IPL ಮಾಧ್ಯಮ ಹಕ್ಕುಗಳು: ಟಿವಿ, ಡಿಜಿಟಲ್‌ಗಾಗಿ ಮೊದಲ ದಿನ 43,000 ಕೋಟಿ ರೂ. ದಾಟಿದ ಬಿಡ್ಡಿಂಗ್ ಮೌಲ್ಯ

ನವದೆಹಲಿ: ಇಂಡಿಯನ್ ಪ್ರೀಮಿಯರ್ ಲೀಗ್ (ಐಪಿಎಲ್) ಸೈಕಲ್ 2023 ರಿಂದ 2027 ರ ಮಾಧ್ಯಮ ಹಕ್ಕುಗಳ ಮೌಲ್ಯವು 43000 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳ ಗಡಿ ದಾಟಿದೆ, ಪಂದ್ಯಾವಳಿಯ ಪ್ರತಿ ಪಂದ್ಯದ ಹಕ್ಕುಗಳ ಮೌಲ್ಯವು ಟಿವಿ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸಿ ಡಿಜಿಟಲ್ ಬೆಲೆ 100-ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಗಡಿಯನ್ನು ದಾಟಿದೆ. .
ಪ್ರಸಾರ ಹಕ್ಕುಗಳು, ಡಿಜಿಟಲ್ ಹಕ್ಕುಗಳು, ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೌಲ್ಯದ ಪಂದ್ಯಗಳ ಹಕ್ಕುಗಳು ಮತ್ತು ವಿದೇಶಿ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಇಂಡಿಯನ್ ಪ್ರೀಮಿಯರ್ ಲೀಗ್ ಅನ್ನು ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡುವ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಬೆಸ್ಪೋಕ್ ಪ್ಯಾಕೇಜ್‌ಗಾಗಿ ಭಾನುವಾರ ಬೆಳಗ್ಗೆ 11ಕ್ಕೆ ಬಿಡ್ಡಿಂಗ್ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು. ಏಜೆನ್ಸಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಡಿಸ್ನಿ DIS.N, Sony 6758.T ಮತ್ತು ಭಾರತದ ರಿಲಯನ್ಸ್ RELI.NSin ಬಹು-ಶತಕೋಟಿ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿವೆ.
ಭಾನುವಾರದ ಹರಾಜು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳಿಗೆ ಸಂಜೆ 6 ಗಂಟೆಗೆ ವಿರಾಮ ನೀಡಲಾಗಿದ್ದು, ಭಾರತೀಯ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮಂಡಳಿ (ಬಿಸಿಸಿಐ) ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ನಿಯಮಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಐಪಿಎಲ್ ಮಾಧ್ಯಮ ಹಕ್ಕುಗಳ ಹರಾಜು ಸೋಮವಾರದ ವರೆಗೆ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ವರದಿ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಪ್ರತಿ ಬಿಡ್‌ನ ನಡುವೆ ಇರುವ 30 ನಿಮಿಷಗಳ ಅಂತರವನ್ನು ಬಿಡ್‌ದಾರರು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ

advertisement

IPL ಮಾಧ್ಯಮ ಹಕ್ಕುಗಳ ಹರಾಜು ನವೀಕರಣಗಳು
2023 ರಿಂದ 2027 ರ ಡಿಜಿಟಲ್ ಮತ್ತು ಟೆಲಿವಿಷನ್ ಹಕ್ಕುಗಳು ಈಗ ವಾಲ್ಟ್ ಡಿಸ್ನಿ ಕೋ ಮಾಲೀಕತ್ವದ ಸ್ಟಾರ್ ಇಂಡಿಯಾ 2017 ರಲ್ಲಿ ಪಾವತಿಸಿದ 163.48 ಶತಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳಿಗಿಂತ ($ 2.09 ಶತಕೋಟಿ) ಎರಡು ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ರಿಲಯನ್ಸ್ ಇಂಡಸ್ಟ್ರೀಸ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ತನ್ನ ಪ್ರಸಾರ ಜಂಟಿ ಉದ್ಯಮ Viacom 18 ಮೂಲಕ ಬಿಡ್ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ಸೋನಿ ಕಾರ್ಪ್‌ನ ಭಾರತ ಘಟಕ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಬ್ರಾಡ್‌ಕಾಸ್ಟರ್ ಝೀ ಎಂಟರ್‌ಟೈನ್‌ಮೆಂಟ್ ವಿಲೀನದ ಮಾತುಕತೆಯಲ್ಲಿದೆ. ಆದರೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾಗಿ ಬಿಡ್ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ.
ಟಿವಿ ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ಹಕ್ಕುಗಳ ಬಿಡ್ಡಿಂಗ್ ಇನ್ನೂ ಮುಕ್ತಾಯಗೊಂಡಿಲ್ಲ, ತಿಳಿದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಸೋಮವಾರದಂದು ಸಂಯೋಜಿತ ಮೌಲ್ಯವು 50,000 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ತಲುಪಬಹುದು ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಬಾಡಿಗೆಗಳ ಮೇಲೆ ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ? : ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ನೋಂದಾಯಿತ ಬಾಡಿಗೆದಾರರು ಮನೆ ಬಾಡಿಗೆಗೆ 18% ತೆರಿಗೆ ಪಾವತಿಸಬೇಕು; ಯಾರು ಪಾವತಿಸಬೇಕು, ಇಲ್ಲಿದೆ ಮಾಹಿತಿ

ಪ್ರಾದೇಶಿಕವಾಗಿ ಭಾರತೀಯ ಪ್ರಸಾರಕ್ಕೆ ದೂರದರ್ಶನ ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ಗುಂಪುಗಳಾದ A ಮತ್ತು B ಪ್ಯಾಕೇಜ್‌ಗಳ ಹೊರತಾಗಿ, ಇನ್ನೂ ಎರಡು ಪ್ಯಾಕೇಜುಗಳು ಕಣದಲ್ಲಿವೆ – ಪ್ಯಾಕೇಜ್ C ನಂತಹ, 18-ಗೇಮ್ ನಾನ್‌ ಎಕ್ಸ್‌ಕ್ಲೂಸಿವ್‌ ( non-exclusive) ವಿಶೇಷ ಹೊಂದಾಣಿಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ (ಮೂಲ ಬೆಲೆ ರೂ. 11 ಕೋಟಿ) ಮತ್ತು ಪ್ಯಾಕೇಜ್ ಡಿ, ಇದು ವಿಶ್ವದ ಉಳಿದ ಹಕ್ಕುಗಳು (ಮೂಲ ಬೆಲೆ ರೂ. 3 ಕೋಟಿ).
ಪ್ರತಿ ಪಂದ್ಯದ ಟಿವಿ ಹಕ್ಕುಗಳು ಇ-ಹರಾಜಿನ ಮೊದಲ ದಿನದ ಅಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ಪಂದ್ಯಕ್ಕೆ 55 ಕೋಟಿ ರೂ. ದಾಟಿದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಬಿಸಿಸಿಐ ಮೂಲ ಬೆಲೆಯಾಗಿ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ಪ್ರತಿ ಪಂದ್ಯಕ್ಕೆ 49 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಭಾನುವಾರದ ಬಿಡ್ಡಿಂಗ್ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಡಿಜಿಟಲ್ ಹಕ್ಕುಗಳು ಪ್ರತಿ ಪಂದ್ಯಕ್ಕೆ 50 ಕೋಟಿ ರೂ. ಇದು ಇ-ಹರಾಜಿನ ಮೊದಲು ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಸಂಸ್ಥೆಯು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ಪಂದ್ಯಕ್ಕೆ 33 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಿಗಿಂತ 50 ಪ್ರತಿಶತ ಅಧಿಕವಾಗಿದೆ.
2022 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ, 4 ಪ್ಲೇಆಫ್ ಪಂದ್ಯಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಪ್ರತಿ ಕ್ರೀಡಾಋತುವಿನಲ್ಲಿ 74 ಪಂದ್ಯಗಳಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮುಂಬರುವ ಚಕ್ರದ ಕೊನೆಯ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಬಿಸಿಸಿಐ ಇದನ್ನು 84/94 ಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಬಹುದು.

IPL 2023-2027 ರ ಮಾಧ್ಯಮ ಹಕ್ಕುಗಳ ಮೂಲ ಬೆಲೆ
ಬಿಸಿಸಿಐ ಮಾಧ್ಯಮ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು 4 ವಿಭಿನ್ನ ಪ್ಯಾಕೇಜ್‌ಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಿದೆ. 4 ಪ್ಯಾಕೇಜ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲನೆಯದು ಭಾರತೀಯ ಉಪಖಂಡದ ಟಿವಿ ಹಕ್ಕುಗಳಾಗಿದ್ದರೆ ಎರಡನೆಯದು ಡಿಜಿಟಲ್ ಹಕ್ಕುಗಳಾಗಿರುತ್ತದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಮೂಡ್ ಆಫ್ ನೇಷನ್ ಸಮೀಕ್ಷೆ: 2024ರಲ್ಲಿಯೂ ಮೋದಿಯೇ ಪ್ರಧಾನಿಯಾಗಬೇಕೆಂದು ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಜನರ ಒಲವು; ಸಿಎಂಗಳಲ್ಲಿ ನವೀನ್‌ ಪಟ್ನಾಯಕ್‌ ಬೆಸ್ಟ್‌

ಮೂರನೆಯದು, IPL ಮಾಧ್ಯಮ ಹಕ್ಕುಗಳ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಮೊದಲನೆಯದು, 18 ಪಂದ್ಯಗಳಿಗೆ ಪ್ಯಾಕೇಜ್‌ಗಳ ಮಾರಾಟವನ್ನು ನೋಡುತ್ತದೆ, ಇದು ನಾನ್‌ಎಕ್ಸ್‌ಕ್ಲೂಸಿವ್‌ (non-exclusive) ಡಿಜಿಟಲ್ ಪ್ಯಾಕೇಜ್ ಅನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ. ನಾಲ್ಕನೆಯದು ಸಾಗರೋತ್ತರ ಟಿವಿ ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ಹಕ್ಕುಗಳು.

ಪ್ಯಾಕೇಜ್ ಎ – ಪ್ರತಿ ಪಂದ್ಯಕ್ಕೆ 49 ಕೋಟಿ ರೂ

ಪ್ಯಾಕೇಜ್ ಬಿ – ಪ್ರತಿ ಪಂದ್ಯಕ್ಕೆ 33 ಕೋಟಿ ರೂ

ಪ್ಯಾಕೇಜ್ ಸಿ – ಪ್ರತಿ ಆಟಕ್ಕೆ 11 ಕೋಟಿ ರೂ

ಪ್ಯಾಕೇಜ್ ಡಿ – ಪ್ರತಿ ಆಟಕ್ಕೆ 3 ಕೋಟಿ ರೂ

ಬಿಸಿಸಿಐ ಸೋಮವಾರ ಉತ್ತಮ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತಿದೆ. ವಿಷಯಗಳು ಅವರು ಯೋಜಿಸಿದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವುದು ನಮಗೆ ತುಂಬಾ ಸಂತೋಷವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಭಾರತೀಯ ಕ್ರಿಕೆಟ್ ಮಂಡಳಿಯ (ಬಿಸಿಸಿಐ) ಖಜಾಂಚಿ ಅರುಣ್ ಸಿಂಗ್ ಧುಮಾಲ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆ ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. “ಭಾಗವಹಿಸುವವರು ತುಂಬಾ ಉತ್ಸುಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಬಿಡ್ಡಿಂಗ್ ಇನ್ನೂ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ನಾವು ನಾಳೆ ಉತ್ತಮ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತೇವೆ. ನ್ಯಾಯಯುತ ಮತ್ತು ಪಾರದರ್ಶಕ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ನಾವು ಇ-ಬಿಡ್ಡಿಂಗ್‌ಗೆ ಹೋಗಿದ್ದು ಇದೇ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಸನರ್ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಗಳ ಕಡೆಗೆ ಜಾಗತಿಕ ಬದಲಾವಣೆಯೂ ಇದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಹೂಡಿಕೆದಾರರ ನಿರೀಕ್ಷೆಗಳು ‘ಯಾವುದೇ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ-ಬೆಳವಣಿಗೆಯಿಂದ’ ‘ಲಾಭದೊಂದಿಗೆ-ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ’ ಬದಲಾಗಿದೆ,” ಎಂದು ಸಲಹೆಗಾರರ ​​​​ಮೀಡಿಯಾ ಪಾರ್ಟ್‌ನರ್ಸ್ ಏಷ್ಯಾದ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ಮಿಹಿರ್ ಶಾ ಹೇಳಿದರು.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement