ಜೂನ್‌ನಿಂದ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ವರೆಗೆ 103%ರಷ್ಟು ಮಳೆಯಾಗಲಿದೆ: ಹವಾಮಾನ ಇಲಾಖೆ

ನವದೆಹಲಿ: ಜೂನ್‌ನಿಂದ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ ವರೆಗೆ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಮಳೆಯು ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಹವಾಮಾನ ಇಲಾಖೆ (IMD) ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿದ್ದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಏಜೆನ್ಸಿಯು ಮಂಗಳವಾರ ತನ್ನ ಅಂದಾಜನ್ನು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಸರಾಸರಿ (LPA) 99% ರಿಂದ 103% ಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ.
ಮಧ್ಯ ಭಾರತ, ದಕ್ಷಿಣ ಪರ್ಯಾಯ ದ್ವೀಪ, ಈಶಾನ್ಯ ಭಾರತ ಮತ್ತು ವಾಯುವ್ಯ ಭಾರತ – ನಾಲ್ಕು ವಿಶಾಲ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಮಳೆಯು ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ, ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಐಎಂಡಿ (IMD) ಮುನ್ಸೂಚನೆಯನ್ನು ನೀಡಿದೆ. ಮಧ್ಯ ಭಾರತ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಪೆನಿನ್ಸುಲಾವು ತಮ್ಮ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಸರಾಸರಿಯ 106% ರಷ್ಟು ಮಳೆ ಪಡೆಯುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ. ಈಶಾನ್ಯ ಭಾರತ ಮತ್ತು ವಾಯುವ್ಯ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮಳೆಯು ‘ಸಾಮಾನ್ಯ’ವಾಗಿರಬಹುದು.
ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಳೆಯಾಧಾರಿತ ಕೃಷಿ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಮುಖ್ಯ ವಲಯಗಳಲ್ಲಿ ನೈಋತ್ಯ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಕಾಲೋಚಿತ ಮಳೆಯು ಸಹ ‘ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುತ್ತದೆ’ ಅಥವಾ ಅದರ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಸರಾಸರಿಯ 106% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುತ್ತದೆ.

advertisement
ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ
ಅಡ್ಮಿಶನ್ ಗಾಗಿ ಇಂದೇ ಕರೆ ಮಾಡಿ
9535127775 / 9901837775 / 6364528715 / 08362775155 / https://icsmpucollege.com/

ಐಎಂಡಿ ಡೈರೆಕ್ಟರ್ ಜನರಲ್ ಮೊಹಾಪಾತ್ರ ಪ್ರಕಾರ, ಮಾನ್ಸೂನ್ ತಿಂಗಳ ಮೂಲಕ ಚಾಲ್ತಿಯಲ್ಲಿರುವ ಲಾ ನಿನಾ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಳೆಯ ನಿರೀಕ್ಷೆಯು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಪೂರ್ವಾಪೇಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ದಿ ಹಿಂದೂ ಹೇಳಿದೆ.
“ಲಾ ನಿನಾ ಜೊತೆಗೆ, ಇತರ ಹವಾಮಾನ ಅಂಶಗಳು ಸಹ ಅನುಕೂಲಕರವಾಗಿರುತ್ತವೆ ಎಂದು ನಾವು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಡಾ. ಮೊಹಾಪಾತ್ರ ಹೇಳಿದರು. ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದ ದ್ವಿಧ್ರುವಿ ಎಂಬ ಪ್ರಭಾವಶಾಲಿ ಅಂಶವು ಋಣಾತ್ಮಕವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮಾನ್ಸೂನ್‌ಗೆ ಅನುಕೂಲಕರವಲ್ಲ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. “ಇತರ ಅಂಶಗಳು ಸರಿದೂಗಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಮಳೆಯು LPA ಯ 96-104% ನಷ್ಟು ಸಾಮಾನ್ಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾವು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತೇವೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವರದಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ರಿಲಯನ್ಸ್ ಜಿಯೋ ನಿರ್ದೇಶಕ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಮುಖೇಶ್ ಅಂಬಾನಿ ರಾಜೀನಾಮೆ, ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಮಗ ಆಕಾಶ್ ನೇಮಕ

ಕೃಷಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಪ್ರಮುಖ ಮಾನ್ಸೂನ್ ತಿಂಗಳುಗಳು ಜುಲೈ ಮತ್ತು ಆಗಸ್ಟ್ ಆಗಿರುತ್ತವೆ, ಆದರೂ IMD ಜೂನ್ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಜುಲೈನ ಮುನ್ಸೂಚನೆಯನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ. ಈ ಋತುವಿನಲ್ಲಿ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಮಳೆಯು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದ್ದರೆ, ಇದು ಸತತ ನಾಲ್ಕನೇ ವರ್ಷ ‘ಸಾಮಾನ್ಯ’ ಅಥವಾ ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮಳೆಯಾದಂತಾಗುತ್ತದೆ.
ಕಳೆದ ವರ್ಷ, ಭಾರತವು ಸರಾಸರಿ ಮಳೆಯ 99.3% ಅನ್ನು ಪಡೆದಿದೆ. 2020 ರಲ್ಲಿ, ಭಾರತವು ಸರಾಸರಿ 109% ಮತ್ತು 2019 ರಲ್ಲಿ 110% ಪಡೆಯಿತು. 1996, 1997 ಮತ್ತು 1998ರಿಂದ ಭಾರತವು ಸತತ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ‘ಸಾಮಾನ್ಯ’ ಅಥವಾ ‘ಸಾಮಾನ್ಯ’ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಳೆಯನ್ನು ಪಡೆದಿಲ್ಲ.
ಜೂನ್-ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನಿಂದ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಮಳೆಯು ಏಪ್ರಿಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಹವಾಮಾನ ಇಲಾಖೆ (IMD) ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿದ್ದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ. ಸಂಸ್ಥೆಯು ಮಂಗಳವಾರ ತನ್ನ ಅಂದಾಜನ್ನು ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಸರಾಸರಿ (LPA) 99% ರಿಂದ 103% ಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ.

advertisement

ಕ್ಷಣ ಕ್ಷಣದ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ