ಕುತುಬ್ ಮಿನಾರ್ ವಿವಾದ: ಕೆಡವಿದ ಕಟ್ಟಡದಲ್ಲಿ ಮಸೀದಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲ-ಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಎಎಸ್ಐ ಹೇಳಿಕೆ

ನವದೆಹಲಿ: ದೆಹಲಿಯ ಸಾಕೇತ್ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಕುತುಬ್ ಮಿನಾರ್ ಪ್ರಕರಣದ ವಿಚಾರಣೆ ಇಂದು, (ಮೇ ೨೪) ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿದೆ. ಈ ಕುರಿತು ಜೂನ್ 9 ರಂದು ನಿರ್ಧಾರ ಬರಲಿದೆ. ಇಂದು, ಮಂಗಳವಾರ ಭಾರತೀಯ ಪುರಾತತ್ವ ಇಲಾಖೆ (ASI) ಮತ್ತು ಹಿಂದೂ ಪಕ್ಷದವರು ತಮ್ಮ ವಾದ ಮಂಡಿಸಿದರು.
27 ದೇವಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಕೆಡವಿ ಕುವ್ವಾತ್ ಉಲ್ ಇಸ್ಲಾಂ (Quwwat ul Islam) ಮಸೀದಿಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಅಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂಗಳು ಪೂಜೆ ಮಾಡುವ ಹಕ್ಕನ್ನು ಪಡೆಯುವಂತಾಗಬೇಕು ಎಂದು ಹಿಂದೂ ಪಕ್ಷದವರು ವಾದ ಮಂಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಹಿಂದೂಗಳ ವಾದಗಳ ನಡುವೆ, ನ್ಯಾಯಾಲಯವು (ಎಡಿಜೆ ನಿಖಿಲ್ ಚೋಪ್ರಾ) 800 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ದೇವತೆಗಳು ಪೂಜೆಯಿಲ್ಲದೆ ಅಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂದರೆ, ಮುಂದೆಯೂ ಅವರನ್ನು ಹಾಗೆಯೇ ಇರಲು ಬಿಡಿ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಜೂನ್ 9 ರಂದು ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಈ ಪ್ರಕರಣದ ತೀರ್ಪು ನೀಡಲಿದೆ. ಒಂದು ವಾರದಲ್ಲಿ ಲಿಖಿತ ಉತ್ತರವನ್ನು ನೀಡಲು ಎರಡೂ

advertisement

ಪಕ್ಷಗಳಿಗೆ (ಎಎಸ್‌ಐ ಮತ್ತು ಹಿಂದೂ ಪಕ್ಷದವರು) ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ. ಎಡಿಜೆ ನಿಖಿಲ್ ಚೋಪ್ರಾ ಅವರು ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ಅನುಮೋದಿಸುವಾಗ ಮಸೀದಿ ಆವರಣದಲ್ಲಿ ಇರುವ ಹಿಂದೂ ಹಾಗೂ ಜೈನ ದೇವತೆಗಳ ಆರಾಧನೆಗೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡಬೇಕೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಜೂನ್ 9 ರಂದು ತೀರ್ಪು ನೀಡಲಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಈ ಹಿಂದೆ ಸಿವಿಲ್ ಕೋರ್ಟ್ ಹಿಂದೂ ಕಕ್ಷಿದಾರರ ಅರ್ಜಿಯನ್ನು ವಜಾಗೊಳಿಸಿತ್ತು.

ಕುತುಬ್ ಮಿನಾರ್ ಸ್ಮಾರಕವಾಗಿರುವ ಕಾರಣ ಧಾರ್ಮಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆ ನಡೆಸುವಂತಿಲ್ಲ ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಎಎಸ್‌ಐ ತನ್ನ ವಾದದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದೆ. ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, 27 ದೇವಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಕೆಡವಿ ಇಲ್ಲಿ ಕುವ್ವಾತ್ ಉಲ್ ಇಸ್ಲಾಂ ಮಸೀದಿ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ತಮ್ಮ ಬಳಿ ಬಲವಾದ ಪುರಾವೆಗಳಿವೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅಲ್ಲಿ ಪೂಜೆ ಮಾಡಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಬೇಕು ಎಂದು ಹಿಂದೂ ಪರವಾಗಿ ಹರಿಶಂಕರ್ ಜೈನ್ ಹೇಳಿದರು.
ವಿಚಾರಣೆಯ ವೇಳೆ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು, ಸ್ಮಾರಕವನ್ನು ಪೂಜಾ ಸ್ಥಳವನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಲು ನೀವು ಬಯಸುತ್ತೀರಾ ಎಂದು ಹಿಂದೂ ಕಡೆಯವರನ್ನು ಕೇಳಿದರು. ಆಗ ಹಿಂದೂಗಳ ಪಕ್ಷದವರು ಸೀಮಿತ ಮಟ್ಟದ ಪೂಜೆಯನ್ನು ಕೋರುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿದರು.
ಮಸೀದಿಯನ್ನು ಇನ್ನೂ ಮಸೀದಿಯಾಗಿ ಬಳಸಲಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ಆ ಮಸೀದಿಯ ಬದಲು ಮಂದಿರ ನಿರ್ಮಿಸುವ ಬೇಡಿಕೆ ಏಕೆ ಎಂದು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದರು.
ಇಂತಹ ಅನೇಕ ಸಂರಕ್ಷಿತ ಕಟ್ಟಡಗಳಲ್ಲಿ ಪೂಜೆ ನಡೆಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹಿಂದೂ ಪಕ್ಷದವರು ಹೇಳಿದರು. ಆದರೆ ಇಲ್ಲಿ ನೀವು (ಹಿಂದೂ ಕಡೆಯವರು) ಮತ್ತೆ ಮಂದಿರ ಕಟ್ಟಲು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿದ್ದೀರಿ. 800 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಅಲ್ಲಿ ದೇವಸ್ಥಾನವಿತ್ತು ಎಂದು ಭಾವಿಸಿದರೆ, ಅದನ್ನು ಪುನಃಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಕಾನೂನು ಬೇಡಿಕೆ ಹೇಗೆ? ಆದರೆ ಕಟ್ಟಡವು 800 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ತನ್ನ ಅಸ್ತಿತ್ವವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   9 ತಿಂಗಳ ತುಂಬು ಗರ್ಭಿಣಿಯಾಗಿದ್ದಾಗ 44ನೇ ಚೆಸ್ ಒಲಿಂಪಿಯಾಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಆಟವಾಡಿ ಪದಕ ಗೆದ್ದ ಹರಿಕಾ ದ್ರೋಣವಲ್ಲಿ...!

ಅಯೋಧ್ಯೆ ಪ್ರಕರಣದ ಉಲ್ಲೇಖ
ಈ ಕುರಿತು ಹಿಂದೂಗಳ ಪರವಾಗಿ ಹರಿಶಂಕರ್ ಜೈನ್ ಅವರು ಅಯೋಧ್ಯೆ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ, ಅಯೋಧ್ಯೆ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ದೇವರುಗಳು ಯಾವಾಗಲೂ ಇರುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಹೇಳಿದೆ. ಅವರು ಲೀನವಾಗುವವರೆಗೆ ದೇವರಿಗೆ ಸೇರಿದ ಭೂಮಿ ಯಾವಾಗಲೂ ದೇವರಿಗೆ ಸೇರಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಕೆಡವಿದರೂ, ದೇವರುಗಳು ತಮ್ಮ ದೈವತ್ವ ಮತ್ತು ಶುದ್ಧತೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ. ಇನ್ನೂ ಭಗವಾನ್ ಮಹಾವೀರ, ದೇವತೆಗಳು ಮತ್ತು ಗಣೇಶನ ಚಿತ್ರಗಳಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ವಾದಿಸಿದರು.
ಈ ಕುರಿತು ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ವಿಗ್ರಹಗಳೂ ಇವೆಯೇ? ಈ ಬಗ್ಗೆ ಜೈನ್ ಅವರು ನ್ಯಾಯಾಲಯವೇ ಈ ದೇವರುಗಳಿಗೆ ರಕ್ಷಣೆ ನೀಡುವಂತೆ ಕೋರಿತ್ತು. ಪೂಜೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕಬ್ಬಿಣದ ಕಂಬವೂ (1600 ವರ್ಷ ಹಳೆಯದು) ಇದೆ. ಸಂಸ್ಕೃತದಲ್ಲಿ ಸ್ತಂಭದ ಮೇಲೆ ಶ್ಲೋಕಗಳನ್ನು ಸಹ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ. ದೇವರು ಇದ್ದರೂ ಪೂಜೆ ಮಾಡುವ ಹಕ್ಕು ಕೂಡ ಇದೆ ಎಂದು ಹಿಂದೂಗಳ ಪಕ್ಷದ ವಕೀಲರು ಹೇಳಿದರು.
800 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ಅಲ್ಲಿ ದೇವತೆಗಳು ಪೂಜೆ ಮಾಡದೆ ಇದ್ದರೆ, ನಂತರ ಅವರು ಹಾಗೆ ಉಳಿಯಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಬೇಕು ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ಹೇಳಿದರು. ಅಲ್ಲಿ ಪೂಜೆ ಮಾಡುವ ಹಕ್ಕು ನಿಮಗಿದೆಯೇ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂಬುದು ಇಲ್ಲಿನ ವಿಚಾರ ಎಂದು ಕೋರ್ಟ್ ಹೇಳಿದೆ. ವಿಗ್ರಹಗಳಿದ್ದರೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸುವಂತೆ ಆದೇಶ ನೀಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕೋರ್ಟ್‌ ಹೇಳಿದೆ.
ಕಳೆದ 800 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಯಾವುದೇ ನಮಾಜ್ ಇಲ್ಲದ ಕಾರಣ ಈ ಸ್ಥಳವನ್ನು ವಿವಾದಿತ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಜೈನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಜಾಗತಿಕ ಕದನ ವಿರಾಮಕ್ಕಾಗಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಸೇರಿದಂತೆ 3 ನಾಯಕರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ ಆಯೋಗದ ರಚನೆ ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದ ಮೆಕ್ಸಿಕನ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷ

ಯಾವುದೇ ಸಾಕ್ಷಿ ಇಲ್ಲ: ಎಎಸ್ಐ
ಕುತುಬ್ ಮಿನಾರ್ ಸಂಕೀರ್ಣದಲ್ಲಿರುವ ಕೆಡವಿದ ಕಟ್ಟಡದ ಮೇಲೆ ಮಸೀದಿಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಲು ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲ ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ಪುರಾತತ್ವ ಸರ್ವೇಕ್ಷಣಾ ಇಲಾಖೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ತಿಳಿಸಿದೆ. ದೇವಾಲಯಗಳ ಕಬ್ಬಿಣದ ಸ್ತಂಭ ಮತ್ತು ಉದ್ದೇಶಿತ ಅವಶೇಷಗಳು ಅವುಗಳ ಮೂಲ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿವೆಯೇ ಅಥವಾ ಹೊರಗಿನಿಂದ ತರಲಾಗಿದೆಯೇ ಎಂಬುದನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಲು ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲ ಎಂದು ಎಎಸ್‌ಐ ಹೇಳಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಕುತುಬ್ ಮಿನಾರ್ ಎಂದಿಗೂ ಪೂಜಾ ಸ್ಥಳವಲ್ಲ ಎಂದು ಎಎಸ್ಐ ಹೇಳಿತು.
ಈ ಹಿಂದೆ, ಕುತುಬ್ ಮಿನಾರ್ ಸಂಕೀರ್ಣದಲ್ಲಿರುವ ದೇವಾಲಯವನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸುವ ಮನವಿಯನ್ನು ASI ವಿರೋಧಿಸಿತು. ಕುತುಬ್ ಮಿನಾರ್ 1914 ರಿಂದ ಸಂರಕ್ಷಿತ ಸ್ಮಾರಕವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ರಚನೆಯನ್ನು ಈಗ ಬದಲಾಯಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಸಂರಕ್ಷಿತ” ಸ್ಥಾನಮಾನವನ್ನು ನೀಡುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಂತಹ ಆಚರಣೆಯು ಪ್ರಚಲಿತದಲ್ಲಿಲ್ಲದ ಸ್ಮಾರಕದಲ್ಲಿ ಆರಾಧನೆಯ ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಲು ಅನುಮತಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿತು.

 

ಕ್ಷಣ ಕ್ಷಣದ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement