ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯೋತ್ಸವದ ಅಮೃತ ಮಹೋತ್ಸವದ ಶುಭಾಶಯಗಳು

ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ vs ಪಿಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ: ಭಾರತದ ಎರಡು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಉಡಾವಣಾ ವಾಹನಗಳ ಪರಸ್ಪರ ಹೋಲಿಕೆ, ಯಾವುದು ಹೇಗೆ..?

ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ಹೊಸದಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ತನ್ನ ಸಣ್ಣ ಉಪಗ್ರಹ ಉಡಾವಣಾ ವಾಹನದ (ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ) ಮೊದಲ ಉಡಾವಣೆಯನ್ನು ನಡೆಸಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ ಆಗಸ್ಟ್ 7 ರಂದು ಶ್ರೀಹರಿಕೋಟಾದ ಸತೀಶ್ ಧವನ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕೇಂದ್ರದ ಮೊದಲ ಉಡಾವಣಾ ಪ್ಯಾಡ್‌ನಿಂದ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 09:18 ಕ್ಕೆ ಭೂ ವೀಕ್ಷಣಾ ಉಪಗ್ರಹದೊಂದಿಗೆ (ಇಒಎಸ್-02) ಉಡ್ಡಯನ ಮಾಡಲಿದೆ.
ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ಹೊಸದಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ತನ್ನ ಸಣ್ಣ ಉಪಗ್ರಹ ಉಡಾವಣಾ ವಾಹನದ (ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ) ಮೊದಲ ಉಡಾವಣೆಯನ್ನು ನಡೆಸಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ., ಇದು ಬೇಡಿಕೆಯ ಉಪಗ್ರಹ ಉಡಾವಣಾ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯನ್ನು ಪೂರೈಸುವ ಏಕೈಕ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಬಹು-ಶತಕೋಟಿ ಡಾಲರ್ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯು ಸ್ಪೇಸ್‌ಎಕ್ಸ್‌ನಂತಹ ಖಾಸಗಿ ಕಂಪನಿಗಳು ಪೈನ ದೊಡ್ಡ ಸ್ಲೈಸ್ ಅನ್ನು ಗಳಿಸುವುದರೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಪರಿಶೋಧನೆಗೆ ಉತ್ತೇಜನ ನೀಡುತ್ತಿದೆ.

advertisement

ನ್ಯೂ ಸ್ಪೇಸ್ ಇಂಡಿಯಾ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಮೊದಲ ಉಡಾವಣೆಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ದೊಡ್ಡ ಒಪ್ಪಂದಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿರುವುದರಿಂದ ಭಾರತವು ಸಣ್ಣ ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡುವಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತದೆ. ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ ಆಗಸ್ಟ್ 7 ರಂದು ಶ್ರೀಹರಿಕೋಟಾದ ಸತೀಶ್ ಧವನ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕೇಂದ್ರದ ಮೊದಲ ಉಡಾವಣಾ ಪ್ಯಾಡ್‌ನಿಂದ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 09:18 ಕ್ಕೆ ಭೂ ವೀಕ್ಷಣಾ ಉಪಗ್ರಹದೊಂದಿಗೆ (ಇಒಎಸ್-02) ಉಡ್ಡಯನ ಮಾಡಲಿದೆ.
ಉಡಾವಣಾ ವಾಹನವು 135 ಕಿಲೋಗ್ರಾಂಗಳ ಉಪಗ್ರಹವನ್ನು 750 ಹುಡುಗಿಯರು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಆಝಾದಿಸ್ಯಾಟ್ ಜೊತೆಗೆ ಸಮಭಾಜಕಕ್ಕೆ ಸುಮಾರು 350 ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ಕಡಿಮೆ ಭೂ ಕಕ್ಷೆಗೆ ಸೇರಿಸುತ್ತದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ನಾಗ್ಪುರದ ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್ ಕೇಂದ್ರ ಕಚೇರಿಯಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರ ಧ್ವಜಾರೋಹಣ ನೆರವೇರಿಸಿದ ಸರಸಂಘಚಾಲಕ ಮೋಹನ್ ಭಾಗವತ್

ನಮಗೆ SSLV ಏಕೆ ಬೇಕು?
ಹೆಸರೇ ಸೂಚಿಸುವಂತೆ ಸಣ್ಣ ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡುವ ಏಕೈಕ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ SSLV ಅನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳಿಗಾಗಿ ಬೃಹತ್ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುವ ಪೋಲಾರ್ ಸ್ಯಾಟಲೈಟ್ ಲಾಂಚ್ ವೆಹಿಕಲ್ (PSLV) ಅನ್ನು ಮುಕ್ತಗೊಳಿಸುವುದಾಗಿದ ಪಿಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ ಭಾರತದ ವರ್ಕ್‌ಹಾರ್ಸ್ ಆಗಿದೆ ಮತ್ತು 50 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ನಡೆಸಿದೆ, ಇದು ಕೇವಲ ದೇಶೀಯ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ ಗ್ರಾಹಕರ ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಭೂಮಿಯ ಕಕ್ಷೆಗೆ (LEO) ಠೇವಣಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಯೋಜನೆಯ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಾಗಿ ಕೇಂದ್ರವು 169 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದೆ, ಇದು ವಾಹನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಮತ್ತು SSLV-D1, SSLV-D2 ಮತ್ತು SSLV-D3 ಎಂಬ ಮೂರು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ವಿಮಾನಗಳ ಮೂಲಕ ಹಾರಾಟದ ಪ್ರದರ್ಶನವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ.

SSLV vs PSLV
ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ ಉಡಾವಣೆಯು ಪಿಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿಗಿಂತ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಭಿನ್ನವಾಗಿದೆ, ಎರಡನ್ನೂ ಕಡಿಮೆ ಭೂಮಿಯ ಕಕ್ಷೆಗೆ ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಲು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. PSLV 44 ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರವಿದ್ದರೆ, SSLV 34 ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರವಿದೆ. ಹೊಸದಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾದ ರಾಕೆಟ್ ಅನ್ನು ಮೂರು ಘನ ಹಂತಗಳೊಂದಿಗೆ ಕ್ರಮವಾಗಿ 87 t, 7.7 t ಮತ್ತು 4.5 t ನೊಂದಿಗೆ ಕಾನ್ಫಿಗರ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ, PSLV ನಾಲ್ಕು-ಹಂತದ ರಾಕೆಟ್ ಆಗಿದೆ.
ಪೇಲೋಡ್ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ, ಎರಡು ಉಪಗ್ರಹಗಳು ನೆಲದಿಂದ ದೊಡ್ಡ ರಚನೆಗಳನ್ನು ಎತ್ತುವಲ್ಲಿ ಶಕ್ತಿಯುತವಾಗಿವೆ. 10 ಕಿಲೋಗ್ರಾಂನಿಂದ 500 ಕಿಲೋಗ್ರಾಂಗಳಷ್ಟು ವಸ್ತುಗಳನ್ನು 500 ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ಪ್ಲ್ಯಾನರ್ ಕಕ್ಷೆಗೆ ಸಾಗಿಸಲು SSLV ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ್ದರೆ, PSLV 1,750 ಕಿಲೋಗ್ರಾಂಗಳಷ್ಟು ಪೇಲೋಡ್ ಅನ್ನು 600 ಕಿಮೀ ಎತ್ತರದ ಸೂರ್ಯ-ಸಿಂಕ್ರೊನಸ್ ಪೋಲಾರ್ ಆರ್ಬಿಟ್‌ಗಳಿಗೆ ಒಯ್ಯುತ್ತದೆ.

ಓದಿರಿ :-   25 ವರ್ಷಗಳೊಳಗೆ ಭಾರತ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿದ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಬೇಕು : 2047ರ ಗುರಿ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ

ಮೇಲಿನ ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಪಿಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿಯು ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ ಮೇಲೆ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಸಾಧಿಸಿದರೆ, ಹೊಸ ರಾಕೆಟ್ ತಿರುಗುವ ಸಮಯಕ್ಕೆ ಬಂದಾಗ ಗೆಲ್ಲುತ್ತದೆ. ಟರ್ನ್-ಅರೌಂಡ್ ಸಮಯ ಎಂದರೆ ಮುಂದಿನ ಉಡಾವಣೆಗಾಗಿ ರಾಕೆಟ್ ಅನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಪಿಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿಯನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಲು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಎರಡು ತಿಂಗಳುಗಳ ಬದಲಾಗಿ ಕೇವಲ 72 ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿಯನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಉಡಾವಣಾ ಪ್ಯಾಡ್‌ಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಬಹುದಂತೆ.
SSLV ಸ್ಪೇಸ್‌ಎಕ್ಸ್ ಫಾಲ್ಕನ್-9 ರಾಕೆಟ್ ಅನ್ನು ಹಿಂದಿಕ್ಕುತ್ತದೆ, ಇದು 21 ದಿನಗಳ ಟರ್ನ್-ಅರೌಂಡ್ ಸಮಯವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.
ಎಸ್‌ಎಸ್‌ಎಲ್‌ವಿ ಬೇಡಿಕೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ಕಡಿಮೆ-ವೆಚ್ಚದ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ಕಡಿಮೆ ತಿರುಗುವ ಸಮಯ, ಬಹು ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ನಮ್ಯತೆ, ಉಡಾವಣೆ-ಆನ್-ಡಿಮಾಂಡ್ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯತೆ, ಕನಿಷ್ಠ ಉಡಾವಣಾ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಅಗತ್ಯತೆಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಇಸ್ರೋ ಹೇಳಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement