ಭಾರತದ ವಧುವಿಗೆ ಅಮೆರಿಕದ ವರನ ಜೊತೆ ವರ್ಚವಲ್‌ ಮೋಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಮದುವೆ : ಒಪ್ಪಿಗೆ ನೀಡಿದ ಮದ್ರಾಸ್ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌

ಮದುರೈ: ಮಹತ್ವದ ಆದೇಶದಲ್ಲಿ, ಮದ್ರಾಸ್ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನ ಮಧುರೈ ಪೀಠವು, ಭಾರತದಲ್ಲಿರುವ ವಧುವನ್ನು, ಭಾರತೀಯ ಮೂಲದ ಅಮೆರಿಕದ ನಾಗರಿಕ ವರನೊಂದಿಗೆ ಮೂರು ಸಾಕ್ಷಿಗಳ ಸಮ್ಮುಖದಲ್ಲಿ ವರ್ಚುವಲ್ ಮೋಡ್ ಮೂಲಕ ವಿವಾಹ ನಡೆಸಲು ಒಪ್ಪಿಗೆ ನೀಡಿದೆ ಹಾಗೂ ಮದುವೆಯನ್ನು ಸುಗಮಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ನಿರ್ದೇಶನ ನೀಡಿದೆ.
ಅರ್ಜಿಯ ವಿಚಾರಣೆ ನಡೆಸಿದ ಕೋರ್ಟ್ ಈ ಆದೇಶ ನೀಡಿದೆ. ಕನ್ಯಾಕುಮಾರಿ ಜಿಲ್ಲೆಯ ವಾಸ್ಮಿ ಸುದರ್ಶಿನಿ, ಅಮೆರಿಕದ ಪ್ರಜೆ ಎಲ್.ರಾಹುಲ್ ಮಧು ಎಂಬವರನ್ನು ಪ್ರೀತಿಸಿದ್ದರು ಹಾಗೂ ಅವರು ಮದುವೆಯಾಗಲು ಬಯಸಿದ್ದರು. ಇದೇ ಕಾರಣಕ್ಕೆ ರಾಹುಲ್ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಬಂದಿದ್ದು, ಮೇ 5 ರಂದು ವಿಶೇಷ ವಿವಾಹ ಕಾಯ್ದೆಯಡಿ ಕನ್ಯಾಕುಮಾರಿ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಮನವಲಕುರಿಚಿಯಲ್ಲಿರುವ ಸಬ್ ರಿಜಿಸ್ಟ್ರಾರ್‌ಗೆ ಇಬ್ಬರೂ ಜಂಟಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದರು.
ಮೇ 12ರಂದು ನೋಟಿಸ್ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದ್ದು, ಮದುವೆಗೆ ರಾಹುಲ್ ತಂದೆ ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯಿಂದ ಆಕ್ಷೇಪಣೆಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಲಾಯಿತು. ಆದರೆ ಆಕ್ಷೇಪಣೆಗಳಿಗೆ ಸಮಂಜಸ ಕಾರಣವಿಲ್ಲ ಎಂಬ ತೀರ್ಮಾನಕ್ಕೆ ಮದುವೆ ನೋಂದಣಿ ಅಧಿಕಾರಿ ಬಂದರು. ಕಾಯಿದೆಯಡಿಯಲ್ಲಿ ನೋಂದಣಿ ಕಚೇರಿಯ ಕಡ್ಡಾಯವಾದ 30 ದಿನಗಳ ಕಾಯುವಿಕೆಯ ಅವಧಿಯು ಜೂನ್ 12 ರಂದು ಮುಕ್ತಾಯಗೊಂಡಿತು.

ರಾಹುಲ್‌ ಹಾಗೂ ಸುದರ್ಶಿನಿ ಜೂನ್ 13 ರಂದು ಅಧಿಕಾರಿಯ ಮುಂದೆ ಹಾಜರಾದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅಧಿಕಾರಿಯು ಕೆಲವು ಕಾರಣಗಳಿಂದ ಮದುವೆಯನ್ನು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ. ಇದೇವೇಳೆ ವೀಸಾ ಸಂಬಂಧಿ ತೊಡಕುಗಳ ಕಾರಣ ರಾಹುಲ್ ಅವರು ತಕ್ಷಣವೇ ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ಹಿಂತಿರುಗಬೇಕಾಯಿತು. ನಂತರ ವೀಡಿಯೊ ಕಾನ್ಫರೆನ್ಸಿಂಗ್ ಮೂಲಕ ಕಾಯಿದೆಯ ಸೆಕ್ಷನ್ 12ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ವಿವಾಹವನ್ನು ನೆರವೇರಿಸಲು ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ನಿರ್ದೇಶನ ನೀಡುವಂತೆ ಅರ್ಜಿದಾರಳಾದ ಸುದರ್ಶಿನಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಮನವಿ ಮಾಡಿದರು.
ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಜಿ.ಆರ್. ಸ್ವಾಮಿನಾಥನ್ ಅವರು ವಿಶೇಷ ವಿವಾಹ ಕಾಯಿದೆಯ 12ನೇ ವಿಧಿಯು ಯಾವುದೇ ಅನುಮೋದಿತ ವಿವಾಹದ ವಿಧಿವಿಧಾನವನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪಕ್ಷಗಳಿಗೆ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ನೀಡಿದೆ ಎಂದು ಗಮನಿಸಿದರು. ವರನು ವರ್ಚುವಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಹಾಜರಿರುತ್ತಾನೆ, ಇದನ್ನು ವಿಭಾಗದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಹೊರತುಪಡಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ. ಇತರ ಕೆಲವು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಅನುಸರಿಸಲಾದ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು, ಸಿಂಗಾಪುರವು ಕೋವಿಡ್‌-19 (ವಿವಾಹಗಳ ದಾಖಲಾತಿ ಮತ್ತು ನೋಂದಣಿಗಾಗಿ ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ಕ್ರಮಗಳು) ಕಾಯಿದೆ, 2020 ಅನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತಂದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು, ರಿಮೋಟ್ ಸಂವಹನ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ವಿವಾಹಗಳ ಶಾಸ್ತ್ರೋಕ್ತವಾಗಿ ನಡೆಯಲು ಮತ್ತು ನೋಂದಣಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಅರ್ಹ ದಂಪತಿಗಳು ತಮ್ಮ ವಿವಾಹವನ್ನು ಆನ್‌ಲೈನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆಸಬಹುದು. ಶಾಸನಬದ್ಧ ಘೋಷಣೆಗಳನ್ನು ಸಹ ವರ್ಚುವಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಮಮತಾ ಬ್ಯಾನರ್ಜಿ ಸರ್ಕಾರ ಉರುಳುವವರೆಗೂ ತಲೆ ಕೂದಲು ಬೆಳೆಸೋದಿಲ್ಲ ಎಂದು ತಲೆ ಬೋಳಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ ನಾಯಕ ಬಿಜೆಪಿಗೆ...!

ಮದುವೆಯಾಗುವ ಹಕ್ಕು ಮಾನವನ ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕಾಗಿದೆ. ವಿಶೇಷ ವಿವಾಹ ಕಾಯಿದೆಯ ಸೆಕ್ಷನ್ 12 (2) ಪಕ್ಷಗಳು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿದ ಯಾವುದೇ ರೂಪದಲ್ಲಿ ವಿವಾಹವನ್ನು ನಡೆಸಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಪಕ್ಷಗಳು ಆನ್‌ಲೈನ್ ಮೋಡ್ ಅನ್ನು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದವು. ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ ಕಾನೂನು ಹೆಜ್ಜೆ ಇಡಬೇಕಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಕಕ್ಷಿದಾರರ ಆಯ್ಕೆಯು ಕಾನೂನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಅಂಗೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ಹೇಳಿದರು ಮತ್ತು ಮೂವರು ಸಾಕ್ಷಿಗಳ ಸಮ್ಮುಖದಲ್ಲಿ ವರ್ಚುವಲ್ ಮೋಡ್ ಮೂಲಕ ಅರ್ಜಿದಾರಳಾದ ಸುದರ್ಶನಿ ಅವರ ವಿವಾಹವನ್ನು ರಾಹುಲ್ ಮಧು ಅವರೊಂದಿಗೆ ಸುಗಮಗೊಳಿಸುವಂತೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಸೂಚಿಸಿದರು.
ವಸ್ಮಿ ಸುದರ್ಶನಿ ಅವರು ರಾಹುಲ್ ಅವರ ಪವರ್‌ ಆಫ್‌ ಅಟಾರ್ನಿ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದರಿಂದ, ಅವರು ರಾಹುಲ್ ಪರವಾಗಿ ಮದುವೆ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರ ಪುಸ್ತಕಕ್ಕೆ ಸಹಿ ಹಾಕಬಹುದು ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಧೀಶರು ಹೇಳಿದರು ಮತ್ತು ಕಾಯಿದೆಯ ಪ್ರಕಾರ ಮದುವೆ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವನ್ನು ನೀಡಲು ಅಧಿಕಾರಕ್ಕೆ ನಿರ್ದೇಶನ ನೀಡಿದರು.

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement