ಕಡ್ಡಾಯ ಮತದಾನ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕವಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ

ನವದೆಹಲಿ: ಶುಕ್ರವಾರ ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಕಡ್ಡಾಯವಾಗಿ ಮತದಾನ ಜಾರಿ ಮಾಡುವುದು “ಅಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಕಲ್ಪನೆಯಾಗಿದೆ.  ಮತದಾನವು  ಕಡ್ಡಾಯ ಕರ್ತವ್ಯವಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಬಿಜೆಪಿ ಸಂಸದ ಜನಾರ್ದನ್ ಸಿಗ್ರಿವಾಲ್ ಅವರು ಮಂಡಿಸಿದ ಖಾಸಗಿ ಸದಸ್ಯರ ಮಸೂದೆ, ಕಡ್ಡಾಯ ಮತದಾನ ಮಸೂದೆ, 2019 ರ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಸುದೀರ್ಘ ಚರ್ಚೆಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುವಾಗ ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ನ್ಯಾಯ ಖಾತೆಯ ರಾಜ್ಯ ಸಚಿವ ಎಸ್.ಪಿ.ಸಿಂಗ್ ಬಘೇಲ್ ಈ ವಿಷಯ ತಿಳಿಸಿದರು. ಮತದಾನವನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸುವುದು ಹೇಗೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಮಸೂದೆಯ ಪ್ರಿಸ್ಕ್ರಿಪ್ಷನ್‌ಗಳು – ಚುನಾವಣಾ ಆಯೋಗವು ಮತದಾನವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿದವರ ಅಧಿಕೃತ ಪಟ್ಟಿಯನ್ನು ತಯಾರಿಸುವುದು, ಮತದಾನ ಮಾಡದವರಿಗೆ ₹500 ದಂಡ ವಿಧಿಸುವುದು ಮುಂತಾದ ಸಲಹೆಗಳು ಪ್ರಾಯೋಗಿಕವಲ್ಲ ಎಂದು ಬಾಘೇಲ್ ಹೇಳಿದರು. ಇದು ಇತರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಿಗೂ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಚಿವರು ಹೇಳಿದರು.

advertisement

ಕಡ್ಡಾಯ ಮತದಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ ಹಲವು ದೇಶಗಳು ಇಂತಹ ಕಾರಣಗಳಿಗಾಗಿ ತಮ್ಮ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಂಡಿವೆ ಎಂದೂ ಅವರು ಹೇಳಿದರು. “ಭಾರತದ ಕಾನೂನು ಆಯೋಗವೂ ಸಹ ಇದು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಬೇಕಾದ ಕಲ್ಪನೆಯಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಕಡ್ಡಾಯ ಮತದಾನ ಒಂದು ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ನಿಯಮಗಳಿಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವು ಜನರಿಗಾಗಿ, ಜನರಿಂದ ಮತ್ತು ಜನರಿಂದ ಸರ್ಕಾರವಾಗಿದೆ, ಮತದಾನ ಮಾಡದಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ನೀವು ಜನರನ್ನು ಶಿಕ್ಷಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   75ನೇ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯೋತ್ಸವ ಸಂಭ್ರಮಾಚರಣೆ: ಕೋವಿಡ್ ಕಾರಣದಿಂದ ದೊಟ್ಟಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಗುಂಪು ಸೇರುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ ; ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಸೂಚನೆ

ಬದಲಾಗಿ, ಭಾರತವು ಈಗಾಗಲೇ ಪ್ರಾಯೋಗಿಕ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ಒದಗಿಸಿದೆ, ಅದರ ಮೂಲಕ ಜನರನ್ನು ಮತ ಚಲಾಯಿಸಲು ಉತ್ತೇಜಿಸಬಹುದು. “2009 ರ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ, ಡಾ. ಮನಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್ ಪ್ರಧಾನಿಯಾಗಿ ಪುನರಾಯ್ಕೆಯಾದಾಗ, ಶೇಕಡಾ 58.19 ರಷ್ಟು ಮತದಾನವಾಗಿದ್ದರೆ, 2014 ರಲ್ಲಿ ಮೋದಿ ಅವರು ಎನ್‌ಡಿಎ (NDA) ಪ್ರಧಾನಿ ಅಭ್ಯರ್ಥಿ ಎಂದು ಘೋಷಿಸಿದಾಗ 66% ವರೆಗೆ ಮತ್ತು 2019 ರಲ್ಲಿ, ಅವರನ್ನು ಮರು ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲು, ಶೇಕಡಾವಾರು 67.40% ಮತದಾನು ಏರಿಕೆ ಕಂಡಿತ್ತು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. “ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕತ್ವದಿಂದ ತಮ್ಮ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಅವರು ಪರಿಹರಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂಬ ಭರವಸೆ ಇದೆ ಎಂದು ಜನರು ಭಾವಿಸಿದಾಗ ಮತ ಚಲಾಯಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಇದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಸಾಕಷ್ಟು ತಾಂತ್ರಿಕ ಪ್ರಗತಿಯೊಂದಿಗೆ, ಒಂದು ರಾಷ್ಟ್ರ ಒಂದು ಪಡಿತರ ಚೀಟಿಯನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆಯೇ, ವಿವಿಧ ರಾಜ್ಯಗಳ ವಲಸೆ ಕಾರ್ಮಿಕರು ತಮ್ಮ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಿಗೆ ಹಿಂತಿರುಗುವ ಬದಲು ತಮ್ಮ ಕೆಲಸದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿಯೇ ತಮ್ಮ ಮತಗಳನ್ನು ನೋಂದಾಯಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. “ಜನರು ಮತದಾನ ಮಾಡಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಬೇಕು, ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ನಾಯಕತ್ವದಲ್ಲಿ ಭರವಸೆ, ನೋಂದಣಿ ಮತ್ತು ಮತಗಟ್ಟೆಗಳಿಗೆ ಹೋಗುವುದು ಇತ್ಯಾದಿಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಮಾಡಬಹುದು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಸಿಗ್ರಿವಾಲ್ ನಂತರ ಖಾಸಗಿ ಮಸೂದೆಯನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಂಡರು.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಓದಿರಿ :-   ದಯಾಮರಣಕ್ಕಾಗಿ ಯುರೋಪ್‌ಗೆ ಹೋಗುತ್ತಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ತಡೆಯುವಂತೆ ಕೋರಿ ದೆಹಲಿ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ ಮೊರೆ ಹೋದ ಕುಟುಂಬದ ಸ್ನೇಹಿತೆ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement