ಗುರುಗ್ರಹದ ಸುತ್ತ ಉಂಗುರಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದ ಜೇಮ್ಸ್ ವೆಬ್ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್

ನವದೆಹಲಿ: ಜೇಮ್ಸ್ ವೆಬ್ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ ಬೆರಗುಗೊಳಿಸುವ ವಿದ್ಯಮಾನಗಳನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿದ ನಂತರ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆ ಈಗ ಗುರುಗ್ರಹವನ್ನು ಹಿಂದೆಂದೂ ನೋಡಿರದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಸೆರೆಹಿಡಿದಿದೆ.
ಜೇಮ್ಸ್ ವೆಬ್ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್, ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಗ್ರಹವಾದ ಗುರುಗ್ರಹದ ಬಗ್ಗೆ ಹೊಸ ಸುಳಿವುಗಳನ್ನು ನೀಡಿತು. ಚಿತ್ರವು ಹೊಸ ವಿವರಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧ ಗ್ರೇಟ್ ರೆಡ್ ಸ್ಪಾಟ್ ಅನ್ನು ಹೈಲೈಟ್ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಇದು ದಶಕಗಳಿಂದ ಗ್ರಹದ ಮೇಲೆ ಕೆರಳಿದ ಮತ್ತು ಗಾತ್ರದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಚಂಡಮಾರುತವಾಗಿದೆ.
ವಿಜ್ಞಾನಿ ಜೂಡಿ ಸ್ಮಿತ್ ಅವರು ಸಂಸ್ಕರಿಸಿದ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ವೀಕ್ಷಣಾಲಯದ ನಿಯರ್-ಇನ್‌ಫ್ರಾರೆಡ್ ಕ್ಯಾಮೆರಾ (NIRCam) ತೆಗೆದಿದೆ, ಇದು ಗ್ರಹದ ವಿವರಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವ ಮೂರು ವಿಶೇಷ ಅತಿಗೆಂಪು ಫಿಲ್ಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.
ಗುರುಗ್ರಹದ ಉಂಗುರಗಳು, ಸಣ್ಣ ಉಪಗ್ರಹಗಳು ಮತ್ತು ಗೆಲಕ್ಸಿಗಳ ವಿವರಗಳನ್ನು ನಾವು ಒಂದೇ ಚಿತ್ರದಲ್ಲಿ ನೋಡಬಹುದು ಎಂಬುದು ನಿಜಕ್ಕೂ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಪ್ರೊಫೆಸರ್, ಪ್ಯಾರಿಸ್ ವೀಕ್ಷಣಾಲಯದ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಎಮೆರಿಟಾ ಗ್ರಹಗಳ ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಇಮ್ಕೆ ಡಿ ಪಾಟರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ವೆಬ್ ಟೆಲಿಸ್ಕೋಪ್ ಗುರುಗ್ರಹದಲ್ಲಿ ಏನನ್ನು ನೋಡಿದೆ?
ನಾಸಾ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ಸ್ವತಂತ್ರ ಚಿತ್ರವು ಹಲವಾರು ಚಿತ್ರಗಳಿಂದ ರಚಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಒಂದು ಸಂಯೋಜನೆಯಾಗಿದೆ, ಇದು ಗುರುಗ್ರಹದ ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಧ್ರುವಗಳೆರಡರ ಮೇಲಿರುವ ಎತ್ತರದವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿರುವ ಅರೋರಾಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಫಿಲ್ಟರ್‌ನಲ್ಲಿನ ಹೊಳಪನ್ನು ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣಗಳಿಗೆ ಮ್ಯಾಪ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ, ಇದು ಕೆಳಗಿನ ಮೋಡಗಳು ಮತ್ತು ಮೇಲಿನ ಮಬ್ಬುಗಳಿಂದ ಪ್ರತಿಫಲಿಸುವ ಬೆಳಕನ್ನು ಸಹ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.
ಫಿಲ್ಟರ್ ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಧ್ರುವಗಳ ಸುತ್ತ ಸುತ್ತುತ್ತಿರುವ ಮಬ್ಬುಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾಸಾ ಹೇಳಿದೆ, ಆದರೆ ಮೂರನೇ ಫಿಲ್ಟರ್ ಬ್ಲೂಸ್‌ಗೆ ಮ್ಯಾಪ್ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಆಳವಾದ ಮುಖ್ಯ ಮೋಡದಿಂದ ಪ್ರತಿಫಲಿಸುವ ಬೆಳಕನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುತ್ತದೆ.
ಇಲ್ಲಿನ ಹೊಳಪು ಹೆಚ್ಚಿನ ಎತ್ತರವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಆದ್ದರಿಂದ ಸಮಭಾಜಕ ಪ್ರದೇಶದಂತೆಯೇ ಗ್ರೇಟ್ ರೆಡ್ ಸ್ಪಾಟ್ ಎತ್ತರದ ಮಬ್ಬುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಹಲವಾರು ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾದ ಬಿಳಿ ‘ಮಚ್ಚೆಗಳು’ ಮತ್ತು ‘ಗೆರೆಗಳು’ ಮಂದಗೊಳಿಸಿದ ಚಂಡಮಾರುತಗಳ ಅತ್ಯಂತ ಎತ್ತರದ ಮೋಡದ ಮೇಲ್ಭಾಗಗಳಾಗಿವೆ” ಎಂದು ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಅವಲೋಕನಗಳ ವೆಬ್ ಅಂತರಶಿಕ್ಷಣ ವಿಜ್ಞಾನಿ ಹೈಡಿ ಹ್ಯಾಮೆಲ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಹಿರಿಯ ನಟ ಅರುಣ್ ಬಾಲಿ ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ ನಿಧನ

ಗುರುಗ್ರಹದ ಸುತ್ತ ಉಂಗುರಗಳು
ಜೇಮ್ಸ್ ವೆಬ್ ದೂರದರ್ಶಕವು ಗುರುಗ್ರಹವನ್ನು ವಿಶಾಲ-ಕ್ಷೇತ್ರದ ನೋಟದಲ್ಲಿ ಗಮನಿಸಿದಾಗ, ಅದು ಹಿಂದೆಂದೂ ನೋಡಿರದ ದುರ್ಬಲ ಉಂಗುರಗಳನ್ನು ಕಂಡಿತು. ಉಂಗುರಗಳು ಗ್ರಹಕ್ಕಿಂತ ಮಿಲಿಯನ್ ಪಟ್ಟು ಮಸುಕಾದವು ಮತ್ತು ಎರಡು ಸಣ್ಣ ಉಪಗ್ರಹಗಳಾದ ಅಮಲ್ಥಿಯಾ ಮತ್ತು ಅಡ್ರಾಸ್ಟಿಯಾ ಹೊಂದಿದೆ.
ಈ ಒಂದು ಚಿತ್ರವು ನಮ್ಮ ಗುರು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ವಿಜ್ಞಾನವನ್ನು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಗುರುಗ್ರಹದ ಡೈನಾಮಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ರಸಾಯನಶಾಸ್ತ್ರ, ಅದರ ಉಂಗುರಗಳು ಮತ್ತು ಅದರ ಉಪಗ್ರಹ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಫೌಚೆಟ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಗ್ರಹದ ಬಗ್ಗೆ ಹೊಸ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಸಂಶೋಧಕರು ಈಗಾಗಲೇ ವೆಬ್‌ನ ಡೇಟಾವನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನಾಸಾ ಹೇಳಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement