ಪ್ರತಿ ಮಸೀದಿಯಲ್ಲಿ ಶಿವಲಿಂಗವನ್ನು ಹುಡುಕಬೇಡಿ : ಜ್ಞಾನವಾಪಿ ವಿವಾದದ ನಡುವೆ ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಮೋಹನ್ ಭಾಗವತ್ ಹೇಳಿಕೆ

ನವದೆಹಲಿ: ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ವಾರಾಣಸಿಯ ಜ್ಞಾನವಾಪಿ ಮಸೀದಿಯ ಚಿತ್ರೀಕರಣದ ವಿವಾದದ ಕುರಿತು ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್ ಸರಸಂಘಚಾಲಕ ಮೋಹನ್ ಭಾಗವತ್ ಅವರು ಗುರುವಾರ ಪರಸ್ಪರ ಮಾತುಕತೆ ಮತ್ತು ಸಹಮತದ ಒಪ್ಪಂದಗಳ ಮೂಲಕ ಪರಿಹರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಕರೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.
ನಾಗ್ಪುರದಲ್ಲಿ ಸಂಘಟನೆಯ ತರಬೇತಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಸಮಾರೋಪ ಸಮಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು, “ಜ್ಞಾನವಾಪಿ ಪ್ರಕರಣ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಇಂದಿನ ಹಿಂದೂಗಳು ಅಥವಾ ಇಂದಿನ ಮುಸ್ಲಿಮರು ಇದನ್ನು ನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡಿಲ್ಲ. ಅದು ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿತು. ಇಸ್ಲಾಂ ಹೊರಗಿನಿಂದ ಬಂದಿತು. ದಾಳಿಕೋರರು, ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ, ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಬಯಸಿದವರ ನೈತಿಕ ಸ್ಥೈರ್ಯವನ್ನು ಕುಗ್ಗಿಸಲೆಂದು ದೇವಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ಕೆಡವಲಾಯಿತು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

advertisement
ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ
ಅಡ್ಮಿಶನ್ ಗಾಗಿ ಇಂದೇ ಕರೆ ಮಾಡಿ
9535127775 / 9901837775 / 6364528715 / 08362775155 / https://icsmpucollege.com/

ಕೆಲವು ಸ್ಥಳಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವಿಶೇಷ ಭಕ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತೇವೆ. ಆದರೆ ನಾವು ದಿನನಿತ್ಯವೂ ಹೊಸ ವಿಷಯವನ್ನು ಹೊರತರಬಾರದು. ನಾವು ವಿವಾದವನ್ನು ಏಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಬೇಕು? ನಾವು ಜ್ಞಾನವಾಪಿಯ ಮೇಲೆ ಭಕ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಪ್ರಕಾರ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ, ಅದು ಸರಿ. ಪ್ರತಿ ಮಸೀದಿಯಲ್ಲಿ ಶಿವಲಿಂಗಕ್ಕಾಗಿ ಏಕೆ ನೋಡಬೇಕು ಎಂದು ಮೋಹನ್‌ ಭಾಗವತ್‌ ಹೇಳಿದರು.
ಹಿಂದೂಗಳು ವಿಶೇಷ ಭಕ್ತಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸ್ಥಳಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವಿವಾದಗಳು ಎದ್ದವು. ಹಿಂದೂಗಳು ಮುಸ್ಲಿಮರ ವಿರುದ್ಧ ಯೋಚಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಅವರ ವಿಶೇಷ ಭಕ್ತಿ ಬಗ್ಗೆಯಷ್ಟೇ ಚಿಂತನೆಯಿದೆ. ಇಂದಿನ ಮುಸ್ಲಿಮರ ಪೂರ್ವಜರೂ ಹಿಂದೂಗಳೇ ಆಗಿದ್ದರು. ಅವರನ್ನು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದಿಂದ ದೂರವಿಡಲು ಮತ್ತು ನೈತಿಕತೆಯನ್ನು ಹತ್ತಿಕ್ಕಲು ಇದನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಹಿಂದೂಗಳು (ಧಾರ್ಮಿಕ ಸ್ಥಳಗಳು) ಮರುಸ್ಥಾಪನೆಯಾಗಬೇಕು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿದ್ದರೆ ಅದು ಏರುತ್ತದೆ. ಅದು ಯಾರ ವಿರುದ್ಧವೂ ಅಲ್ಲ, ಅದನ್ನು ಹಾಗೆ ಪರಿಗಣಿಸಬಾರದು. ಮುಸ್ಲಿಮರು ಅದನ್ನು ಹಾಗೆ ಪರಿಗಣಿಸಬಾರದು ಮತ್ತು ಹಿಂದೂಗಳು ಕೂಡ ಹಾಗೆ ಮಾಡಬಾರದು. ಪರಸ್ಪರ ಒಪ್ಪಂದದ ಮೂಲಕ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಿ, ಒಂದು ಮಾರ್ಗವು ಯಾವಾಗಲೂ ಹೊರಬರುವುದಿಲ್ಲ, ಜನರು ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಮೊರೆ ಹೋಗುತ್ತಾರೆ, ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಮಾಡಿದರೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಏನು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತದೆಯೋ ಅದನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ನಾವು ನಮ್ಮ ನ್ಯಾಯಾಂಗ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಪವಿತ್ರವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿ ನಿರ್ಧಾರಗಳಿಗೆ ಬದ್ಧರಾಗಿರಬೇಕು. ಅದರ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ನಾವು ಪ್ರಶ್ನಿಸಬಾರದು ಎಂದು ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಮೋಹನ್‌ ಭಾಗವತ್‌ ಹೇಳಿದರು.
ನಾವು ಕೆಲವು ಸ್ಥಳಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವಿಶೇಷ ಭಕ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಅವುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ್ದೇವೆ ಆದರೆ ನಾವು ಪ್ರತಿದಿನ ಹೊಸ ವಿಷಯವನ್ನು ಹೊರತರಬಾರದು. ನಾವು ವಿವಾದವನ್ನು ಏಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಬೇಕು? ನಮಗೆ ಜ್ಞಾನವಾಪಿಯ ಮೇಲೆ ಭಕ್ತಿ ಇದೆ ಮತ್ತು ಅದರಂತೆ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ, ಅದು ಸರಿ. ಆದರೆ ಪ್ರತಿ ಮಸೀದಿಯಲ್ಲಿ ಶಿವಲಿಂಗವನ್ನು ಏಕೆ ಹುಡುಕಬೇಕು ಎಂದು ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು ಹೇಳಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   ಉದಯಪುರ ಹತ್ಯೆ: ಹಿಂದೂ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಶಿರಚ್ಛೇದ ಮಾಡಿದ ಆರೋಪಿಗಳಿಗೆ ಪಾಕ್ ಉಗ್ರ ಸಂಘಟನೆ ನಂಟು

“ಅದೂ ಕೂಡ ಒಂದು ರೀತಿಯ ಆರಾಧನೆ, ಅದು ಹೊರಗಿನಿಂದ ಬಂದಿದ್ದರೂ ಪರವಾಗಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಅದನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡ ಮುಸ್ಲಿಮರಿಗೆ ಹೊರಗಿನ ಸಂಬಂಧವಿಲ್ಲ, ಇದನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು, ಅವರು ತಮ್ಮ ಆರಾಧನಾ ವಿಧಾನವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಲು ಬಯಸಿದರೆ, ಅದು ಪರವಾಗಿಲ್ಲ, ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಪೂಜೆಯ ವಿರುದ್ಧ ನಮಗೆ ವಿರೋಧವಿಲ್ಲ, ನಾವು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಸ್ವೀಕರಿಸುತ್ತೇವೆ ಮತ್ತು ಅವೆಲ್ಲವನ್ನೂ ಪವಿತ್ರವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸುತ್ತೇವೆ, ಅವರು ಆ ರೀತಿಯ ಆರಾಧನೆಯನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡಿರಬಹುದು ಆದರೆ ಅವರು ನಮ್ಮ ಋಷಿಗಳು, ಮುನಿಗಳು ಮತ್ತು ಅವರ ಪೂರ್ವಜರ ವಂಶಸ್ಥರು, ನಾವು ಅದೇ ಪೂರ್ವಜರ ವಂಶಸ್ಥರು ಎಂದು ಭಾಗವತ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಜ್ಞಾನ್ವಾಪಿ ಸರ್ವೇ
ಮೇ 20 ರಂದು, ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಆದೇಶವು ಪ್ರಕರಣದ ಸೂಕ್ಷ್ಮತೆಯ ಕಾರಣ ಜ್ಞಾನವಾಪಿ ಮಸೀದಿ ವಿವಾದದ ದಾವೆಯನ್ನು ವಾರಣಾಸಿಯ ಸಿವಿಲ್ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರಿಂದ (ಹಿರಿಯ ವಿಭಾಗ) ಜಿಲ್ಲಾ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರಿಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಿತು. ಹಿಂದೂ ದೇಗುಲದಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರ್ಥನೆ ಸಲ್ಲಿಸಲು ವರ್ಷಪೂರ್ತಿ ಪ್ರವೇಶ ಕೋರಿ ಹಿಂದೂ ಮಹಿಳೆಯರ ಗುಂಪು ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಮನವಿಯನ್ನು ಆಲಿಸಿದ ವಾರಾಣಸಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಕಾಶಿ ವಿಶ್ವನಾಥ ದೇವಸ್ಥಾನದ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿರುವ ಜ್ಞಾನವಾಪಿ ಮಸೀದಿ ಆವರಣದ ವೀಡಿಯೊಗ್ರಾಫಿಕ್ ಸಮೀಕ್ಷೆಗೆ ಅನುಮತಿ ನೀಡಿತು.
ಕಾಶಿ ವಿಶ್ವನಾಥ ದೇವಸ್ಥಾನದ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿ ಜ್ಞಾನವಾಪಿ ಮಸೀದಿ ಇದೆ. ಏಪ್ರಿಲ್ 18, 2021 ರಂದು, ದೆಹಲಿ ಮೂಲದ ಮಹಿಳೆಯರ ಗುಂಪು ತಮ್ಮ ಮನವಿಯೊಂದಿಗೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ತೆರಳಿದರು ಮತ್ತು ವಿಗ್ರಹಗಳಿಗೆ ಹಾನಿ ಮಾಡದಂತೆ ಮನವಿ ಮಾಡಿದರು. ಐವರು ಮಹಿಳಾ ಅರ್ಜಿದಾರರು ನ್ಯಾಯಾಲಯವನ್ನು ಮಸೀದಿ ಹೊರ ಗೋಡೆಗಳ ಮೇಲಿನ ವಿಗ್ರಹಗಳ ಮುಂದೆ ಮತ್ತು ಇತರ “ಹಳೆಯ ದೇವಾಲಯದ ಸಂಕೀರ್ಣದೊಳಗೆ ಗೋಚರಿಸುವ ಮತ್ತು ಅಗೋಚರ ದೇವತೆಗಳ” ಮುಂದೆ ದೈನಂದಿನ ಪ್ರಾರ್ಥನೆಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡುವಂತೆ ಕೋರಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಸೈಟ್ ಪ್ರಸ್ತುತ ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಪ್ರಾರ್ಥನೆಗಾಗಿ ತೆರೆದಿರುತ್ತದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಬಹುಮತ ಪರೀಕ್ಷೆಗೆ ತಡೆ ನೀಡಲು ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್‌ ನಿರಾಕರಿಸಿದ ಬೆನ್ನಲ್ಲೇ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಸಿಎಂ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ರಾಜೀನಾಮೆ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಉದ್ಧವ್ ಠಾಕ್ರೆ

ಏಪ್ರಿಲ್ 26 ರಂದು, ವಾರಾಣಾಸಿಯ ಸಿವಿಲ್ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ವಕೀಲ ಕಮಿಷನರ್‌ಗೆ ಈದ್ ನಂತರ ಕಾಶಿ ವಿಶ್ವನಾಥ್-ಜ್ಞಾನವಾಪಿ ಮಸೀದಿ ಸಂಕೀರ್ಣ ಮತ್ತು ಇತರ ಸ್ಥಳಗಳ ವೀಡಿಯೊಗ್ರಫಿ ನಡೆಸಿ ಮೇ 10 ರೊಳಗೆ ವರದಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸುವಂತೆ ಆದೇಶಿಸಿತು.
ಜ್ಞಾನವಾಪಿ ಮಸೀದಿ ಸರ್ವೇ ವಿವಾದವು 1991 ರಿಂದ ವಾರಾಣಸಿ ಜಿಲ್ಲಾ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಜ್ಞಾನವಾಪಿ ಸಂಕೀರ್ಣದಲ್ಲಿ ಪೂಜೆಗೆ ಅನುಮತಿ ಕೋರಿ ಸ್ಥಳೀಯ ಅರ್ಚಕರು ಹಲವಾರು ಅರ್ಜಿಗಳನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಕಾಶಿ ವಿಶ್ವನಾಥ ಮಂದಿರದ ಒಂದು ಭಾಗವನ್ನು 17 ನೇ ಶತಮಾನದಲ್ಲಿ ಕೆಡವಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಮೊಘಲ್ ದೊರೆ ಔರಂಗಜೇಬನ ಆದೇಶದ ಮೇರೆಗೆ ಜ್ಞಾನವಾಪಿ ಮಸೀದಿಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು ಎಂದು ಅರ್ಜಿದಾರರು ವಾದಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ವಾರಾಣಸಿ ಜಿಲ್ಲಾ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಸೋಮವಾರ ಹಿಂದೂ ಮಹಿಳೆಯರು ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಮೊಕದ್ದಮೆಯ ನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿ ಜ್ಞಾನವಾಪಿ ಮಸೀದಿ ಸಮಿತಿಯ ಅರ್ಜಿಯ ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಜುಲೈ 4 ಕ್ಕೆ ಮುಂದೂಡಿದೆ.
ಈಗ ವಿವಿಧೆಡೆ ಕೇಳಿಬರುತ್ತಿರುವ ಮಂದಿರ-ಮಸೀದಿ ಸಂಘರ್ಷದ ನಡುವೆ ಆರ್​ಎಸ್​ಎಸ್​ ಮುಖ್ಯಸ್ಥರು ತಮ್ಮ ನಿಲುವು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿರುವುದು ಮಹತ್ವದ ಬೆಳವಣಿಗೆ ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

advertisement

ಕ್ಷಣ ಕ್ಷಣದ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ