ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹ, ಹದಿಹರೆಯದ ಗರ್ಭಧಾರಣೆಗಳು ಮುಸ್ಲಿಮರಲ್ಲಿ ಹಿಂದೂಗಳಿಗಿಂತ 30%ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚು: ವರದಿ

ನವದೆಹಲಿ: ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಮಕ್ಕಳ ಹಕ್ಕುಗಳ ರಕ್ಷಣಾ ಆಯೋಗ (ಎನ್‌ಸಿಪಿಸಿಆರ್‌) ಈ ವಾರ ಸಲ್ಲಿಸಿರುವ ಅರ್ಜಿಯ ಮೇರೆಗೆ ಅಪ್ರಾಪ್ತ ಮುಸ್ಲಿಂ ಯುವತಿಯನ್ನು ವಿವಾಹವಾಗಲು ಅನುಮತಿ ನೀಡಿದ ಪಂಜಾಬ್ ಮತ್ತು ಹರಿಯಾಣ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನ ಆದೇಶವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಸಮ್ಮತಿಸಿದೆ.
NCPCR ಇದು ಪೋಕ್ಸೋ (POCSO) ಕಾಯಿದೆಯ ನಿಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಪ್ರಾಪ್ತ ವಯಸ್ಕರ ಲೈಂಗಿಕ ದೌರ್ಜನ್ಯಕ್ಕೆ ಸಮನಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ತನ್ನ ಅರ್ಜಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದೆ.
ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವ ಕೆಲವು ಸಮುದಾಯಗಳಲ್ಲಿ ಅಪ್ರಾಪ್ತ ವಯಸ್ಸಿನ ವಿವಾಹವು ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಚಲಿತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮಕ್ಕಳ ಹಕ್ಕುಗಳ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕುಟುಂಬ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮೀಕ್ಷೆ-V (NFHS 2019-21) ಪ್ರಕಾರ, 20-24 ವಯಸ್ಸಿನ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ 23.3 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಮಹಿಳೆಯರು 18 ವರ್ಷವನ್ನು ತಲುಪುವ ಮೊದಲು ವಿವಾಹವಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಅಲ್ಲದೆ, NCRB-2021 ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕನಿಷ್ಠ ಮದುವೆಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸಲು ಪ್ರತಿದಿನ 34 ಅಪ್ರಾಪ್ತ ಬಾಲಕಿಯರನ್ನು ಅಪಹರಿಸಲಾಗುತ್ತಿತ್ತು.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

NFHS ದತ್ತಾಂಶವು ಭಾರತದಲ್ಲಿ 15 ರಿಂದ 19 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ 7 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಮಹಿಳೆಯರು ಮಗುವನ್ನು ಹೊಂದುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ಇದರ ಅನುಪಾತವು ಮುಸ್ಲಿಮರಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಧಿಕವಾಗಿದೆ -ಅದು 8.4%. ಅದೇ ಕ್ರೈಸ್ತರಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 6.8 ಮತ್ತು ಹಿಂದೂಗಳಲ್ಲಿ 6.5 % ಇದೆ. ಮುಸ್ಲಿಮರಲ್ಲಿ ಹದಿಹರೆಯದ ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯು ಹಿಂದೂಗಳಿಗಿಂತ 30%ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಮುಸ್ಲಿಮರಲ್ಲಿ ಗರ್ಭನಿರೋಧಕಗಳ ಬಳಕೆಯು ತುಂಬಾ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಡೇಟಾ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.
ಆದರೆ ಹಿಂದೂಗಳಿಗೆ ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹಕ್ಕಾಗಿ ದಂಡ ವಿಧಿಸಬಹುದಾದರೂ, ಮುಸ್ಲಿಮರು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವುದರಿಂದ ಅದು ಅನ್ವಯಿಸುವುದಿಲ್ಲ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   2021-22ರಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ಗಿಂತ 6 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ದೇಣಿಗೆ ಪಡೆದ ಬಿಜೆಪಿ....

ಹದಿಹರೆಯದ ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯು ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಸಂಪತ್ತನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವಿಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು. 15-19 ವಯಸ್ಸಿನ ಸುಮಾರು 53 ಪ್ರತಿಶತ ವಿವಾಹಿತ ಮಹಿಳೆಯರು ಈಗಾಗಲೇ ಮಗುವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ತ್ರಿಪುರಾ (22%), ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ (16%), ಆಂಧ್ರ ಪ್ರದೇಶ (13%), ಅಸ್ಸಾಂ (12%), ಬಿಹಾರ (11%) ಮತ್ತು ಜಾರ್ಖಂಡ್ (10%) ಹದಿಹರೆಯದ ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ.
ಈಗಾಗಲೇ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಸ್ಫೋಟದೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸುತ್ತಿರುವ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಅಪ್ರಾಪ್ತ ವಯಸ್ಕರ ವಿವಾಹಗಳು ಫಲವತ್ತತೆಯ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ನಂಬುತ್ತಾರೆ. NFHS ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಹಿಂದೂಗಳು ಮತ್ತು ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ನರಲ್ಲಿ 1.9 ಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಮುಸ್ಲಿಮರಲ್ಲಿ ಫಲವತ್ತತೆಯ ಪ್ರಮಾಣವು 2.4 ಆಗಿದೆ.
ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬಾಲ್ಯವಿವಾಹ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕೇವಲ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 222 ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು NCRB ಅಂಕಿಅಂಶಗಳು ತೋರಿಸುತ್ತವೆ. 2016ರಲ್ಲಿ ಇಂತಹ 326 ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕಂಡುಬಂದರೆ, 2021ರಲ್ಲಿ ಈ ಸಂಖ್ಯೆ 1,050ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ.
2016 ಮತ್ತು 2021 ರ ನಡುವೆ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕರ್ನಾಟಕ (757), ಅಸ್ಸಾಂ (577), ತಮಿಳುನಾಡು (469) ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ (431) ನಲ್ಲಿ ವರದಿಯಾಗಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಜುಲೈ-ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಜಿಡಿಪಿ ಬೆಳವಣಿಗೆ 6.3%

 

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

3 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement