ದಯಾಮರಣಕ್ಕಾಗಿ ಯುರೋಪ್‌ಗೆ ಹೋಗುತ್ತಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ತಡೆಯುವಂತೆ ಕೋರಿ ದೆಹಲಿ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ ಮೊರೆ ಹೋದ ಕುಟುಂಬದ ಸ್ನೇಹಿತೆ

ನವದೆಹಲಿ: ಬೆಂಗಳೂರು ಮೂಲದ ಮಹಿಳೆಯೊಬ್ಬರು ದೆಹಲಿ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ಗೆ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದು, ನೋಯ್ಡಾ ಮೂಲದ 48 ವರ್ಷದ ತನ್ನ ಸ್ನೇಹಿತರೊಬ್ಬರು ದಯಾಮರಣ ಅಥವಾ ಆತ್ಮಹತ್ಯೆಗೆ ಸಹಾಯ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸ್ವಿಟ್ಜರ್‌ಲ್ಯಾಂಡ್‌ಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯಬೇಕೆಂದು ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಮನವಿ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
ವೈದ್ಯಕೀಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಾಗಿ ಬೆಲ್ಜಿಯಂಗೆ ತೆರಳಲು ಬಯಸುವುದಾಗಿ ಭಾರತೀಯ ವೀಸಾ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಸುಳ್ಳು ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿ ವ್ಯಕ್ತಿ ಷೆಂಗೆನ್ ವೀಸಾ ಪಡೆದಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಮನವಿಯಲ್ಲಿ ಆರೋಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮನವಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಅವರು ಸ್ವಿಸ್ ಮೂಲದ ಸಂಸ್ಥೆ ಡಿಗ್ನಿಟಾಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಆತ್ಮಹತ್ಯೆಗೆ ಸಹಾಯ ಪಡೆಯಲು ಬೆಲ್ಜಿಯಂ ಮೂಲಕ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್‌ಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಆದರೆ ಈ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಂದ ಮರೆಮಾಚಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅರ್ಜಿಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಅರ್ಜಿಯೊಂದಿಗೆ ಲಗತ್ತಿಸಲಾದ ದಾಖಲೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಮಹಿಳೆಯು ತನ್ನ ಆರೋಗ್ಯದ ಸ್ಥಿತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ತನ್ನ ಸ್ನೇಹಿತನೊಂದಿಗೆ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ, ಆ ವ್ಯಕ್ತಿ “ನನಗೆ ಸಾಕಾಗಿದೆ, ನಾನು ದಯಾಮರಣದ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಸಂದೇಶವನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಮಹಿಳೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ರೋಗಿಯು ದಯಾಮರಣವನ್ನು ಏಕೆ ಬಯಸುತ್ತಾರೆ..?
ಈ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಮೈಯಾಲ್ಜಿಕ್ ಎನ್ಸೆಫಲೋಮೈಲಿಟಿಸ್‌(Chronic Fatigue Syndrome)ನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಇದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಆಯಾಸ ಸಿಂಡ್ರೋಮ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. CFS ಒಂದು ಸಂಕೀರ್ಣ, ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುವ, ದೀರ್ಘಕಾಲದ ನರ-ಉರಿಯೂತದ ಕಾಯಿಲೆಯಾಗಿದೆ. ರೋಗ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಕೇಂದ್ರಗಳ (CDC) ಪ್ರಕಾರ, ಮೈಯಾಲ್ಜಿಕ್ ಎನ್ಸೆಫಾಲೋಮೈಲಿಟಿಸ್/ಕ್ರೋನಿಕ್ ಆಯಾಸ ಸಿಂಡ್ರೋಮ್ (ME/CFS) ಗಂಭೀರವಾದ, ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕಾಯಿಲೆಯಾಗಿದ್ದು, ಇದು ದೇಹದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲಿ ರೋಗಿಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ತಮ್ಮ ಸಾಮಾನ್ಯ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ.
ಇದು ಅವರಿಗೆ 2014 ರಲ್ಲಿ ರೋಗ ಪತ್ತೆಯಾಯಿತು ಮತ್ತು AIIMS ನಲ್ಲಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲದ ದಾನಿಗಳ ಮೇಲೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುವುದರಿಂದ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯನ್ನು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಬುಧವಾರ ದೆಹಲಿ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ಗೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಮನವಿಯಲ್ಲಿ, ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ, ವ್ಯಕ್ತಿ “ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಹಾಸಿಗೆ ಹಿಡಿದಿದ್ದಾನೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವೇ ಹೆಜ್ಜೆ ನಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಚಲಿಸುವ ರೈಲಿನಲ್ಲಿ ಹೃದಯಾಘಾತಕ್ಕೊಳಗಾದ ವ್ಯಕ್ತಿ: ಯಮರಾಜನಿಗೆ ಸಡ್ಡು ಹೊಡೆದು ಬಾಯಿಯಿಂದ ಉಸಿರು (ಸಿಪಿಆರ್) ನೀಡಿ ಬದುಕಿಸಿದ ಪತ್ನಿ | ವೀಡಿಯೊ ವೈರಲ್‌

70 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ವೃದ್ಧ ಪೋಷಕರೊಂದಿಗೆ, ರೋಗಿಯು ತನ್ನ ಕುಟುಂಬವನ್ನು “ಭಾವನಾತ್ಮಕವಾಗಿ” ಸಹಾಯ ದಯಾಮರಣಕ್ಕಾಗಿ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್‌ಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯುವಂತೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅರ್ಜಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
ಅವರು ಈಗಾಗಲೇ ಷೆಂಗೆನ್ ವೀಸಾವನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಿಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಡಿಗ್ನಿಟಾಸ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಸಂದರ್ಶನಕ್ಕಾಗಿ ಒಮ್ಮೆ ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್‌ಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಸಹಾಯದ ಆತ್ಮಹತ್ಯೆ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಅರ್ಹರಾಗಿದ್ದಾರೆಯೇ ಎಂದು ನೋಡಲು ಅರ್ಜಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಇದೀಗ ಅವರು ನೆರವಿನ ದಯಾಮರಣಕ್ಕಾಗಿ ಮತ್ತೆ ಯುರೋಪ್‌ಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಯಾಣದ ಅನುಮತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಭಾರತೀಯ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಮುಂದೆ “ಸುಳ್ಳು ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು” ನೀಡಿದ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ “ಎಮಿಗ್ರೇಷನ್ ಕ್ಲಿಯರೆನ್ಸ್ ನೀಡದಂತೆ” ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಆದೇಶ ನೀಡುವಂತೆ ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿರುವ ಕುಟುಂಬದ ಸ್ನೇಹಿತರೊಬ್ಬರು ಮನವಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದಾರೆ. ದಯಾಮರಣಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಮೊದಲ ಸುತ್ತಿನ ಮಾನಸಿಕ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಕ್ಕಾಗಿ ಆ ವ್ಯಕ್ತಿ ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ಬೆಲ್ಜಿಯಂ ಮೂಲಕ ಜ್ಯೂರಿಚ್‌ಗೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಿದನೆಂದು ಅರ್ಜಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಅವರು ಬೆಲ್ಜಿಯಂನಲ್ಲಿರುವ ಕ್ಲಿನಿಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪಡೆಯಲು ಬಯಸುತ್ತಿರುವುದಾಗಿ “ಸುಳ್ಳು ಮಾಹಿತಿ” ನೀಡುವ ಮೂಲಕ 26 ಯುರೋಪಿಯನ್ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ಅನಿರ್ಬಂಧಿತ ಪ್ರಯಾಣವನ್ನು ಅನುಮತಿಸುವ ಷೆಂಗೆನ್ ವೀಸಾವನ್ನು ಆ ವ್ಯಕ್ತಿ ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅರ್ಜಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
ವ್ಯಕ್ತಿಯ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲು ಮತ್ತು “ಅವರ ವಿಲಕ್ಷಣ ಆರೋಗ್ಯ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ ಅಗತ್ಯ ವೈದ್ಯಕೀಯ ನೆರವು ಒದಗಿಸಲು” ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮಂಡಳಿಯನ್ನು ರಚಿಸುವಂತೆ AIIMS ಗೆ ನಿರ್ದೇಶನಗಳನ್ನು ಕೋರಲಾಗಿದೆ.
ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಅಪರಾಧ ಎಸಗಿದ್ದರೆ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಪ್ರಯಾಣಿಸಲು ಅನುಮತಿ ನಿರಾಕರಿಸುವ ಪ್ರಕರಣಗಳಿವೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಆತ್ಮಹತ್ಯೆಯನ್ನು ಅನುಮತಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಅದು ಅಪರಾಧವಲ್ಲ. ಆದರೆ ಇಲ್ಲಿ ನಾವು ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ತನ್ನ ಅಸಾಧಾರಣ ನ್ಯಾಯವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಚಲಾಯಿಸಲು ಕೇಳುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ತಮ್ಮ ಪ್ರಯಾಣದ ದಾಖಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಸುಳ್ಳು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಚಂದ್ರನ್ ಹೇಳಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   ದಸರಾ ಹಬ್ಬಕ್ಕೆ ರೈಲ್ವೆ ನೌಕರರಿಗೆ ಬೋನಸ್: 78 ದಿನಗಳ ವೇತನಕ್ಕೆ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಅನುಮೋದನೆ

ಭಾರತೀಯ ಕಾನೂನು ಏನು ಹೇಳುತ್ತದೆ
ಭಾರತೀಯ ಕಾನೂನು ಸಕ್ರಿಯ ದಯಾಮರಣವನ್ನು ಅನುಮತಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ದಯಾಮರಣ ಮತ್ತು ಮಾರಣಾಂತಿಕ ರೋಗಿಗಳ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಜೀವಿತಾವಧಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ನಿರಾಕರಣೆಯಂಥ ಅರುಣಾ ಶಾನ್‌ಬಾಗ್ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ನಿಂದ ಅಂಗೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ.

 

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement