ಸಂಘಟನೆಯ ಎಲ್ಲ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಎಸ್‌ಸಿ, ಎಸ್‌ಟಿ, ಒಬಿಸಿ, ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರಿಗೆ 50% ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯ ನೀಡಲು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸಜ್ಜು

ಉದಯಪುರ(ರಾಜಸ್ತಾನ): ದುರ್ಬಲ ವರ್ಗಗಳ ವಿಶ್ವಾಸವನ್ನು ಮರಳಿ ಗಳಿಸುವ ತನ್ನ ಸಾಮಾಜಿಕ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಭಾಗವಾಗಿ ಪಕ್ಷ ಸಂಘಟನೆಯಲ್ಲಿ ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಜಾತಿ, ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಪಂಗಡ, ಇತರ ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗಗಳು ಮತ್ತು ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರಿಗೆ ಎಲ್ಲಾ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 50 ರಷ್ಟು ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯವನ್ನು ನೀಡಲು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸಜ್ಜಾಗಿದೆ. .
ಮಹಿಳಾ ಮೀಸಲಾತಿ ಮಸೂದೆಯಲ್ಲಿನ “ಕೋಟಾದೊಳಗೆ ಕೋಟಾ” ನಿಲುವು ಬದಲಾವಣೆಯಲ್ಲಿ, ಲೋಕಸಭೆ ಮತ್ತು ವಿಧಾನಸಭೆಗಳಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿಯಿಂದ ಎಸ್‌ಸಿ, ಎಸ್‌ಟಿ ಮತ್ತು ಒಬಿಸಿ (OBC) ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಅನುಪಾತದ ಮೇಲೆ ಮೀಸಲಾತಿ ನೀಡಬೇಕು ಎಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸಲು ಪಕ್ಷವು ನಿರ್ಧರಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. .
ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ನ ಮೂರು ದಿನಗಳ ‘ನವ ಸಂಕಲ್ಪ ಚಿಂತನ ಶಿಬಿರ’ದಲ್ಲಿ ಈ ವಿಷಯದ ಕುರಿತು ಚರ್ಚೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲು ಪಕ್ಷದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥೆ ಸೋನಿಯಾ ಗಾಂಧಿ ರಚಿಸಿರುವ ಸಾಮಾಜಿಕ ನ್ಯಾಯ ಮತ್ತು ಸಬಲೀಕರಣದ ಸಮಿತಿಯ ಚರ್ಚೆಗಳ ಕುರಿತು ಮಾಧ್ಯಮಗೋಷ್ಠಿಯನ್ನು ಉದ್ದೇಶಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಹಿರಿಯ ನಾಯಕ ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ಸಲ್ಮಾನ್ ಖುರ್ಷಿದ್ ಈ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಿಗೆ ಸಾಮಾಜಿಕ ನ್ಯಾಯ ಸಲಹಾ ಮಂಡಳಿಯನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಸಮಿತಿಯು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಸಾಮಾಜಿಕ ಇಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್”ಗಾಗಿ ಡೇಟಾವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಮತ್ತು ಪ್ರದೇಶ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಸಮಿತಿಗಳು (PCCs) ಮತ್ತು ಇತರ ಪಕ್ಷದ ಘಟಕಗಳಿಗೆ ಲಭ್ಯವಾಗುವಂತೆ ಲಗತ್ತಿಸಲಾದ ವಿಭಾಗವಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಾಮಾಜಿಕ ನ್ಯಾಯ ಮತ್ತು ಸಬಲೀಕರಣದ ಸಮಿತಿಯ ಸಂಚಾಲಕರಾದ ಖುರ್ಷಿದ್ ಹೇಳಿದರು.
ಸಾಮಾಜಿಕ ನ್ಯಾಯವು ಒಂದು ತಾತ್ವಿಕ ಬದ್ಧತೆಯಾಗಿದೆ ಆದರೆ ಅದಕ್ಕೆ ಮೂಲ ಸಾಧನವೆಂದರೆ “ಸಾಮಾಜಿಕ ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್” ಎಂದು ಅವರು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರು.
ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ನ ಎಸ್‌ಸಿ/ಒಬಿಸಿ/ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ವಿಭಾಗಗಳ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುವ ಸಮಿತಿಯ ಸದಸ್ಯ ಮತ್ತು ಸಂಯೋಜಕ ಕೆ ರಾಜು, ಪಕ್ಷದ ಸಂವಿಧಾನವು ಈಗ ಎಸ್‌ಸಿ, ಎಸ್‌ಟಿ, ಒಬಿಸಿ ಮತ್ತು ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರಿಗೆ ಶೇಕಡಾ 20 ರಷ್ಟು ಮೀಸಲಾತಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಪಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ನಾವು ಇದನ್ನು ಶೇಕಡಾ 50 ಕ್ಕೆ ಏರಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಗುಂಪು ಚರ್ಚಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆ. ಬೂತ್ ಸಮಿತಿಗಳು, ಬ್ಲಾಕ್ ಸಮಿತಿಗಳು, ಜಿಲ್ಲಾ ಸಮಿತಿಗಳು, ಪಿಸಿಸಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಿಡಬ್ಲ್ಯೂಸಿಯಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿ ಎಲ್ಲಾ ಸಮಿತಿಗಳಲ್ಲಿ ಐವತ್ತು ಶೇಕಡಾ ಮೀಸಲಾತಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸಬೇಕು, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ನಾವು ಶೇಕಡಾ 50 ರಷ್ಟು ಮೀರಿ ಹೋಗಬೇಕೆಂದು ಕೆಲವು ಭಾಗವಹಿಸುವವರಿಂದ ಅಭಿಪ್ರಾಯವಿದೆ ಆದರೆ ಸದಸ್ಯರು ಅದನ್ನು ಮೊದಲು ಶೇಕಡಾ 20 ರಿಂದ 50 ಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸೋಣ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ರಾಜು, ಖುರ್ಷಿದ್ ನೇತೃತ್ವದ ಗುಂಪು ಎಸ್‌ಸಿ ಮತ್ತು ಎಸ್‌ಟಿಗಳಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಉಪಜಾತಿಗಳಿವೆ ಎಂದು ಗುರುತಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಪಕ್ಷವು ಇದುವರೆಗೆ ಸಂಘಟನೆ ಅಥವಾ ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸದ ಉಪಜಾತಿಗಳತ್ತ ಗಮನಹರಿಸಿ ನ್ಯಾಯ ಒದಗಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಹಾಗಾಗಿ ಇನ್ಮುಂದೆ ಈ ಸಮುದಾಯಗಳಲ್ಲಿರುವ ಉಪಜಾತಿಗಳನ್ನು ಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರದಲ್ಲಿ ಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ ಪ್ರತಿನಿಧಿಸದೇ ಇರುವವರನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಗಮನಹರಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ರಾಜು ತಿಳಿಸಿದರು.
ಎಸ್‌ಸಿ, ಎಸ್‌ಟಿ, ಒಬಿಸಿ ಮತ್ತು ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಎಲ್ಲಾ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಚರ್ಚಿಸಲು ಆರು ತಿಂಗಳಿಗೊಮ್ಮೆ ಕಾರ್ಯಕಾರಿ ಸಮಿತಿ, ಪಿಸಿಸಿಗಳು, ಡಿಸಿಸಿಗಳ ವಿಶೇಷ ಅಧಿವೇಶನವನ್ನು ಸಿಡಬ್ಲ್ಯೂಸಿ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಸಮಿತಿಯು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಅವರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.ಸಮಿತಿಯು ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿರುವ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಲು ಪ್ರಮುಖ ನೀತಿ ಬದ್ಧತೆಗಳನ್ನು ಚರ್ಚಿಸಿತು ಮತ್ತು ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿರುವಲ್ಲಿ ಅವುಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರುತ್ತದೆ ಎಂದು ರಾಜು ಹೇಳಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   ಭಾರೀ ಮಳೆಯ ನಡುವೆ ಪ್ರಬಲ ಗಾಳಿಗೆ ರೋಪ್‌ ವೇಯಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿಕೊಂಡ 28 ಭಕ್ತರು | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಒಬಿಸಿಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಎಲ್ಲಾ ಸಮುದಾಯಗಳ ಜಾತಿ ಆಧಾರಿತ ಜನಗಣತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯದ ಕುರಿತು ಗುಂಪು ಸುದೀರ್ಘವಾಗಿ ಚರ್ಚಿಸಿದೆ. ಜಾತಿ ಆಧಾರಿತ ಜನಗಣತಿಗೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ತನ್ನ ಬದ್ಧತೆಯಿಂದ ಒತ್ತಾಯಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಗುಂಪು ಬಲವಾಗಿ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದೆ, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಮಹಿಳಾ ಮೀಸಲಾತಿ ಮಸೂದೆ ಕುರಿತು ಸಮಿತಿಯಲ್ಲಿ ಚರ್ಚೆ ನಡೆದಿದೆ ಮತ್ತು ಪಕ್ಷವು “ಕೋಟಾದೊಳಗೆ ಕೋಟಾಕ್ಕೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ರಾಜು ಹೇಳಿದರು. ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ನೀಡಿರುವ ಮೀಸಲಾತಿಯಲ್ಲಿ ಎಸ್‌ಸಿ, ಎಸ್‌ಟಿ, ಒಬಿಸಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಅನುಪಾತದಲ್ಲಿ ಮೀಸಲಾತಿ ನೀಡಬೇಕು ಎಂದು ರಾಜು ಹೇಳಿದರು.
ಯುಪಿಎ ಸರ್ಕಾರವು ರಾಜ್ಯಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಮಹಿಳಾ ಮೀಸಲಾತಿ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಅಂಗೀಕರಿಸಿದಾಗ, ಅದು ಕೋಟಾದೊಳಗೆ ಕೋಟಾವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದೆ ಎಂಬ ಅದರ ನಿಲುವಿನಲ್ಲಿ ಯು-ಟರ್ನ್ ಏಕೆ ಎಂದು ಕೇಳಿದಾಗ, ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ನೀವು ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರವಾಗಿ ತಳ್ಳಬೇಕು, ನಾವು ಬದ್ಧರಾಗಿದ್ದೇವೆ. ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಕೋಟಾ ಮತ್ತು ಕೋಟಾದೊಳಗಿನ ಕೋಟಾದ ಸಮಸ್ಯೆಯೆಂದರೆ, ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ಸುಲಭವಾದ ಒಮ್ಮತವಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಾವು ಭಾವಿಸಿದ್ದೇವೆ ಖುರ್ಷಿದ್ ಹೇಳಿದರು, “
ಈ ಫಲಿತಾಂಶದಿಂದ ಆ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿಯಿಂದ ನಾವು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ. “ಆದ್ದರಿಂದ, ‘ಮೊದಲು ಕೋಟಾವನ್ನು ಪಡೆಯೋಣ ನಂತರ ನಾವು ಮುಂದಿನ ವಿಭಜನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ನೋಡೋಣ’ ಎಂದು ಜಾಗೃತ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ. ಈಗ ನಾವು ಸಾಕಷ್ಟು ಸಮಯವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯವು ಅಂದಿನಿಂದ ಗಮನಾರ್ಹ ಬದಲಾವಣೆಗೆ ಒಳಗಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನೀವು ಎಲ್ಲಿದ್ದೀರಿ ಎಂಬುದನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಲು ಇದು ಸರಿಯಾದ ಸಮಯ ಎಂದು ನಾವು ನಂಬುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಖುರ್ಷಿದ್ ಹೇಳಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   ಟೋಕಿಯೊದಲ್ಲಿ ಜಪಾನಿನ ಮಕ್ಕಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಹಿಂದಿ ಸಂವಾದ ವೈರಲ್ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಎಲ್ಲಾ ವರ್ಗದ ಮಹಿಳೆಯರು ಭಾಗವಹಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವಂತೆ ಪಕ್ಷವು ಸಂಪೂರ್ಣ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಮಹಿಳೆಯರ ಭಾಗವಹಿಸುವಿಕೆಗೆ ಬದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಯಾವುದೇ ಅಸಂಗತತೆ ಇಲ್ಲ, ಕೋಟಾ ಮೊದಲು ಬರಬೇಕು ಎಂದು ನಾವು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರವಾಗಿ ಭಾವಿಸಿ ಮುಂದುವರೆದಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಕೋಟಾದೊಳಗಿನ ಕೋಟಾದ ಬಗ್ಗೆ ಪಕ್ಷದ ನಿಲುವು ಬದಲಾವಣೆ ಕುರಿತು ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕಿ ಮತ್ತು ಮಾಜಿ ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವ ಕುಮಾರಿ ಸೆಲ್ಜಾ, “ಇದಕ್ಕೆ (ಕೋಟಾದೊಳಗಿನ ಕೋಟಾ) ಯಾವುದೇ ಆಕ್ಷೇಪಣೆ ಇರಲಿಲ್ಲ. ಆಗ ಸಮ್ಮಿಶ್ರ ಸರ್ಕಾರವಿದ್ದು ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಒಟ್ಟಿಗೆ ಕರೆದುಕೊಂಡು ಹೋಗುವುದು ಕಷ್ಟವಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಜಾತಿ ಉಪ ಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ಬುಡಕಟ್ಟು ಉಪ ಯೋಜನೆ ಎಸ್‌ಸಿ ಮತ್ತು ಎಸ್‌ಟಿಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ನೀತಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದ ರಾಜು, ಗುಂಪು ಕೇಂದ್ರ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯಗಳ ಶಾಸನವನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಗುಂಪು ಚರ್ಚಿಸಿದ ಮತ್ತು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿರುವ ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಎಸ್‌ಸಿ/ ಎಸ್‌ಟಿ ಮತ್ತು ಒಬಿಸಿಗಳಿಗೆ ಖಾಸಗಿ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಮೀಸಲಾತಿ ಏಕೆಂದರೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ರಾಜು ಹೇಳಿದರು.
ರಾಜ್ಯ ವಿಧಾನಸಭೆಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಒಬಿಸಿಗಳಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿ ಒದಗಿಸುವ ನೀತಿಯನ್ನು ಸಹ ಚರ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅಸೆಂಬ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಒಬಿಸಿಗಳಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿಯನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲು ಗುಂಪು ಒಲವು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಶುಕ್ರವಾರ ಆರಂಭವಾದ ‘ಚಿಂತನ ಶಿಬಿರ’ದಲ್ಲಿ ಚರ್ಚೆಗಳು ಮೂರನೇ ದಿನವೂ ಮುಂದುವರಿಯಲಿದ್ದು, ತೀರ್ಮಾನಗಳನ್ನು ಘೋಷಣೆಯ ರೂಪದಲ್ಲಿ ದಾಖಲಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸಮಾವೇಶದ ಮೂರನೇ ಮತ್ತು ಕೊನೆಯ ದಿನದಂದು ಇಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲಿರುವ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಕಾರ್ಯಕಾರಿ ಸಮಿತಿ (ಸಿಡಬ್ಲ್ಯೂಸಿ) ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಘೋಷಣೆಯ ಕರಡನ್ನು ಚರ್ಚಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದರು.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ