್ನು ಕಲಿಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಮತ್ತು 1955 ರಲ್ಲಿ ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಮೊದಲ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ನೀಡಿದರು.

ಸಂತೂರಿನಲ್ಲಿ ತಾಂತ್ರಿಕ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ತಂದ ಕೀರ್ತಿ ಶಿವಕುಮಾರ್ ಶರ್ಮಾ ಅವರಿಗೆ ಸಲ್ಲುತ್ತದೆ. ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಸಂತೂರ್ ಕ್ರಮೇಣ ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಸಂಗೀತದ ಲೋಕದಲ್ಲಿ ಅಂಗೀಕಾರವನ್ನು ಪಡೆಯಿತು ಮತ್ತು 20 ನೇ ಶತಮಾನದ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ವಾದ್ಯ ಹಿಂದೂಸ್ತಾನಿ ಸಂಪ್ರದಾಯದಲ್ಲಿ ದೃಢವಾಗಿ ನೆಲೆಯೂರಿತು.
ಅವರು ಹಿಂದೂಸ್ತಾನಿ ಸಂತೂರ್ ವಾದನದ ಹಲವಾರು ಆಲ್ಬಂಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದರು. ಹಿಂದಿ ಸಿನೆಮಾಗಳಾದ ಸಿಲ್ಸಿಲಾ (1981) , ಚಾಂದಿನಿ (1989), ಲಮ್ಹೆ ಸೇರಿದಂತೆ ಅನೇಕ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳಿಗೆ ಹರಿಪ್ರಸಾದ ಚೌರಾಸಿಯಾ ಜೊತೆಗೆ ಸೇರಿ ಶಿವ-ಹರಿ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಸಂಗೀತ ಸಂಯೋಜನೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತೀಯ ಸಂಗೀತಕ್ಕೆ ಅವರ ಅನನ್ಯ ಕೊಡುಗೆಗಾಗಿ, ಅವರು 1986 ರಲ್ಲಿ ಸಂಗೀತ ನಾಟಕ ಅಕಾಡೆಮಿ (ಭಾರತದ ಸಂಗೀತ, ನೃತ್ಯ ಮತ್ತು ನಾಟಕಗಳ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಕಾಡೆಮಿ) ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಪಡೆದರು.
ಶಿವಕುಮಾರ್ ಅವರಿಗೆ 1991 ರಲ್ಲಿ ಪದ್ಮಶ್ರೀ ಮತ್ತು 2001 ರಲ್ಲಿ ಪದ್ಮವಿಭೂಷಣ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ನೀಡಲಾಯಿತು. ಅವರು ತಮ್ಮ ಆತ್ಮಚರಿತ್ರೆ, ಜರ್ನಿ ವಿಥ್ ಎ ಹಂಡ್ರೆಡ್ ಸ್ಟ್ರಿಂಗ್ಸ್: ಮೈ ಲೈಫ್ ಇನ್ ಮ್ಯೂಸಿಕ್ (ಇನಾ ಪುರಿಯೊಂದಿಗೆ) ಅನ್ನು 2002 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಿದರು.

ಅವರು 1956 ರಲ್ಲಿ ಶಾಂತಾರಾಮ್ ಅವರ ಚಲನಚಿತ್ರ ಝನಕ್ ಝನಕ್ ಪಾಯಲ್ ಬಾಜೆ ಸಿನೆಮಾದಲ್ಲಿ ಒಂದು ದೃಶ್ಯಕ್ಕೆ ಹಿನ್ನೆಲೆ ಸಂಗೀತವನ್ನು ಸಂಯೋಜಿಸಿದರು. ಅವರು 1960 ರಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಮೊದಲ ಏಕವ್ಯಕ್ತಿ ಆಲ್ಬಂ ಅನ್ನು ರೆಕಾರ್ಡ್ ಮಾಡಿದರು. 1967ರಲ್ಲಿ, ಅವರು ಬಾನ್ಸುರಿ ವಾದಕ  ಪಂಡಿತ ಹರಿಪ್ರಸಾದ್ ಚೌರಾಸಿಯಾ ಮತ್ತು ಗಿಟಾರ್ ವಾದಕ ಬ್ರಿಜ್ ಭೂಷಣ್ ಕಾಬ್ರಾ ಅವರೊಂದಿಗೆ ಕಾಲ್ ಆಫ್ ದಿ ವ್ಯಾಲಿ (1967) ಎಂಬ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯ ಆಲ್ಬಂ ಅನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು, ಇದು ಭಾರತೀಯ ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಸಂಗೀತದ ಶ್ರೇಷ್ಠ ಹಿಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಎನ್‌ಸಿಡಿಆರ್‌ಸಿ ಎಂಬುದು ನ್ಯಾಯಮಂಡಳಿ; ಅದರ ಆದೇಶದ ವಿರುದ್ಧ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ರಿಟ್ ಅರ್ಜಿ ನಿರ್ವಹಿಸಬಹುದು: ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್‌

 

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ