ಇರಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಹಿಜಾಬ್ ವಿರೋಧಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ತೀವ್ರ, ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆ 8ಕ್ಕೆ ಏರಿಕೆ, ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಸ್ಥಗಿತ

ದುಬೈ:  ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಡ್ರೆಸ್ ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯುತ ನೈತಿಕತೆಯ ಪೊಲೀಸರು ಬಂಧಿಸಿದ್ದ ಯುವತಿಯ ಸಾವಿನ ನಂತರ ಭುಗಿಲೆದ್ದ ಹಿಜಾಬ್‌ ವಿರುದ್ಧದ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ಐದನೇ ದಿನಕ್ಕೆ ಮುಂದುವರಿದಿದ್ದು, ಪ್ರತಿಭಟನೆ ತೀವ್ರಗೊಂಡ ನಂತರ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮಕ್ಕೆ ನಿರ್ಬಂಧ ವಿಧಿಸಲಾಗಿದೆ. ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ಮತ್ತು ಪೊಲೀಸರ ನಡುವಿನ ಘರ್ಷಣೆಯಲ್ಲಿ ಸತ್ತವರ ಸಂಖ್ಯೆ ಎಂಟಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕೃತ ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.
ಕಳೆದ ಎರಡು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ನಾಲ್ಕು ಜನರು ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಇರಾನಿನ ಮಾಧ್ಯಮಗಳುವರದಿ ಮಾಡಿವೆ. ಅಧಿಕೃತ ಮೂಲಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಒಟ್ಟು ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಎಂಟಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ಪೊಲೀಸ್ ಸದಸ್ಯ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರದ ಪರ ಸೇನಾ ಸದಸ್ಯರು ಸಹ ಸೇರಿದ್ದಾರೆ.
ಕಳೆದ ವಾರ ಇರಾನ್ ಕುರ್ದಿಸ್ತಾನ್‌ನ 22 ವರ್ಷದ ಮಹ್ಸಾ ಅಮಿನಿ ನೈತಿಕ ಪೊಲೀಸರ ಬಂಧನದಲ್ಲಿ ಸಾವಿಗೀಡಾದ ನಂತರ ಇರಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಹಿಜಾಬ್‌ ವಿರುದ್ಧದ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳು ಸ್ಫೋಟಗೊಂಡವು, ಮಹ್ಸಾ ಅಮಿನಿ ಅವರನ್ನು “ಅನುಚಿತ ಉಡುಗೆ” ಗಾಗಿ ಟೆಹ್ರಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಬಂಧಿಸಲಾಗಿತ್ತು.
ಮೊದಲು ಇರಾನ್‌ನ ಕುರ್ದಿಶ್-ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ವಾಯುವ್ಯ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರೀಕೃತವಾಗಿರುವ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಕನಿಷ್ಠ 50 ನಗರಗಳು ಮತ್ತು ಪಟ್ಟಣಗಳಿಗೆ ಹರಡಿವೆ, ಇದು 2019 ರಲ್ಲಿ ಗ್ಯಾಸೋಲಿನ್ ಬೆಲೆ ಏರಿಕೆಯಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಂತರದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಓದಿರಿ :-   ವಿಶ್ವದ 8ನೇ ಎತ್ತರದ ಪರ್ವತ ಮನಸ್ಲು ಬೇಸ್ ಕ್ಯಾಂಪ್‌ಗೆ ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಬೃಹತ್‌ ಹಿಮಕುಸಿತ: ಡೇರೆಗಳು ನಾಶ, ಎದ್ದುಬಿದ್ದು ಓಡಿದ ಜನರು | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಕುರ್ದಿಶ್ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಗುಂಪುಗಳು 10 ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ಭದ್ರತಾ ಪಡೆಗಳಿಂದ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟರು ಎಂದು ಹೇಳಿವೆ. ಆದರೆ ಇದರ ಸತ್ಯಾಸತ್ಯತೆ ಪರಿಶೀಲಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ರಾಯಿಟರ್ಸ್ ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ. ಭದ್ರತಾ ಪಡೆಗಳು ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರನ್ನು ಕೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ನಿರಾಕರಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾದ ಡ್ರೆಸ್ ಕೋಡ್ ಅನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯುತ ನೈತಿಕತೆಯ ಪೊಲೀಸರು ಬಂಧಿಸಿದ ನಂತರ ಕುರ್ದಿಶ್ ಮಹಿಳೆ ಮಹ್ಸಾ ಅಮಿನಿ (22) ಸಾವಿನ ನಂತರ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆಕ್ರೋಶ ಭುಗಿಲೆದ್ದಿದೆ.
ಕಳೆದ ಶುಕ್ರವಾರದಂದು ಆಕೆಯ ತವರು ಪ್ರಾಂತ್ಯದ ಕುರ್ದಿಸ್ತಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ಭುಗಿಲೆದ್ದವು, ಅಲ್ಲಿ ಗವರ್ನರ್ ಇಸ್ಮಾಯಿಲ್ ಜರೇ ಕೂಶಾ ಅವರು ಮೂರು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಯಾವಾಗ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟರು ಎಂದು ಸೂಚಿಸದೆ ಈ ಸಾವುಗಳ ಬಗ್ಗೆ “ಶತ್ರುಗಳ ಸಂಚು” ಎಂದು ದೂಷಿಸಿದರು.

ಬುಧವಾರ, ಕುರ್ದಿಸ್ತಾನ್ ಪೊಲೀಸ್ ಕಮಾಂಡರ್ ಅಲಿ ಆಜಾದಿ ಇನ್ನೊಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಸತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ತಸ್ನಿಮ್ ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಕೆರ್ಮಾನ್‌ಶಾ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಇನ್ನಿಬ್ಬರು ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಪ್ರದೇಶದ ಪ್ರಾಸಿಕ್ಯೂಟರ್ ಶಹರಾಮ್ ಕರಾಮಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಫಾರ್ಸ್ ಸುದ್ದಿ ಸಂಸ್ಥೆ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್ ನಿನ್ನೆ ನಡೆದ ಗಲಭೆಯಲ್ಲಿ ಇಬ್ಬರು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಇದನ್ನು ಪ್ರತಿ-ರೆವಲ್ಯುಶನರಿ ಏಜೆಂಟ್‌ಗಳು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನಮಗೆ ಖಚಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಸಾವುಗಳ ಮೇಲೆ, ನಾರ್ವೆ ಮೂಲದ ಕುರ್ದಿಶ್ ಹಕ್ಕುಗಳ ಗುಂಪು ಹೆಂಗಾವ್ ಪಶ್ಚಿಮ ಅಜೆರ್ಬೈಜಾನ್ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ರಾತ್ರಿಯಿಡೀ
16 ಮತ್ತು 23 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಇಬ್ಬರು ಉಗ್ರ ಘರ್ಷಣೆಗಳಿಂದ ತತ್ತರಿಸಿರುವ ಪಿರಾನ್‌ಶಹರ್ ಮತ್ತು ಉರ್ಮಿಯಾ ಪಟ್ಟಣಗಳಲ್ಲಿ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 17 ರಂದು ಕುರ್ದಿಸ್ತಾನದ ದಿವಾಂಡರೆಹ್‌ನಲ್ಲಿ ಗಾಯಗೊಂಡಿದ್ದ ಮತ್ತೊಬ್ಬ ಪುರುಷ ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ. ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಪರಿಶೀಲಿಸಲಾಗದ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 450 ಜನರು ಗಾಯಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು 500 ಮಂದಿಯನ್ನು ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೆಂಗಾವ್‌ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಗುಂಪು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಗುರುಗ್ರಹದ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಬಿರುಗಾಳಿಯ ನಂಬಲಾಗದ 3D ಅನಿಮೇಷನ್ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಈ ಅದ್ಭುತ ವೀಡಿಯೊ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

 

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

4 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement