ಸ್ವಿಸ್ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯರ ಸಂಪತ್ತು ಒಂದೇ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಶೇ. 50ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಳ…!

ನವದೆಹಲಿ: ಭಾರತ ಮೂಲದ ಶಾಖೆಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಹಣಕಾಸು ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಮೂಲಕ ಭಾರತೀಯ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಸ್ವಿಸ್ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಇಟ್ಟಿರುವ ಹಣ, ಹೂಡಿಕೆ 2021ರಲ್ಲಿ ತೀವ್ರ ಏರಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ 14 ವರ್ಷಗಳ ಗರಿಷ್ಠ 3.83 ಶತಕೋಟಿ ಸ್ವಿಸ್ ಫ್ರಾಂಕ್‌ಗಳಿಗೆ ( 30,500 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು) ಜಿಗಿದಿವೆ. ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್‌ನ ಕೇಂದ್ರ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ನ ವಾರ್ಷಿಕ ಡೇಟಾ ತೋರಿಸಿದೆ.
2020ರ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ 2.55 ಶತಕೋಟಿ ಸ್ವಿಸ್ ಫ್ರಾಂಕ್‌ಗಳಿಂದ ( 20,700 ಕೋಟಿ ರೂ.) ಸ್ವಿಸ್ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳೊಂದಿಗಿನ ಭಾರತೀಯ ಗ್ರಾಹಕರ ಒಟ್ಟು ನಿಧಿಯ ಏರಿಕೆಯು ಸತತ ಎರಡನೇ ವರ್ಷದ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಹಾಗೂ ಒಂದು ವರ್ಷದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಅದು ಶೇಕಡಾ 50ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿದೆ.
ಇದಲ್ಲದೆ, ಭಾರತೀಯ ಗ್ರಾಹಕರ ಉಳಿತಾಯ ಅಥವಾ ಠೇವಣಿ ಖಾತೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿರುವ ಹಣವು ಏಳು ವರ್ಷಗಳ ಗರಿಷ್ಠ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಸುಮಾರು 4,800 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗೆ ಏರಿತು, ಇದು ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಕುಸಿತದ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯಿಂದ ಏರಿಕೆಯತ್ತ ಸಾಗಿದೆ.
ಸ್ವಿಸ್ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ (SNB) ಡೇಟಾ ಪ್ರಕಾರ, ಒಟ್ಟು ಮೊತ್ತವು 2006 ರಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 6.5 ಶತಕೋಟಿ ಸ್ವಿಸ್ ಫ್ರಾಂಕ್‌ಗಳ ದಾಖಲೆಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿತ್ತು, ನಂತರ ಇದು 2011, 2013, 2017, 2020 ಮತ್ತು ಈಗ 2021 ರಲ್ಲಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಕೆಳಮುಖ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿದೆ.

advertisement
ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ
ಅಡ್ಮಿಶನ್ ಗಾಗಿ ಇಂದೇ ಕರೆ ಮಾಡಿ
9535127775 / 9901837775 / 6364528715 / 08362775155 / https://icsmpucollege.com/

2019 ರಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಕುಸಿದಿದ್ದರೂ, 2020 ರಲ್ಲಿ ಗ್ರಾಹಕರ ಠೇವಣಿಗಳಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಕುಸಿತ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ, ಆದರೆ 2021 ರಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲಾ ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಏರಿಕೆ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.
ಇವುಗಳು ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು SNB ಗೆ ವರದಿ ಮಾಡಿದ ಅಧಿಕೃತ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಿಟ್ಜರ್‌ಲ್ಯಾಂಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯರು ಹೊಂದಿರುವ ಹೆಚ್ಚು-ಚರ್ಚಿತ ಕಪ್ಪು ಹಣದ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಸೂಚಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಈ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳು ಭಾರತೀಯರು, ಎನ್‌ಆರ್‌ಐಗಳು ಅಥವಾ ಇತರರು ಸ್ವಿಸ್ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಮೂರನೇ ದೇಶದ ಘಟಕಗಳ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿರಬಹುದಾದ ಹಣವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿಲ್ಲ.

ಓದಿರಿ :-   ರಿಲಯನ್ಸ್ ಜಿಯೋ ನಿರ್ದೇಶಕ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಮುಖೇಶ್ ಅಂಬಾನಿ ರಾಜೀನಾಮೆ, ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾಗಿ ಮಗ ಆಕಾಶ್ ನೇಮಕ

SNB ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತೀಯ ಗ್ರಾಹಕರ ಕಡೆಗೆ ಸ್ವಿಸ್ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳ ‘ಒಟ್ಟು ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಗಳ’ ಡೇಟಾವು ಸ್ವಿಸ್ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳಲ್ಲಿನ ಭಾರತೀಯ ಗ್ರಾಹಕರ ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ಹಣವನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು, ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಮತ್ತು ಉದ್ಯಮಗಳಿಂದ ಠೇವಣಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಗಣನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಇದು ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಸ್ವಿಸ್ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳ ಶಾಖೆಗಳ ಡೇಟಾವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ, ಜೊತೆಗೆ ಠೇವಣಿ ರಹಿತ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಭಾರತೀಯ ನಿವಾಸಿಗಳು ಹೊಂದಿರುವ ಆಸ್ತಿಗಳನ್ನು ‘ಕಪ್ಪು ಹಣ’ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸ್ವಿಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಯಾವಾಗಲೂ ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ತೆರಿಗೆ ವಂಚನೆ ಮತ್ತು ವಂಚನೆಯ ವಿರುದ್ಧದ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ತಾವು ಭಾರತವನ್ನು ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಬೆಂಬಲಿಸುವುದಾಗಿ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.
ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ನಡುವೆ ತೆರಿಗೆ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಮಾಹಿತಿಯ ಸ್ವಯಂಚಾಲಿತ ವಿನಿಮಯವು 2018 ರಿಂದ ಜಾರಿಯಲ್ಲಿದೆ. ಈ ಚೌಕಟ್ಟಿನ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, 2018 ರಿಂದ ಸ್ವಿಸ್ ಹಣಕಾಸು ಸಂಸ್ಥೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಖಾತೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಭಾರತೀಯ ನಿವಾಸಿಗಳ ವಿವರವಾದ ಹಣಕಾಸಿನ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು 2019 ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ತೆರಿಗೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಒದಗಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಮಾಡಬೇಕು.
ಇದರ ಜೊತೆಗೆ, ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಸಾಕ್ಷ್ಯವನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿದ ನಂತರ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್ ಆರ್ಥಿಕ ಅಕ್ರಮಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುವ ಶಂಕಿತ ಭಾರತೀಯರ ಖಾತೆಗಳ ವಿವರಗಳನ್ನು ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ. ಇದುವರೆಗೆ ನೂರಾರು ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಇಂತಹ ಮಾಹಿತಿ ವಿನಿಮಯ ನಡೆದಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   G-7 ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಬಳಿಗೆ ನಡೆದುಬಂದ ಅಮೆರಿಕ ಅಧಕ್ಷ ಬೈಡನ್‌, ತದನಂತರ....| ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ, 239 ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಸ್ವಿಸ್ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಸ್ಪೆಕ್ಟ್ರಮ್‌ನಾದ್ಯಂತ ಗ್ರಾಹಕರ ಠೇವಣಿಗಳು 2021 ರಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು CHF 2.25 ಟ್ರಿಲಿಯನ್‌ಗೆ ಏರಿದೆ. ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ವಿದೇಶಿ ಗ್ರಾಹಕರ ಒಟ್ಟಾರೆ ನಿಧಿಯು ಸುಮಾರು CHF 1.5 ಟ್ರಿಲಿಯನ್ (Rs 118 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ) ಗೆ ಏರಿದೆ.
ಸ್ವತ್ತುಗಳ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ (ಅಥವಾ ಗ್ರಾಹಕರಿಂದ ಬರಬೇಕಾದ ಹಣ), ಭಾರತೀಯ ಗ್ರಾಹಕರು 2021 ರ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ CHF 4.68 ಶತಕೋಟಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ಸುಮಾರು 10 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಇದು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 25 ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾದ ನಂತರ ಸುಮಾರು CHF 323 ಮಿಲಿಯನ್ ಮೌಲ್ಯದ ಭಾರತೀಯ ಗ್ರಾಹಕರ ಬಾಕಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.
ಬ್ರಿಟನ್‌ CHF 379 ಶತಕೋಟಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ವಿಸ್ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳಲ್ಲಿನ ವಿದೇಶಿ ಗ್ರಾಹಕರ ಹಣದ ಚಾರ್ಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಅಗ್ರಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದ್ದರೆ, ಅಮೆರಿಕ (CHF 168 ಶತಕೋಟಿ) ಎರಡನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ. ವೆಸ್ಟ್ ಇಂಡೀಸ್, ಜರ್ಮನಿ, ಫ್ರಾನ್ಸ್, ಸಿಂಗಾಪುರ್, ಹಾಂಗ್ ಕಾಂಗ್, ಲಕ್ಸೆಂಬರ್ಗ್, ಬಹಾಮಾಸ್, ನೆದರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ಸ್, ಕೇಮನ್ ದ್ವೀಪಗಳು ಮತ್ತು ಸೈಪ್ರಸ್ ಅಗ್ರ 10 ರಲ್ಲಿ ಇತರ ದೇಶಗಳಾಗಿವೆ..
ಪೋಲೆಂಡ್, ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾ, ಸ್ವೀಡನ್, ಬಹ್ರೇನ್, ಓಮನ್, ನ್ಯೂಜಿಲೆಂಡ್, ನಾರ್ವೆ, ಮಾರಿಷಸ್, ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ, ಮುಂತಾದ ದೇಶಗಳಿಗಿಂತ ಮುಂದಿರುವ ಭಾರತ 44ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ.

advertisement

ಕ್ಷಣ ಕ್ಷಣದ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ