ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಮೈನ್‌ಪುರಿಯಲ್ಲಿ 4000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಪುರಾತನ ತಾಮ್ರದ ಆಯುಧಗಳು ಪತ್ತೆ

ಆಗ್ರಾ: ಮಣಿಪುರಿಯ ಗಣೇಶಪುರ ಗ್ರಾಮದ ರೈತರೊಬ್ಬರು ಮಣ್ಣಿನಡಿಯಲ್ಲಿ ದೊಡ್ಡಸಂಖ್ಯೆಯ ತಾಮ್ರದ ಆಯುಧಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಿದ್ದಾರೆ. ಈ ತಿಂಗಳ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಹೊಲವನ್ನು ಉಳುಮೆ ಮಾಡುವಾಗ ಅವರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ತಾಮ್ರದ ಕತ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಹಾರ್ಪೂನ್‌ಗಳನ್ನು ಕಂಡುಬಂದಿವೆ. ಈ ಎಲ್ಲಾ ವಸ್ತುಗಳು ಚಿನ್ನ ಅಥವಾ ಬೆಳ್ಳಿಯಿಂದ ಮಾಡಿದ ಬೆಲೆಬಾಳುವ ವಸ್ತುಗಳು ಎಂದು ಭಾವಿಸಿ ರೈತನು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ಮನೆಗೆ ಕರೆದೊಯ್ದಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೆಲವು ಸ್ಥಳೀಯರು ಪೊಲೀಸರನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿದ ನಂತರ ಭಾರತೀಯ ಪುರಾತತ್ವ ಸರ್ವೇಕ್ಷಣಾ ಇಲಾಖೆ (ಎಎಸ್‌ಐ) ಘಟನಾ ಸ್ಥಳಕ್ಕೆ ಧಾವಿಸಿ ಪತ್ತೆಯಾದ ಕಲಾಕೃತಿಗಳನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಂಡಿತು. ಪತ್ತೆಯಾದ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಸುಮಾರು 39 ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ.
ವರದಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಕಂಡುಬಂದವುಗಳಲ್ಲಿ ‘ವಿವಿಧ ಖಡ್ಗಗಳು, ಮತ್ತು ಕೆಳಭಾಗದಲ್ಲಿ ಕೊಕ್ಕೆ ಹೊಂದಿರುವ ಹಾರ್ಪೂನ್‌ಗಳು ದೊರಕಿವೆ’. ಪುರಾತತ್ವ ತಜ್ಞರು ಇವು 4,000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ತಾಮ್ರದ ಆಯುಧಗಳಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ತಾಮ್ರದ ಯುಗವನ್ನು ಗುರುತಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಈ ತಾಮ್ರದ ಆಯುಧಗಳು ಚಾಲ್ಕೋಲಿಥಿಕ್ ಅವಧಿಗೆ (ತಾಮ್ರದ ಯುಗ) ಸೇರಿವೆ ಮತ್ತು ಓಚರ್ ಬಣ್ಣದ ಕುಂಬಾರಿಕೆಯ (OCP) ಉಪಸ್ಥಿತಿಯು ಈ ಸಮಯದೊಂದಿಗೆ ನೇರವಾಗಿ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ” ಎಂದು ASI ಪುರಾತತ್ವ ನಿರ್ದೇಶಕ ಭುವನ್ ವಿಕ್ರಮ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆಂದು ಟೈಮ್ಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

advertisement
ಓದಿರಿ :-   370 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಕ್ರಿಪ್ಟೋ ವಿನಿಮಯ ವಾಲ್ಡ್ ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಿದ ಇ.ಡಿ

ಕಂಚು ಹರಪ್ಪನ್‌ನ ವಿಶೇಷತೆಯಾಗಿತ್ತು – ಮೂಲತಃ ತಾಮ್ರದ ಯುಗದಲ್ಲಿ ನಗರ ನಾಗರಿಕತೆಯಲ್ಲಿ – ಆದರೆ ಅಂತಹ ಸಂಗ್ರಹಣೆ ಉಪಕರಣಗಳನ್ನು ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ತಾಮ್ರದಿಂದ ತಯಾರಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಕಂಚಿನಿಂದಲ್ಲ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿವೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಸಂರಕ್ಷಣಾ ನಿರ್ದೇಶಕ ಮತ್ತು ಎಎಸ್‌ಐ ವಕ್ತಾರ ವಸಂತ ಸ್ವರ್ಣಕರ್, ಮೈನ್‌ಪುರಿಯಲ್ಲಿ ದೊರೆತ ವಸ್ತುವು ಸುಮಾರು 3,800-4,000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದು ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸುವ ಹಲವಾರು ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ನಡೆದಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. “ಸಮೀಪದ ಸನೌಲಿ (ಬಾಗ್‌ಪತ್), ಮದರ್‌ಪುರ (ಮೊರಾದಾಬಾದ್), ಮತ್ತು ಸಕತ್‌ಪುರ (ಸಹರಾನ್‌ಪುರ) ಸೈಟ್‌ಗಳಿಂದ ತೆಗೆದ ಮಾದರಿಗಳ ಮೇಲೆ ಕಾರ್ಬನ್ ಡೇಟಿಂಗ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಸಹ ನಡೆಸಲಾಯಿತು. ಇವುಗಳು 2,000 BC (4,000 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ) ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಆಯುಧಗಳ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯು ಈ ವಯಸ್ಸಿನ ಜನರು ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಭೂಮಿ ಅಥವಾ ಹಕ್ಕುಗಳಿಗಾಗಿ ಎರಡು ದೊಡ್ಡ ಗುಂಪುಗಳ ನಡುವೆ ಇರಬಹುದು. ಈ ಆಯುಧಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರು ಇಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   9 ತಿಂಗಳ ತುಂಬು ಗರ್ಭಿಣಿಯಾಗಿದ್ದಾಗ 44ನೇ ಚೆಸ್ ಒಲಿಂಪಿಯಾಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಆಟವಾಡಿ ಪದಕ ಗೆದ್ದ ಹರಿಕಾ ದ್ರೋಣವಲ್ಲಿ...!

ಸನೌಲಿ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ 4000 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ರಥಗಳು ಪತ್ತೆ
2018 ರಲ್ಲಿ, ಆರ್ಕಿಯಲಾಜಿಕಲ್ ಸರ್ವೆ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ASI) ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಬಾಗ್ಪತ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಸನೌಲಿಯಿಂದ 2000BC-1800 BC ಯಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಹಲವಾರು ಕಲಾಕೃತಿಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. ಕಾರ್ಬನ್ ಡೇಟಿಂಗ್ ಈಗ ಸಮಾಧಿಗಳು 1900 BC ಯಷ್ಟು ಹಿಂದಿನದು ಎಂದು ದೃಢಪಡಿಸಿದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ರಥಗಳು 3,800 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾಗಿದೆ. ASI ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಎಲ್ಲಾ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳಲ್ಲಿ, ಆ ರಥಗಳನ್ನು ಓಡಿಸಲು ಕುದುರೆಯನ್ನು ಬಳಸಲಾಗಿದೆ. ಮತ್ತೊಂದು ಹಳ್ಳದಲ್ಲಿ, ASI ತಂಡವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ರಥ ಸವಾರನು ಧರಿಸುವ ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಕಿರೀಟ ಅಥವಾ ಹೆಲ್ಮೆಟ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ.
ಈ ಸೈಟ್‌ನಿಂದ ಇತರ ಪ್ರಮುಖ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಹಲವಾರು ಮರದ ಶವಪೆಟ್ಟಿಗೆಯ ಸಮಾಧಿಗಳು, ತಾಮ್ರದ ಕತ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ಮರದ ಬಂಡಿಗಳು, ತಾಮ್ರದ ಹಾಳೆಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಘನ ಡಿಸ್ಕ್ ಚಕ್ರಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ.

 

ಕ್ಷಣ ಕ್ಷಣದ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement