ಟ್ವಿಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಿನ್ನಮತೀಯರನ್ನು ಫಾಲೋವ್‌ ಮಾಡಿ ರೀಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕೆ ಸೌದಿ ಮಹಿಳೆಗೆ 34 ವರ್ಷ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ

ರಿಯಾದ್‌: ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಬಂಧಿತರಾದ 34 ವರ್ಷದ ಸೌದಿ ಮಹಿಳೆಗೆ ಟ್ವಿಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಿನ್ನಮತೀಯರು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕರ್ತರ ಫಾಲೊ ಮಾಡಿದ್ದು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಮರುಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ 34 ವರ್ಷಗಳ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ವಿಧಿಸಲಾಗಿದೆ..!
ಬ್ರಿಟನ್‌ ಲೀಡ್ಸ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದಲ್ಲಿ ಪಿಎಚ್‌ಡಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಯಾಗಿರುವ ಮಹಿಳೆ, ರಜೆಗಾಗಿ ಮನೆಗೆ ಸೌದಿಗೆ ಹಿಂದಿರುಗಿದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ದಿ ಗಾರ್ಡಿಯನ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಈ ತೀರ್ಪು ಸೌದಿ ಮಹಿಳಾ ಹಕ್ಕುಗಳ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರಿಗೆ ನೀಡಲಾದ ಸುದೀರ್ಘ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ.
ವಿಶೇಷ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಸಲ್ಮಾ ಅಲ್-ಶೆಹಾಬ್‌ ಅವರಿಗೆ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆಯನ್ನು ವಿಧಿಸಿತು. “ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಅಶಾಂತಿಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಲು ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಅಸ್ಥಿರಗೊಳಿಸಲು” ಶೆಹಾಬ್ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ ಅನ್ನು ಬಳಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ. ನಂತರ, ಸೋಮವಾರ, ಮೇಲ್ಮನವಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯವು ಅದನ್ನು 34 ವರ್ಷಗಳ ಜೈಲು ಶಿಕ್ಷೆ ಮತ್ತು 34 ವರ್ಷಗಳ ಪ್ರಯಾಣ ನಿಷೇಧಕ್ಕೆ ಪರಿಷ್ಕರಿಸಿದೆ.
ಹ್ಯೂಮನ್ ರೈಟ್ಸ್ ಫೌಂಡೇಶನ್, ದಿ ಫ್ರೀಡಂ ಇನಿಶಿಯೇಟಿವ್, ಯುರೋಪಿಯನ್ ಸೌದಿ ಆರ್ಗನೈಸೇಶನ್ ಫಾರ್ ಹ್ಯೂಮನ್ ರೈಟ್ಸ್ ಮತ್ತು ALQST ಫಾರ್ ಹ್ಯೂಮನ್ ರೈಟ್ಸ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಸಂಘಟನೆಗಳು ಈ ತೀರ್ಪನ್ನು ಖಂಡಿಸಿ ಸಲ್ಮಾ ಅಲ್-ಶೆಹಾಬ್‌ ಬಿಡುಗಡೆಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಿವೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಸಲ್ಮಾ ಅವರನ್ನು ಮುಕ್ತಗೊಳಿಸುವಂತೆ ನಾವು ಸೌದಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಕರೆ ನೀಡುತ್ತೇವೆ, ಮಕ್ಕಳ ಪೋಷಣೆಗೆ ಅವರಿಗೆ ಅವಕಾಶ ನೀಡಬೇಕು ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅವರ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡಬೇಕು ಎಂದು ದಿ ಫ್ರೀಡಮ್ ಇನಿಶಿಯೇಟಿವ್ ತನ್ನ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಸೌದಿ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದೆ. “ಮಹಿಳಾ ಹಕ್ಕುಗಳ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿ ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡುವುದು ಅಪರಾಧವಲ್ಲ” ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಗಾರ್ಡಿಯನ್ ವರದಿಯು, ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ದಾಖಲೆಗಳು ಶೆಹಾಬ್ “ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಅಶಾಂತಿಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಲು ಮತ್ತು ನಾಗರಿಕ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತೆ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ಧಕ್ಕೆಯಾಗುವಂತಹ ಟ್ವೀಟ್‌ಗಳನ್ನು ಮರು-ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡುವ ಮೂಲಕ ದೇಶದ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಅಸ್ಥಿರಗೊಳಿಸುವವರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದೆ. ಟ್ವಿಟರ್‌ನಲ್ಲಿ 2,597 ಮತ್ತು ಇನ್‌ಸ್ಟಾಗ್ರಾಮ್‌ನಲ್ಲಿ 159 ಅನುಯಾಯಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಅವರು ದೇಶ ಅಥವಾ ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಷ್ಟೇನೂ ಪ್ರಮುಖ ಮಾನವ ಹಕ್ಕು ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆಯಲ್ಲ ಎಂದು ವರದಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಶಿಯಾ ಮುಸ್ಲಿಂ ಎಂಬ ಶೆಹಾಬ್ ಅವರ ಧಾರ್ಮಿಕ ಗುರುತು ಆಕೆಯ ಬಂಧನ ಮತ್ತು ಕಠಿಣ ಶಿಕ್ಷೆಗೆ ಕಾರಣವೆಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್ ಕಮಿಷನ್ ಆನ್ ಇಂಟರ್ನ್ಯಾಷನಲ್ ರಿಲಿಜಿಯಸ್ ಫ್ರೀಡಮ್ ಹೇಳಿದೆ. ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಬರ್ಲಿನ್ ಮೂಲದ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಸೌದಿ ಆರ್ಗನೈಸೇಶನ್ ಫಾರ್ ಹ್ಯೂಮನ್ ರೈಟ್ಸ್ (ESOHR) ಶೆಹಾಬ್ ಅವರನ್ನು “ಮೌಖಿಕ ಮತ್ತು ದಂತ ವೈದ್ಯಕೀಯದಲ್ಲಿ ತಜ್ಞೆ, ಬ್ರಿಟನ್‌ನ ಲೀಡ್ಸ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಪಿಎಚ್‌ಡಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ಮತ್ತು ರಾಜಕುಮಾರಿ ನೌರಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಉಪನ್ಯಾಸಕಿ. ವಿವಾಹಿತರಾದ ಸಲ್ಮಾ ಅವರಿಗೆ ಇಬ್ಬರು ಚಿಕ್ಕ ಗಂಡು ಮಕ್ಕಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವಿವರಿಸಿದೆ. ಸಲ್ಮಾ ಅವರು ಬ್ರಿಟನ್‌ಗೆ ಮರಳುವ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳ ಮೊದಲು ಅವರನ್ನು ಜನವರಿ 15, 2021 ರಂದು ಬಂಧಿಸಲಾಯಿತು ಎಂದು ವರದಿಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಪಬ್ಲಿಕ್ ಪ್ರಾಸಿಕ್ಯೂಷನ್ ಅವರು ಸಮಾಜದ ಭದ್ರತೆ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯದ ಸ್ಥಿರತೆಯನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುವುದು, ದೇಶದ್ರೋಹಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವುದು, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸುವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಲು ಬಯಸುವವರಿಗೆ ನೆರವು ನೀಡುವುದು ಮತ್ತು ಟ್ವಿಟರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸುಳ್ಳು ಮತ್ತು ದುರುದ್ದೇಶಪೂರಿತ ವದಂತಿಗಳನ್ನು ಹರಡುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಆರೋಪಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದೆ. ಸಲ್ಮಾ ವಿರುದ್ಧದ ಎಲ್ಲ ಆರೋಪಗಳು ಅವಳ ಟ್ವಿಟರ್ ಚಟುವಟಿಕೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿವೆ ಎಂದು ಇಎಸ್ಒಹೆಚ್ಆರ್ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಸಲ್ಮಾ ಅವರು ತಮ್ಮ ಪುರುಷ ಸಂಬಂಧಿಗಳಿಂದ ಮಹಿಳೆಯರ ಮೇಲಿನ ಪಾಲಕತ್ವದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವ ಅಭಿಯಾನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯರಾಗಿದ್ದರು ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ನೂತನ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನದಿಂದ ಕೇವಲ 5 ನಿಮಿಷಗಳಲ್ಲಿ ಎಲೆಕ್ಟ್ರಿಕ್ ಕಾರುಗಳನ್ನು ಚಾರ್ಜ್ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂದ ನಾಸಾ...!

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement