ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಆಯೋಗವನ್ನೇ ವಿಸರ್ಜಿಸಿದ ತಾಲಿಬಾನ್‌…!

ಕಾಬೂಲ್: ಆರ್ಥಿಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ತಾಲಿಬಾನ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ದೇಶದ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಆಯೋಗ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಿಂದಿನ ಅಮೆರಿಕ ಬೆಂಬಲಿತ ಸರ್ಕಾರದ ಐದು ಪ್ರಮುಖ ಇಲಾಖೆಗಳನ್ನು ವಿಸರ್ಜಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಸೋಮವಾರ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನವು 44 ಶತಕೋಟಿ ಅಫ್ಘಾನಿ ($501 ಮಿಲಿಯನ್) ಬಜೆಟ್ ಕೊರತೆ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ತಾಲಿಬಾನ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಶನಿವಾರ ಹೇಳಿದರು, ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಆಗಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಯುದ್ಧ-ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ದೇಶವನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡ ನಂತರ ಅವರು ತಮ್ಮ ಮೊದಲ ವಾರ್ಷಿಕ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬಜೆಟ್ ಘೋಷಿಸಿದ್ದಾರೆ.

advertisement

ಈ ಇಲಾಖೆಗಳನ್ನು ಅಗತ್ಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸದ ಮತ್ತು ಬಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸದ ಕಾರಣ, ಅವುಗಳನ್ನು ವಿಸರ್ಜಿಸಲಾಗಿದೆ” ಎಂದು ತಾಲಿಬಾನ್ ಸರ್ಕಾರದ ಉಪ ವಕ್ತಾರ ಇನ್ನಾಮುಲ್ಲಾ ಸಮಾಂಗನಿ ರಾಯಿಟರ್ಸ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಾಮರಸ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೈ ಕೌನ್ಸಿಲ್ (HCNR), ಒಂದು ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಉನ್ನತ-ಅಧಿಕಾರದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿ ಮತ್ತು ಅಫ್ಘಾನ್ ಸಂವಿಧಾನದ ಅನುಷ್ಠಾನದ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯ ಆಯೋಗವನ್ನು ಸಹ ವಿಸರ್ಜಿಸಲಾಯಿತು.
ಎಚ್‌ಸಿಎನ್‌ಆರ್‌ (HCNR)ಗೆ ಕೊನೆಯದಾಗಿ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಮಾಜಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಅಬ್ದುಲ್ಲಾ ಅಬ್ದುಲ್ಲಾ ನೇತೃತ್ವ ವಹಿಸಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಮಾಜಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಅಶ್ರಫ್ ಘನಿ ಅವರ ಅಮೆರಿಕ ಬೆಂಬಲಿತ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಆಗಿನ ದಂಗೆಕೋರ ತಾಲಿಬಾನ್ ನಡುವೆ ಶಾಂತಿ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಲು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದರು.

ಓದಿರಿ :-   ಭಾರತೀಯ ಮೂಲದ ಖ್ಯಾತ ಲೇಖಕ ಸಲ್ಮಾನ್ ರಶ್ದಿಗೆ 10-15 ಬಾರಿ ಇರಿದ ದಾಳಿಕೋರ: ಪ್ರತ್ಯಕ್ಷದರ್ಶಿ

ಆಗಸ್ಟ್ 2021ರಲ್ಲಿ, ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಆಕ್ರಮಿಸಿದ 20 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ವಿದೇಶಿ ಪಡೆಗಳು ದೇಶದಿಂದ ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಂಡ ನಂತರ ಇದು ಸರ್ಕಾರದ ಪತನಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ತಾಲಿಬಾನ್ ಸ್ವಾಧೀನಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬಜೆಟ್ “ವಸ್ತುನಿಷ್ಠ ಸಂಗತಿಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ” ಮತ್ತು ಸಕ್ರಿಯ ಮತ್ತು ಉತ್ಪಾದಕವಾಗಿರುವ ಇಲಾಖೆಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಉದ್ದೇಶಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಮಾಂಗನಿ ಹೇಳಿದರು.ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೆ” ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ಈ ಮಂಡಳಿಗಳನ್ನು ಪುನಃ ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ತಾಲಿಬಾನ್ 1996ರಿಂದ 2001ರ ವರೆಗೆ ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಕಪಿಮುಷ್ಟಿಯಿಂದ ಆಳಿತು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಕೆಲಸದಿಂದ ನಿಷೇಧಿಸುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಆಡಳಿತದ ಕಠಿಣ ಆವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತಂದಿತ್ತು. ಈಗಲೂ ಅದು ಮುಂದುವರಿದಿದೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅವರು ಇನ್ನೂ ವಯಸ್ಸಾದ ಹುಡುಗಿಯರಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಮರುಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಅನುಮತಿಸಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರು ಮತ್ತು ಹುಡುಗಿಯರು ಮುಸುಕು ಧರಿಸುವುದನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸುವ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಪುರುಷ ಸಂಬಂಧಿಕರು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಇರಬೇಕೆಂದು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement