ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ “ಅಸಹಜ” ಡೈನೋಸಾರ್ ಮೊಟ್ಟೆ ಕಂಡುಹಿಡಿದ ಸಂಶೋಧಕರು…ಇದು ಹೊಸ ಒಳನೋಟಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ನಿರೀಕ್ಷೆ

ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾದ ವಿಶಿಷ್ಟ ಪಳೆಯುಳಿಕೆ ಡೈನೋಸಾರ್ ಮೊಟ್ಟೆಯೊಂದು ಸುದ್ದಿ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ಮೊಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ದೆಹಲಿ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಸಂಶೋಧಕರ ತಂಡವು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ಒಂದು ಗೂಡು ಮತ್ತೊಂದರ ಒಳಗೆ ಇದೆ.
ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶದ ಧಾರ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಡೈನೋಸಾರ್ ಪಳೆಯುಳಿಕೆ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನದಲ್ಲಿ ಈ ಆವಿಷ್ಕಾರವನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮೊಟ್ಟೆಗಳು ಟೈಟಾನೋಸಾರ್‌ಗಳಿಗೆ ಸೇರಿವೆ. ಇದು ಸೌರೋಪಾಡ್ ಡೈನೋಸಾರ್‌ಗಳ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಗುಂಪು.
ಆವಿಷ್ಕಾರವನ್ನು ನೇಚರ್ ಗ್ರೂಪ್ ಜರ್ನಲ್ ಸೈಂಟಿಫಿಕ್ ರಿಪೋರ್ಟ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ “ಫಸ್ಟ್ ಓವಮ್‌-ಇನ್-ಓವೊ ರೋಗಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಟೈಟಾನೋಸೌರಿಡ್ ಮೊಟ್ಟೆಯು ಸೌರೋಪಾಡ್ ಡೈನೋಸಾರ್‌ಗಳ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರದ ಮೇಲೆ ಬೆಳಕು ಚೆಲ್ಲುತ್ತದೆ (“First ovum-in-ovo pathological titanosaurid egg throws light on the reproductive biology of sauropod dinosaurs”) ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ.

advertisement

ಡೈನೋಸಾರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಮೊಟ್ಟೆಯೊಳಗೆ ಮೊಟ್ಟೆಯಿರುವ ಅಪರೂಪದ ವಿದ್ಯಮಾನವನ್ನು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕಂಡಿದ್ದು ಇದೇ ಮೊದಲು. ಇದು ಪಕ್ಷಿಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಸರೀಸೃಪಗಳಲ್ಲಿ ಎಂದಿಗೂ ಕಂಡುಬರುವುದಿಲ್ಲ.
ಟೈಟಾನೊಸೌರಿಡ್ ಡೈನೋಸಾರ್ ಗೂಡಿನಿಂದ ಅಂಡಾಣು-ಇನ್-ಓವೊ ಮೊಟ್ಟೆಯ ಆವಿಷ್ಕಾರವು ಅವುಗಳ ಅಂಡಾಣು ರೂಪವಿಜ್ಞಾನವು ಈ ಸೌರೋಪಾಡ್ ಡೈನೋಸಾರ್‌ಗಳ ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ ಮೊಟ್ಟೆಗಳನ್ನು ಅನುಕ್ರಮವಾಗಿ ಇಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ತೆರೆಯುವ ಪಕ್ಷಿಗಳಂತೆಯೇ ಇದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಹೊಸ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಅಂಡಾಣು- ಇನ್-ಓವೊ ರೋಗಶಾಸ್ತ್ರವು ಪಕ್ಷಿಗಳಿಗೆ ವಿಶಿಷ್ಟವಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸೌರೋಪಾಡ್‌ಗಳು ಇತರ ಆರ್ಕೋಸೌರ್‌ಗಳಂತೆಯೇ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ” ಎಂದು ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಸಂಶೋಧನೆ ಹೇಳಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಮೂಡ್ ಆಫ್ ನೇಷನ್ ಸಮೀಕ್ಷೆ: 2024ರಲ್ಲಿಯೂ ಮೋದಿಯೇ ಪ್ರಧಾನಿಯಾಗಬೇಕೆಂದು ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಜನರ ಒಲವು; ಸಿಎಂಗಳಲ್ಲಿ ನವೀನ್‌ ಪಟ್ನಾಯಕ್‌ ಬೆಸ್ಟ್‌

ಮಧ್ಯ ಭಾರತದ ಮೇಲಿನ ಕ್ರಿಟೇಶಿಯಸ್ ಲ್ಯಾಮೆಟಾ ರಚನೆಯು ಡೈನೋಸಾರ್ ಪಳೆಯುಳಿಕೆಗಳಿಗೆ ಬಹಳ ಹಿಂದಿನಿಂದಲೂ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ. ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳ ತಂಡವು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉದ್ಯಾನವನದ ಬಳಿ ಟೈಟಾನೊಸೌರಿಸ್ ಸೌರೋಪಾಡ್‌ನ 52 ಗೂಡುಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಗೂಡಿನಲ್ಲಿ 10 ಮೊಟ್ಟೆಗಳಿವೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ “ಅಸಹಜ ಅಥವಾ ರೋಗಶಾಸ್ತ್ರೀಯ” ಮೊಟ್ಟೆ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.
ಮೊಟ್ಟೆಯ ಚಿಪ್ಪುಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಬಿಂಬಿಸುವ ಅಸಹಜತೆಗಳು ಪರಸ್ಪರ ನಿಕಟ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸುವ ಬಹು ಮೊಟ್ಟೆಯ ಚಿಪ್ಪಿನ ಘಟಕಗಳು ಮತ್ತು ಒಂದರ ಮೇಲೊಂದು (ಮಲ್ಟಿ-ಶೆಲ್ಡ್), ಅಸಹಜವಾಗಿ ದಪ್ಪ ಅಥವಾ ತೆಳುವಾದ ಮೊಟ್ಟೆಯ ಚಿಪ್ಪುಗಳು, ಅಸಹಜವಾಗಿ ಆಕಾರದ ಶೆಲ್ ಘಟಕಗಳು ಮತ್ತು ಮೇಲ್ಮೈ ದೋಷಗಳು ಸೇರಿವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧನೆ ಹೇಳಿದೆ.
ಆವಿಷ್ಕಾರವು ಡೈನೋಸಾರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಸರೀಸೃಪಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಪರ್ಕ, ಡೈನೋಸಾರ್‌ಗಳೊಳಗಿನ ವೈವಿಧ್ಯತೆ, ಅವುಗಳ ಗೂಡುಕಟ್ಟುವ ನಡವಳಿಕೆ ಮತ್ತು ಡೈನೋಸಾರ್ ಸಂತಾನೋತ್ಪತ್ತಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಒಳನೋಟಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement