ಮನೆ-ಮನೆಯವರಿಗೆ ಹಾನಿ ಮಾಡದೆ ಮನೆಯೊಳಗಿದ್ದ ಅಲ್-ಖೈದಾ ನಾಯಕ ಜವಾಹಿರಿಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಕೊಂದ ಅಮೆರಿಕದ ಹೆಲ್ಫೈರ್ R9X ಕ್ಷಿಪಣಿ : ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಈ ‘ನಿಂಜಾ’ ಆಯುಧದ ವಿಶೇಷತೆ ಏನು?….ಇಲ್ಲಿದೆ ಮಾಹಿತಿ

ಕುಖ್ಯಾತ ಅಲ್-ಖೈದಾ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಹಾಗೂ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಮೋಸ್ಟ್‌ ವಾಂಟೆಡ್‌ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಅಯ್ಮಾನ್ ಅಲ್-ಜವಾಹಿರಿ ಕಾಬೂಲ್‌ನ ಮನೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಅಮೆರಿಕದ ಎರಡು ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳಿಂದ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟರು. ಆದರೆ ಮನೆಯ ಛಾಯಾ ಚಿತ್ರಗಳು ಸ್ಫೋಟದ ಯಾವುದೇ ಲಕ್ಷಣವನ್ನು ತೋರಿಸಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಬೇರೆ ಯಾರಿಗೂ ಹಾನಿಯಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅಮೆರಿಕ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಇದು ಅಮೆರಿಕವು ಮಾರಕ ಹೆಲ್ಫೈರ್ R9X ನ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಬಳಸಿರಬಹುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಈ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಕಡಿಮೆ ಸಿಡಿಯುವ ಕ್ಷಿಪಣಿಯಾಗಿದ್ದು, ರೇಜರ್ ತರಹದ ಬ್ಲೇಡ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ, ಅದು ತನ್ನ ಗುರಿಯನ್ನುಹೊಡೆಯುತ್ತದೆ ಆದರೆ ಸ್ಫೋಟಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ.
ಅಲ್‌ ಖೈದಾ ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಸಂಘಟನೆ ನಾಯಕನ ಉದ್ದೇಶಿತ ಹತ್ಯೆಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ತಿಳಿದಿರುವ ಅಮೆರಿಕದ ಎರಡು ಏಜೆನ್ಸಿಗಳಾದ ಪೆಂಟಗನ್ ಅಥವಾ CIA ಈ ಹತ್ಯೆ ಮಾಡಿರುವುದನ್ನು ಎಂದಿಗೂ ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿಲ್ಲ. R9X ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಮಾರ್ಚ್ 2017ರಲ್ಲಿ ಅಲ್-ಖೈದಾ ಹಿರಿಯ ನಾಯಕ ಅಬು ಅಲ್-ಖೈರ್ ಅಲ್-ಮಸ್ರಿ ಡ್ರೋನ್ ದಾಳಿಯಿಂದ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟಾಗ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿತು. ಆತ ಸಿರಿಯಾದಲ್ಲಿ ಕಾರಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿದ್ದಾಗ ಇದನ್ನೇ ಬಳಸಿ ಹತ್ಯೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
ವಾಹನದ ಫೋಟೋಗಳು ಅದರ ಛಾವಣಿಯ ಮೂಲಕ ದೊಡ್ಡ ರಂಧ್ರವನ್ನು ತೋರಿಸಿದವು, ಕಾರಿನ ಲೋಹ, ಮತ್ತು ಅದರ ಒಳಭಾಗದ ಎಲ್ಲಾ ಒಳಭಾಗವು ಚೂರುಚೂರಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ ಕಾರಿನ ಮುಂಭಾಗ ಮತ್ತು ಹಿಂಭಾಗ ಸಂಪೂರ್ಣ ಯಥಾಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿಯೇ ಇತ್ತು.

advertisement

ಅಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಉದ್ದೇಶಿತ ದಾಳಿಗಳಲ್ಲಿ ಡ್ರೋನ್‌ಗಳ ಮೂಲಕ ಹೆಲ್‌ಫೈರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು ಶಕ್ತಿಯುತ ಸ್ಫೋಟಗಳು ಮತ್ತು ಆಗಾಗ್ಗೆ ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಹಾನಿ ಮತ್ತು ಸಾವುಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದ್ದವು. 2017 ರಿಂದ, ಕೆಲವು ಇತರ ಸೂಕ್ಷ್ಮ-ಉದ್ದೇಶಿತ ದಾಳಿಗಳು ಉಳಿದ ಯವುದಕ್ಕೂ ಹಾನಿಯಾಗದೆ ಇದೇ ರೀತಿಯ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತವೆ.
ನಿಗೂಢ ಆಯುಧದ ವಿವರಗಳು ಸೋರಿಕೆಯಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು “ಫ್ಲೈಯಿಂಗ್ ಜಿನ್ಸು” ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಯಿತು, 1980 ರ ದಶಕದ ಪ್ರಸಿದ್ಧ ದೂರದರ್ಶನ ಜಾಹೀರಾತಿನ ನಂತರ ಜಪಾನಿನ ಅಡುಗೆ ಚಾಕುಗಳು ಅಲ್ಯೂಮಿನಿಯಂ ಕ್ಯಾನ್‌ಗಳ ಮೂಲಕ ಸ್ವಚ್ಛವಾಗಿ ಕತ್ತರಿಸಿ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಚೂಪಾಪಾಗಿರುತ್ತವೆ.
ಹೀಗಾಗಿ ಅದೇ ಮಾದರಿಯ ಈ ಕ್ಷಪಣಿಯನ್ನು “ನಿಂಜಾ ಬಾಂಬ್” ಎಂದೂ ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಕ್ಷಿಪಣಿಯು ನಾಗರಿಕ ಸಾವುನೋವು ತಪ್ಪಿಸಿ ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಗುಂಪುಗಳ ನಾಯಕರನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲು ಅಮೆರಿಕದ ಆಯ್ಕೆಯ ಯುದ್ಧ ಸಾಮಗ್ರಿಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಈಗ ಜವಾಹಿರಿ ಸಾವಿನ ಘಟನೆಯಲ್ಲಿಯೂ ಇದು ನಡೆದಿದೆ.
ಜುಲೈ 31 ರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ, ಜವಾಹಿರಿ ತನ್ನ ಕಾಬೂಲ್ ನಿವಾಸದ ಬಾಲ್ಕನಿಯಲ್ಲಿ ಏಕಾಂಗಿಯಾಗಿ ನಿಂತಿದ್ದರು, ಅಮೆರಿಕ ಡ್ರೋನ್ ಎರಡು ಹೆಲ್ಫೈರ್‌ಗಳನ್ನು ಹಾರಿಸಿತು ಎಂದು ಅಮೆರಿಕದ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಸುದ್ದಿಗಾರರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.
ಕಟ್ಟಡದ ಸ್ಪಷ್ಟ ಛಾಯಾಚಿತ್ರಗಳು ಒಂದು ಮಹಡಿಯಲ್ಲಿ ಕಿಟಕಿಗಳು ಹಾರಿಹೋಗಿವೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಇತರ ಮಹಡಿಗಳಲ್ಲಿನ ಕಿಟಕಿಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಕಟ್ಟಡದ ಉಳಿದ ಭಾಗವು ಯಥಾಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿದೆ.
ಜವಾಹಿರಿ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಿದಾಗ ಆತನ ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರು ಮನೆಯಲ್ಲಿದ್ದರು, ಆದರೆ ಅವರ ಮೇಲೆ ಅಮೆರಿಕ ದಾಳಿ ಮಾಡಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅವರಿಗೆ ಹಾನಿ ಮಾಡಿಲ್ಲ, ಕೇವಲ ಜವಾಹಿರಿಯನ್ನೇ ಗುರಿಯಾಗಿಸಿ ದಾಳಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿ ಹೇಳಿದರು.
ಈ ಕ್ಷಿಪಣಿ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಹಾನಿಯಾದ ಯಾವುದೇ ಸೂಚನೆಗಳು ನಮಗೆ ಇಲ್ಲ” ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಓದಿರಿ :-   1984ರ ಆಪರೇಷನ್ ಮೇಘದೂತದ ವೇಳೆ ಹಿಮಕುಸಿತದಲ್ಲಿ ಹೂತು ಹೋಗಿದ್ದ ಸಿಯಾಚಿನ್ ವೀರನ ಪಾರ್ಥಿವ ಶರೀರ 38 ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ ಪತ್ತೆ...!

ಏನಿದು Hellfire R9X ಕ್ಷಿಪಣಿ…?
ಎಎಫ್‌ಪಿ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಅಲ್-ಜವಾಹಿರಿ ಕಾಬೂಲ್‌ನ ಮನೆಯ ಮೇಲೆ ಎರಡು ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳಿಂದ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟರು – ಆದರೆ ಬೇರೆ ಯಾರಿಗೂ ಹಾನಿಯಾಗಿಲ್ಲ ಹಾಗೂ ಜವಾಹಿರಿ ಮನೆಯ ಇತರ ಭಾಗಕ್ಕೂ ಯಾವುದೇ ಹಾನಿಯಾಗಿಲ್ಲ, ಆತನ ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರು ಮನೆಯಲ್ಲಿದ್ದರೂ ಅವರಿಗೂ ಯಾವುದೇ ಹಾನಿಯಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅಮೆರಿಕದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಹಾಗಾದರೆ ವಿಧಂಸಕಾರಿ ಕ್ಷಿಪಣಿಯಿಂದ ಇದು ಹೇಗೆ ಸಾಧ್ಯ ಎಂಬುದು ಪ್ರಶ್ನೆ. ಆತನನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲು ಅಮೆರಿಕ ಬಳಸಿದ ಆರು ರೇಜರ್ ತರಹದ ಬ್ಲೇಡ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾದ ವಾರ್‌ಹೆಡ್-ಲೆಸ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಮಾರಕ ಹೆಲ್‌ಫೈರ್ R9X ಸ್ಫೋಟಗೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ ಬದಲಿಗೆ ಇದು ನಿಖರವಾಗಿ ಗುರಿಗಳನ್ನು ಹೊಡೆಯುವ ಚಾಕು ತರಹದ ಬ್ಲೇಡ್‌ಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತವೆ.
ಫ್ಲೈಯಿಂಗ್ ಗಿನ್ಸು ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಹೆಲ್‌ಫೈರ್ R9X, ಯಾವುದೇ ಸ್ಫೋಟಕ ಪೇಲೋಡ್ ಇಲ್ಲದ ಕಾರಣ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಹಾನಿ ಉಂಟುಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ನಾಗರಿಕ ಸಾವುನೋವುಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಗುಂಪುಗಳ ನಾಯಕರನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲು ಅಮೆರಿಕ ಈ ಸೀಕ್ರೆಟ್‌ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ.
ದಿ ವೀಕ್‌ನ ಪ್ರಕಾರ, AGM-114 ಹೆಲ್‌ಫೈರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು ಗಾಳಿಯಿಂದ ನೆಲಕ್ಕೆ, ಲೇಸರ್-ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿತ ಗಮನಾರ್ಹವಾದ ಟ್ಯಾಂಕ್-ವಿರೋಧಿ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಸಬ್‌ಸಾನಿಕ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳಾಗಿವೆ. . ಹೆಲ್ಫೈರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಯು ಅದರ ಸಿಡಿತಲೆ, ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಭೌತಿಕ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ ಹಲವಾರು ಬೇರೆಬೇರೆ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಹೆಲ್ಫೈರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳ ಸಾಲಿಗೆ ಇತ್ತೀಚಿನ ಮತ್ತು ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಸೇರ್ಪಡೆ ಎಂದರೆ ಹೆಲ್ಫೈರ್ R9X, ಇದು ಪಾಪ್-ಔಟ್ ಸ್ವೋರ್ಡ್ ಬ್ಲೇಡ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಕನಿಷ್ಠ ಹಾನಿಯೊಂದಿಗೆ ತನ್ನ ಗುರಿಗಳನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಉದ್ದೇಶಿತ ಹತ್ಯೆಗಳಿಗಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅಲ್ ಅರೇಬಿಯಾ ಪ್ರಕಾರ, ಇದು ಇರಾನ್ ಜನರಲ್ ಖಾಸೆಮ್ ಸೊಲೈಮಾನಿಯನ್ನು ಹತ್ಯೆ ಮಾಡಲು ಬಳಸಿದ ಹೆಲ್ಫೈರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಯ ರೂಪಾಂತರವಾಗಿರಬಹುದು.

ವಾಲ್ ಸ್ಟ್ರೀಟ್ ಜರ್ನಲ್ ಪ್ರಕಾರ, ಒಬಾಮಾ ಆಡಳಿತದಲ್ಲಿ ವರದಿಯಾದ R9X, ನಾಗರಿಕ ಸಾವುನೋವುಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವತ್ತ ಹೆಚ್ಚು ಗಮನಹರಿಸುತ್ತದೆ, “ವಿಭಿನ್ನ ರೀತಿಯ ಪೇಲೋಡ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ: ಆರು ಉದ್ದನೆಯ ಬ್ಲೇಡ್‌ಗಳ ಪ್ರಭಾವಲಯವನ್ನು ಒಳಗೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕ್ಷಿಪಣಿಯ ಹೊರ ಲೇಯರ್‌ ಮೂಲಕ ಅದನ್ನು ಹಾರಿಸುವ ಕೆಲವೇ ಸೆಕೆಂಡುಗಳ ಮೊದಲು ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದು ತನ್ನ ಟ್ರ್ಯಾಕ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಏನನ್ನೂ ಚೂರುಚೂರು ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಹೆಲ್‌ಫೈರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿ, ಇದು ಅಪರೂಪವಾಗಿ ಯಾವುದೇ ಕುರುಹುಗಳನ್ನು ಬಿಡದೆ ಉದ್ದೇಶಿತ ಗುರಿಯನ್ನು ನಾಶ ಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಬಿರುಕುಗಳು ಅಥವಾ ಪ್ರವೇಶ ರಂದ್ರಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಯಾವುದೇ ಉಳಿದ ಯಾವುದೇ ಹಾನಿ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ, ಕಟ್ಟಡಗಳನ್ನು ಧ್ವಂಸ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ಇದರಿಂದ ಉದ್ದೇಶಿತ ಗುರಿ ಈಡೇರುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಇತರರಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಹಾನಿಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ.
R9X ಅನ್ನು ನಿಂಜಾ ಬಾಂಬ್ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಇದು ಸುಮಾರು 45 ಕೆಜಿ ತೂಗುತ್ತದೆ. ಕ್ಷಿಪಣಿಯನ್ನು ಡ್ರೋನ್ ಹೆಲಿಕಾಪ್ಟರ್‌ಗಳು, ವಿಮಾನಗಳು ಮತ್ತು ಹಮ್‌ವೀಸ್‌ಗಳಿಂದಲೂ ಉಡಾಯಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು ಅಮೆರಿಕ ಪಡೆಗಳು ಭೂ ಪಡೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯು ಅದರ ರೂಪಾಂತರವನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ 500 ಮೀಟರ್‌ಗಳಿಂದ 11 ಕಿಮೀ ವರೆಗೆ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಅಲ್‌ ಕೈದಾ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಜವಾಹಿರಿ ಹತ್ಯೆ ಮಾಡುವ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯಲ್ಲಿ, ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಗುಪ್ತಚರ ಮಾಹಿತಿ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಡೆಯಲು ಅಮೆರಿಕವು ಡ್ರೋನ್ ಬಳಸಿ ಅದರ ಮೂಲಕ ಹೆಲ್ಫೈರ್ R9X ಕ್ಷಿಪಣಿ ಉಡಾಯಿಸಿ ಉದ್ದೇಶಿತ ಗುರಿ ತಲುಪಲು ಯಶಸ್ವಿಯಾಯಿತು.

ಓದಿರಿ :-   ಇಂದೋರ್‌ನಲ್ಲಿ 5000 ಜನರೊಂದಿಗೆ ಭಾರತದ ನಕ್ಷೆ ರಚಿಸುವ ಮೂಲಕ ವಿಶ್ವ ದಾಖಲೆ ನಿರ್ಮಾಣ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಮಾಜಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಬರಾಕ್ ಒಬಾಮಾ ಅವರ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಡ್ರೋನ್ ದಾಳಿಗಳು ದೊಡ್ಡ ನೆಗೆತ ತೆಗೆದುಕೊಂಡವು. ಡ್ರೋನ್‌ಗಳ ಮಿತಿಮೀರಿದ ಬಳಕೆಯ ಅಮೆರಿಕ ನೀತಿಯು ನಾಗರಿಕರ ಸಾವುನೋವುಗಳ ವಿವಾದಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಹೆಲ್‌ಫೈರ್‌ನ ಬಳಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಅಮೆರಿಕವು ಈ ಹಾನಿಯನ್ನು ಬಹಳಷ್ಟು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿದೆ.
ಇವುಗಳನ್ನು MQ9 ರೀಪರ್‌ನಿಂದ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಉಡಾಯಿಸಬಹುದು, ಇದನ್ನು ಪ್ರಿಡೇಟರ್ ಡ್ರೋನ್ಸ್ (Predator drones) ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಈ ಡ್ರೋನ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಅಂತರ್ಗತ ಸಂವೇದಕಗಳು ಮತ್ತು ರಾಡಾರ್‌ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಗುರಿಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿವೆ. ಇದು 27 ಗಂಟೆಗಳಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಹಾರಾಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು 6,000 ನಾಟಿಕಲ್ ಮೈಲುಗಳ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ ಮತ್ತು 50,000 ಅಡಿಗಳಷ್ಟು ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ಹಾರುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಸುಮಾರು 1,700 ಕೆಜಿಗಳವರೆಗೆ ಭಾರಗಳನ್ನು ಒಯ್ಯುತ್ತದೆ. ಅವರು ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಹೆಲ್ಫೈರ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು ಮತ್ತು ಲೇಸರ್-ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿತ ಬಾಂಬುಗಳನ್ನು ಒಯ್ಯಬಲ್ಲದು. ಅವುಗಳನ್ನು ಪ್ರಬಲ ಆಯುಧವನ್ನಾಗಿ ಅಮೆರಿಕವು ಬಳಸುತ್ತದೆ.
ಅಮೆರಿಕ ಪಡೆಗಳು ಬಳಸುವ ಸಶಸ್ತ್ರ ಡ್ರೋನ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ತನ್ನ ಪಡೆಗಳನ್ನು ಶಸ್ತ್ರಸಜ್ಜಿತಗೊಳಿಸಲು ಭಾರತವೂ ಆಸಕ್ತಿ ತೋರಿಸಿದೆ.
ಅಮೆರಿಕ ಕಂಪನಿ ಜನರಲ್ ಅಟಾಮಿಕ್ಸ್ ತಯಾರಿಸಿದ 30 ಸಶಸ್ತ್ರ ಡ್ರೋನ್‌ಗಳ ಖರೀದಿಗೆ $ 3 ಬಿಲಿಯನ್ ಒಪ್ಪಂದವು ಕಾರ್ಡ್‌ಗಳಲ್ಲಿದೆ ಆದರೆ ಇನ್ನೂ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಗತಿಯಾಗಿಲ್ಲ. ಸೇನೆ, ನೌಕಾಪಡೆ ಮತ್ತು ವಾಯುಪಡೆಗೆ ತಲಾ 10 ಯುದ್ಧ ಡ್ರೋನ್‌ಗಳನ್ನು ಸಜ್ಜುಗೊಳಿಸಲು ಯೋಜನೆ ರೂಪಿಸಲಾಗಿತ್ತು.
ಬಾಂಬ್‌ಗಳನ್ನು ಬೀಳಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳನ್ನು ಹಾರಿಸುವ ಮೂಲಕ ಗುರಿಯತ್ತ ಅಪ್ಪಳಿಸಲು ಡ್ರೋನ್ ಮೂಲಕ ದಾಳಿಗಳನ್ನು ನಡೆಸಬಹುದು. ಸ್ಟೆಲ್ತ್ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳು ಡ್ರೋನ್‌ಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.
ಅಮೆರಿಕ ಪಡೆಗಳು ಕಡಿಮೆ ಸಾವುನೋವುಗಳನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಡ್ರೋನ್ ಯುದ್ಧದ ತಂತ್ರವನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡಿವೆ. ತೀರಾ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಅಜೆರ್ಬೈಜಾನ್ ಅರ್ಮೇನಿಯಾ ವಿರುದ್ಧ ಸಶಸ್ತ್ರ ಡ್ರೋನ್ಗಳನ್ನು ಬಳಸಿತು ಮತ್ತು UAVS ಅನ್ನು ರಷ್ಯಾದೊಂದಿಗೆ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಉಕ್ರೇನ್ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಬಳಸಿತು.
ಸೇನಾ ಗುರಿಗಳಷ್ಟೇ ಅಲ್ಲ, ಡ್ರೋನ್‌ಗಳು ಮುಂಬರುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಣೆಕಟ್ಟುಗಳು, ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರಗಳು ಮತ್ತು ಸೇತುವೆಗಳಂತಹ ನಿರ್ಣಾಯಕ ನಾಗರಿಕ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳಿಗೂ ದೊಡ್ಡ ಬೆದರಿಕೆಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದಾಗಿದೆ.
ಒಸಾಮಾ ಬಿನ್ ಲಾಡೆನ್‌ನ ಹತ್ಯೆಯ ನಂತರ ಅಲ್-ಖೈದಾ ನಾಯಕತ್ವವನ್ನು ವಹಿಸಿಕೊಂಡ ಈಜಿಪ್ಟ್ ಮೂಲದ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸಕ ಅಲ್-ಜವಾಹಿರಿ, ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ ಕಾಬೂಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಡ್ರೋನ್ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ 71 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಹತ್ಯೆಯಾದರು. ಜವಾಹಿರಿ ತಲೆಯ ಮೇಲೆ 25 ಮಿಲಿಯನ್ ಅಮೆರಿಕನ್‌ ಡಾಲರ್‌ಗಳಷ್ಟು ಬಹುಮಾನವಿತ್ತು ಮತ್ತು ಅವರು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 11, 2001 ರಂದು ಅಮೆರಿಕದ ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಒ ಸೆಂಟರ್‌ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಿ ಸುಮಾರು 3,000 ಜನರನ್ನು ಕೊಂದ ದಾಳಿಗಳನ್ನು ಸಂಘಟಿಸಲು ಸಂಚು ರೂಪಿಸಿದ್ದ ಆರೋಪ ಹೊತ್ತಿದ್ದ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement