ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ಸಾಲ-ಹಣಕಾಸು ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳ ಪಟ್ಟಿ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುತ್ತಿರುವ ಸರ್ಕಾರ, ಉಳಿದವುಗಳಿಗೆ ಶೀಘ್ರವೇ ನಿಷೇಧ

ನವದೆಹಲಿ: ಅಕ್ರಮ ಸಾಲದ ಆ್ಯಪ್‌ಗಳು ಗೂಗಲ್ ಪ್ಲೇ ಸ್ಟೋರ್ ಮತ್ತು ಆಪಲ್ ಆ್ಯಪ್ ಸ್ಟೋರ್‌ಗಳನ್ನು ತುಂಬುತ್ತಿವೆ. ಸಾಲದ ಆ್ಯಪ್ ಏಜೆಂಟ್‌ಗಳಿಂದ ಕಿರುಕುಳದ ಘಟನೆಗಳು ಕಳೆದ ಹಲವಾರು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಏರಿಕೆ ಕಂಡಿವೆ. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಸಾಲದ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಏಜೆಂಟ್ ಕಿರುಕುಳದಿಂದ ದಂಪತಿ ಆತ್ಮಹತ್ಯೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ದೇಶದಲ್ಲಿ ಈ ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ/ಅನಧಿಕೃತ ಸಾಲದ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಕಠಿಣ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದಾಗಿ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರ ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ.
ಈ ಅಕ್ರಮ ಸಾಲದ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳು ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಸ್ಕೋರ್ ಇಲ್ಲದೆ ಮತ್ತು ಕಳಪೆ ಉಳಿತಾಯದೊಂದಿಗೆ ಸಾಲವನ್ನು ನೀಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಅವರ ಹಣವನ್ನು ಮರಳಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಅನೈತಿಕ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತವೆ. ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾದರೆ, ಕೆಲವೇ ತಿಂಗಳುಗಳ ಹಿಂದೆ, ಗೂಗಲ್ ಭಾರತದಲ್ಲಿ 2000 ಅನೈತಿಕ ಸಾಲ ನೀಡುವ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿದೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಶುಕ್ರವಾರ, ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯವು ಗೂಗಲ್ ಪ್ಲೇ ಸ್ಟೋರ್ ಮತ್ತು ಆಪಲ್ ಆಪ್ ಸ್ಟೋರ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಕ್ರಮ ಸಾಲದ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಬಗ್ಗೆ ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದೆ. ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಆರ್‌ಬಿಐ) ಎಲ್ಲಾ ಕಾನೂನು ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳ “ವೈಟ್‌ಲಿಸ್ಟ್” ಅನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವೈಟ್‌ಲಿಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿರುವವುಗಳು ಮಾತ್ರ ಗೂಗಲ್ ಪ್ಲೇ ಸ್ಟೋರ್ ಮತ್ತು ಆಪಲ್ ಆಪ್ ಸ್ಟೋರ್‌ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವುದನ್ನು ಐಟಿ ಸಚಿವಾಲಯ ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಚಿವಾಲಯ ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ. ಆರ್‌ಬಿಐ ಎಲ್ಲಾ ಕಾನೂನು ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳ “ವೈಟ್‌ಲಿಸ್ಟ್” ಅನ್ನು ಸಿದ್ಧಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಈ “ವೈಟ್‌ಲಿಸ್ಟ್” ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಆಪ್ ಸ್ಟೋರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಹೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು MeitY ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು PBI ತನ್ನ ಅಧಿಕೃತ ಪತ್ರಿಕಾ ಪ್ರಕಟಣೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ನಿಯಮಿತ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಚಾನೆಲ್‌ಗಳ ಹೊರಗೆ “ಅಕ್ರಮ ಸಾಲ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳಿಗೆ” ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿವಿಧ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಚರ್ಚಿಸಲು ಕೇಂದ್ರ ಹಣಕಾಸು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ವ್ಯವಹಾರಗಳ ಸಚಿವೆ ನಿರ್ಮಲಾ ಸೀತಾರಾಮನ್ ಸಭೆಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆ ವಹಿಸಿದ ನಂತರ ಈ ನಿರ್ಧಾರವು ಬಂದಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಮನೆಗೆ ನುಗ್ಗಿ ಒಳಗೆಲ್ಲ ಆರಾಮವಾಗಿ ಓಡಾಡಿದ ಚಿರತೆ..! ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಸಭೆಯಲ್ಲಿ, ನಿರ್ಮಲಾ ಸೀತಾರಾಮನ್ ಅವರು “ಅಕ್ರಮ ಸಾಲದ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳು ಸಾಲ/ಸೂಕ್ಷ್ಮ ಕ್ರೆಡಿಟ್‌ಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿರುವ ನಿದರ್ಶನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ದುರ್ಬಲ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ-ಆದಾಯದ ಗುಂಪಿನ ಜನರಿಗೆ ಅತಿಯಾದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಬಡ್ಡಿದರದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಗುಪ್ತ ಶುಲ್ಕಗಳು ಮತ್ತು ಬ್ಲ್ಯಾಕ್‌ ಮೇಲಿಂಗ್, ಬೆದರಿಕೆಯ ಸಾಲ ವಸೂಲಿ, ಹಣ ಲಾಂಡರಿಂಗ್, ತೆರಿಗೆ ವಂಚನೆಗಳು, ಡೇಟಾದ ಉಲ್ಲಂಘನೆ/ಗೌಪ್ಯತೆ, ಮತ್ತು ಅನಿಯಂತ್ರಿತ ಪಾವತಿ ಸಂಗ್ರಾಹಕರು, ಶೆಲ್ ಕಂಪನಿಗಳು, ನಿಷ್ಕ್ರಿಯಗೊಂಡ NBFC ಗಳು, ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ದುರುಪಯೋಗದ ಸಾಧ್ಯತೆ ಬಗ್ಗೆ ಇತ್ಯಾದಿ ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯವು ಹೇಳಿದೆ.
ಗ್ರಾಹಕರು, ಬ್ಯಾಂಕ್ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳು, ಕಾನೂನು ಜಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಮಧ್ಯಸ್ಥಗಾರರಿಗೆ ಸೈಬರ್ ಜಾಗೃತಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಸೀತಾರಾಮನ್ ಹೇಳಿದರು. ಅವರು ಎಲ್ಲಾ ಸಚಿವಾಲಯಗಳು ಅಥವಾ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳಿಗೆ “ಅಂತಹ ಕಾನೂನುಬಾಹಿರ ಸಾಲ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ತಡೆಯಲು ಎಲ್ಲಾ ಸಂಭಾವ್ಯ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು” ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಸೂಚಿಸಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ರೈಲ್ವೇ ಉದ್ಯೋಗಕ್ಕಾಗಿ ಭೂಮಿ ಹಗರಣ: ಲಾಲು ಯಾದವ್, ಕುಟುಂಬದ ಸದಸ್ಯರ ವಿರುದ್ಧ ನ್ಯಾಯಾಲಯಕ್ಕೆ ಸಿಬಿಐ ಆರೋಪಟ್ಟಿ ಸಲ್ಲಿಕೆ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement