ದೆಹಲಿ ಮದ್ಯ ನೀತಿ: ಉಪಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಮನೀಶ್ ಸಿಸೋಡಿಯಾ ವಿರುದ್ಧ ಸಿಬಿಐ ತನಿಖೆಗೆ ವಹಿಸಲು ಕಾರಣವಾಯ್ತು ಈ ಅಂಶಗಳು

ನವದೆಹಲಿ: ದೆಹಲಿಯ ಉಪಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಮನೀಶ್ ಸಿಸೋಡಿಯಾ ಅವರ ಮೇಲಿನ ದಾಳಿಗಳು ಅವರು 8 ತಿಂಗಳ ಕಾಲ ಜಾರಿಗೆ ತಂದ ಮದ್ಯ ನೀತಿಯ ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾಗಿವೆ ಎಂದು ಸಿಬಿಐ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಸಿಸೋಡಿಯಾ ಅವರ ಆಮ್ ಆದ್ಮಿ ಪಕ್ಷದ ಸರ್ಕಾರವು ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಜಾರಿಗೆ ತಂದ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಸುಧಾರಣೆಗಾಗಿ ದೇಶ ಮತ್ತು ವಿದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಅಪಾರ ಪ್ರಶಂಸೆ ಬಂದ ನಂತರ ಅದನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗದಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ತಮ್ಮನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದೆ.
ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ನಿರ್ಧಾರದ ನಂತರ ಕಾನೂನುಬದ್ಧಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಪರವಾನಗಿ ಶುಲ್ಕ ಟೆಂಡರ್‌ಗೆ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಮದ್ಯದ ಲಾಬಿಗೆ ಒಂದೇ ಬಾರಿ 143.46 ಕೋಟಿ ರೂ. ಮನ್ನಾ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಏಪ್ರಿಲ್ 15 ರಂದು ಈ ಹೊಸ ಅಬಕಾರಿ ನೀತಿ ತರಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಒಂದು ತಿಂಗಳ ನಂತರ ಮದ್ಯದ ಬ್ಯಾರನ್‌ಗಳಿಗೆ ಅನುಕೂಲವಾಗುವಂತೆ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಯಿತು. ಅಬಕಾರಿ ಮತ್ತು ಹಣಕಾಸು ಖಾತೆಯ ಹೊಣೆ ಹೊತ್ತಿದ್ದ ಮನೀಶ್ ಸಿಸೋಡಿಯಾ ಪಾತ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಶಯವಿದೆ ಎಂದು ಎಂದು ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್‌ ಗವರ್ನರ್‌ ಕಚೇರಿ ಆರೋಪಿಸಿದೆ.

advertisement

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಇದೀಗ ಗದಗದಲ್ಲಿ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಕೋವಿಡ್ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವನ್ನು ಕಾರಣವೆಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ಪರವಾನಗಿ ಶುಲ್ಕ ಟೆಂಡರ್‌ನಲ್ಲಿ ಮದ್ಯದ ಕಾರ್ಟೆಲ್‌ಗೆ 144.36 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿ ಮನ್ನಾ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಇದು ಕಿಕ್‌ಬ್ಯಾಕ್ ಮತ್ತು ಕಮಿಷನ್‌ಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್‌ ಗವರ್ನರ್‌ ಕಚೇರಿ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದೆ.
ಈ ಮನ್ನಾ ಮಾಡಿದಾಗ ಸಚಿವ ಸಂಪುಟದ ಒಪ್ಪಿಗೆ ಇರಲಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಆರೋಪ ಸಹ ಈಗ ಕೇಳಿ ಬಂದಿದೆ. ನಂತರ ಸಿಸೋಡಿಯಾ ಅವರು ನೀತಿ ಬಗ್ಗೆ ಅಧಿಕಾರ ನೀಡುವ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ತಮಗೆ ನೀಡುವಂತೆ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಮುಂದೆ ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿ ಅನುಮತಿ ಪಡೆದರು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಪರವಾನಗಿ ಶುಲ್ಕ ಟೆಂಡರ್ ಮನ್ನಾವನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್‌ ಗವರ್ನರ್‌ ಕಚೇರಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಜುಲೈ 14 ರಂದು ಮಧ್ಯಾಹ್ನ 2 ಗಂಟೆಗೆ ಸಂಪುಟ ಸಭೆಯ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ಟಿಪ್ಪಣಿಯು ಮುಖ್ಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಗೆ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 9:30 ಕ್ಕೆ ತಲುಪಿತು. ಯಾವುದೇ ಕ್ಯಾಬಿನೆಟ್ ನೋಟ್‌ ಚಲಾವಣೆಯಾಗಿಲ್ಲ. ತಾತ್ತ್ವಿಕವಾಗಿ, ಇದನ್ನು 48 ಗಂಟೆಗಳ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್‌ ಗವರ್ನರ್‌ ಅವರಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಿರಬೇಕು. ಆದರೆ ಇದು “ಸಿಸೋಡಿಯಾಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು” ಸಂಜೆ 5 ಗಂಟೆಗೆ ಅವರು ಕಚೇರಿಯನ್ನು ತಲುಪಿತು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
ಅಂತಹ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಬೇಕಾದ ಸಕ್ಷಮ ಪ್ರಾಧಿಕಾರವಾಗಿರುವ ಸಂಪುಟದ ಅನುಮೋದನೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಗವರ್ನರ್ ಒಪ್ಪಿಗೆಯಿಲ್ಲದೆ ಕೇವಲ ಅಬಕಾರಿ ಇಲಾಖೆಯು ಸಚಿವರ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ನಿರ್ಧಾರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಎಲ್‌ಜಿ ಕಚೇರಿ ವಾದವಾಗಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ನೂತನ ಅಟಾರ್ನಿ ಜನರಲ್ ಆಗಿ ಹಿರಿಯ ವಕೀಲ ಆರ್. ವೆಂಕಟರಮಣಿ ನೇಮಕ

ಮೂಲಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಸಿಸೋಡಿಯಾ ಅವರ ನಿರ್ದೇಶನದ ಮೇರೆಗೆ ಅಬಕಾರಿ ಇಲಾಖೆಯು ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣದ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಂದ ನಿರಾಕ್ಷೇಪಣಾ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವನ್ನು ಪಡೆಯದ ಕಾರಣ ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣಗಳಲ್ಲಿ 30 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳನ್ನು ಮರುಪಾವತಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಈ ಹಣವನ್ನು ಮುಟ್ಟುಗೋಲು ಹಾಕಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಿತ್ತು.
ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಂಡ ಬಿಯರ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ಪ್ರಕರಣಕ್ಕೆ 50 ರೂ.ಗಳನ್ನು ಸಕ್ಷಮ ಪ್ರಾಧಿಕಾರದ ಅನುಮೋದನೆ ಪಡೆಯದೆ ಹಿಂಪಡೆಯಲಾಗಿದ್ದು, ಇದರಿಂದ ರಾಜ್ಯದ ಬೊಕ್ಕಸಕ್ಕೆ ನಷ್ಟವಾಗಿದೆ.L7Z ಪರವಾನಗಿದಾರರಿಗೆ ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್‌ ಗವರ್ನರ್‌ ಅವರಿಂದ ಯಾವುದೇ ಅನುಮೋದನೆಯನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿಲ್ಲ ಮತ್ತು L1 ಪರವಾನಗಿದಾರರನ್ನು ಏಪ್ರಿಲ್ 1 ರಿಂದ ಮೇ 31 ರವರೆಗೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಜೂನ್ 1 ರಿಂದ ಜುಲೈ 31 ರವರೆಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಯಿತು ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ಹೇಳುತ್ತವೆ. ಇದು ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್‌ ಗವರ್ನರ್‌ ಅವರು ಸಿಬಿಐ ತನಿಖೆಗೆ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲು ಕಾರಣವಾಯಿತು.

ಅಬಕಾರಿ ಸಚಿವರಾಗಿರುವ ಸಿಸೋಡಿಯಾ ಅವರು ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರದ ಪ್ರತಿನಿಧಿಯಾಗಿರುವ ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಗವರ್ನರ್ ಅವರ ಅನುಮತಿಯಿಲ್ಲದೆ ಯಾರಿಗೆ ಮದ್ಯವನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲು ಅನುಮತಿಸಬಹುದು ಎಂಬ ಹೊಸ ನೀತಿಯನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸಿಬಿಐ ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಹೊಸ ನೀತಿಯನ್ನು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಪರಿಚಯಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಎಂಟು ತಿಂಗಳ ನಂತರ ಈ ನೀತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಸಿಬಿಐಗೆ ತನಿಖೆಗೆ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದ ಈ ಮದ್ಯ ನೀತಿ ಹಿಂಪಡೆಯಲಾಯಿತು.
ಈ ನೀತಿಯು ದೆಹಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ಮದ್ಯ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲು ಪರವಾನಗಿ ಹೊಂದಿರುವ ಖಾಸಗಿ ಮಾರಾಟಗಾರರನ್ನು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿತು. ಹಾಗೆ ಮಾಡುವುದರಿಂದ, ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ (ಪರವಾನಗಿ ಶುಲ್ಕದ ಮೂಲಕ) ಹೆಚ್ಚಿನ ಆದಾಯವನ್ನು ಗಳಿಸಲು, ಪ್ರಬಲವಾದ ಮದ್ಯದ ಮಾಫಿಯಾವನ್ನು ನಾಶಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಕಾಳ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಆಶಿಸಲಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ಆಮ್‌ ಆದ್ಮಿ ಪಕ್ಷದ ವಾದಿಸುತ್ತದೆ.
ಆದರೆ ಲೈಸೆನ್ಸ್ ಪಡೆದ ಖಾಸಗಿ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಲ್ಲಿ ದೆಹಲಿ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಲಂಚ ನೀಡಿದ ಅನೇಕ ಅನರ್ಹ ಮಾರಾಟಗಾರರು ಸೇರಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸಿಬಿಐ ಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಆದರೆ ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತಿಯಾಗಿ ಆಗಿನ ಲೆಫ್ಟಿನೆಂಟ್ ಗವರ್ನರ್ ತಮ್ಮ ಆಯ್ಕೆಯ ಮಾರಾಟಗಾರರಿಗಾಗಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ದೊಡ್ಡ ವಿಭಾಗಗಳನ್ನು ಮೂಲೆಗುಂಪು ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು. ಪರವಾನಿಗೆ ನೀಡುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಸ್ಪರ್ಧಾತ್ಮಕ ಬಿಡ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ಪಾರದರ್ಶಕವಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ಆಮ್ ಆದ್ಮಿ ಪಕ್ಷ ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ನೆಹರು-ಗಾಂಧಿ ಕುಟುಂಬವಿಲ್ಲದೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಪಕ್ಷ ದೊಡ್ಡ ಶೂನ್ಯ : ಪಕ್ಷದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ನಾಮಪತ್ರ ಸಲ್ಲಿಸುವ ಒಂದು ದಿನದ ಮೊದಲು ದಿಗ್ವಿಜಯ ಸಿಂಗ್ ಹೇಳಿಕೆ

ಪರವಾನಗಿ ನೀಡಿದ ನಂತರ ಅಂಗಡಿ ಮಾಲೀಕರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ರಿಯಾಯಿತಿ ನೀಡಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಇದು ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಆದಾಯವನ್ನು ವಂಚಿಸಿದೆ ಎಂದು ಸಿಬಿಐ ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಕಡಿಮೆ ಮಾರಾಟಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾದ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಈ ರಿಯಾಯಿತಿಯನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ದೆಹಲಿ ಸರ್ಕಾರ ಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಬಿಯರ್ ಮೇಲೆ ಭಾರೀ ರಿಯಾಯಿತಿಗಳನ್ನು ಅನುಮತಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಿಬಿಐ ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದೆ, ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಸರ್ಕಾರವು ಗಮನಾರ್ಹ ತೆರಿಗೆಗಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದೆ. ದೆಹಲಿ ಈಗ ಹಳೆಯ ನೀತಿಗೆ ಮರಳಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರಿ ಸ್ವಾಮ್ಯದ ಅಂಗಡಿಗಳ ಮೂಲಕ ಮಾತ್ರ ಮದ್ಯ ಲಭ್ಯವಿದೆ.
ಮದ್ಯದ ಮನೆ ವಿತರಣೆ (ಹೋಮ್‌ ಡೆಲಿವರಿ) ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸುವ ಮೂಲಕ ದೆಹಲಿ ಸರ್ಕಾರವು “ಮದ್ಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು” ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಕೇಂದ್ರವು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಬಿಜೆಪಿಯು ತಾನು ಆಡಳಿತ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ರಾಜ್ಯವಾದ ಗುಜರಾತ್ ನೋಡಿ, ಅಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಭೂಗತವಾಗಿ ಮಾರಾಟವಾದ ಕಲಬೆರಕೆ ಮದ್ಯ ಖರೀದಿಸಿ 42 ಜನರು ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಎಎಪಿ ವಾದಿಸುತ್ತದೆ.
ಕಳೆದ ವರ್ಷ, ದೆಹಲಿ ಸರ್ಕಾರವು ತನ್ನ ಅಬಕಾರಿ ಪೊಲೀಸರನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿತು ಮತ್ತು ಮದ್ಯದ ವ್ಯವಹಾರದಿಂದ ನಿರ್ಗಮಿಸಿತ್ತು.

 

 

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement