ಇಸ್ರೋದಿಂದ ಮೊದಲ ವಾಣಿಜ್ಯ ಉಡಾವಣೆ: ಅತ್ಯಂತ ಭಾರವಾದ ಲಾಂಚರ್ LVM3ನಲ್ಲಿ 36 ಒನ್‌ ವೆಬ್‌ ಉಪಗ್ರಹ ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಲಿರುವ ಇಸ್ರೋ

ನವದೆಹಲಿ: ಗಡಿಯಾರವು ಶನಿವಾರ ರಾತ್ರಿ 12:07 ಗಂಟೆ ಹೊಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಭಾರತೀಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಇಸ್ರೋ) ತನ್ನ ಮೊದಲ ವಾಣಿಜ್ಯ ಉಡಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ತನ್ನ LVM3 ರಾಕೆಟ್ ಅನ್ನು 5,796 ಕೆಜಿಯಷ್ಟು ಭಾರವಾದ ಪೇಲೋಡ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಉಡಾವಣೆಗೊಳ್ಳಲಿದೆ. ಆನ್-ಬೋರ್ಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಟನ್‌ ಮೂಲದ ಒನ್ ವೆಬ್‌ನ 36 ವಿದೇಶಿ ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಭೂಮಿಯ ವೃತ್ತಾಕಾರದ ಕೆಳ ಭೂಮಿಯ ಕಕ್ಷೆಗೆ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
GSLV ಸರಣಿಯಿಂದ ಹೊಸದಾಗಿ ಗೊತ್ತುಪಡಿಸಿದ 43.5 ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರದ ರಾಕೆಟ್‌ಗೆ ಇದು ಐದನೇ ಉಡಾವಣೆಯಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ಈಗಾಗಲೇ ಶ್ರೀಹರಿಕೋಟಾದ ಸತೀಶ್ ಧವನ್ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಕೇಂದ್ರದಲ್ಲಿರುವ ಎರಡನೇ ಉಡಾವಣಾ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಈ ಉಡಾವಣೆಯು OneWeb ನೊಂದಿಗೆ ಇಸ್ರೋ (ISRO)ದ ವಾಣಿಜ್ಯ ವಿಭಾಗವಾದ ನ್ಯೂಸ್ಪೇಸ್ ಇಂಡಿಯಾ (NSIL) ಮೊದಲ ವ್ಯವಹಾರ ಒಪ್ಪಂದದ ಭಾಗವಾಗಿದೆ – ಇದು 2023 ರ ವೇಳೆಗೆ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶದಲ್ಲಿ 648-ಉಪಗ್ರಹಗಳ ಮೊದಲ ಸಮೂಹದೊಂದಿಗೆ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ವೇಗದ ಕಡಿಮೆ-ಲೇಟೆನ್ಸಿ ಬ್ರಾಡ್‌ಬ್ಯಾಂಡ್ ಇಂಟರ್ನೆಟ್ ಸಂಪರ್ಕ ತರಲು ಯೋಜಿಸಿದೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಟೆಲಿಕಾಂ ಉದ್ಯಮಿ ಸುನಿಲ್ ಮಿತ್ತಲ್-ಚಾಲಿತ ಭಾರ್ತಿ ಎಂಟರ್‌ಪ್ರೈಸಸ್ ಕಂಪನಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಹೂಡಿಕೆದಾರ ಮತ್ತು ಷೇರುದಾರರಾಗಿದ್ದು, ಇದು 2019 ರಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗಿನಿಂದ ಈಗಾಗಲೇ 13 ಉಡಾವಣೆಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ಉಡಾವಣೆಯೊಂದಿಗೆ, ಅದರ ಉಪಗ್ರಹಗಳ ಫ್ಲೀಟ್ 464ಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ.
OneWeb ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು 1200-ಕಿಮೀ ವೃತ್ತಾಕಾರದ ಕಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿ ಉಪಗ್ರಹವು ಪ್ರತಿ 109 ನಿಮಿಷಗಳಿಗೆ (1.49 ಗಂಟೆಗಳು) ಭೂಮಿಯ ಸುತ್ತ ಪೂರ್ಣ ಸುತ್ತನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಇಸ್ರೊಗಾಗಿ LVM3-M2 ಮಿಷನ್ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದದ್ದು ಎಂದರೆ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಏಜೆನ್ಸಿಯು ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಬಹು ಬ್ಯಾಚ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಿರುವುದನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಡೇಟಾ ಲಭ್ಯತೆಯನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯ ಅವಧಿಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು 601 ಕಿಮೀ ಎತ್ತರದ ಕಡಿಮೆ ಭೂಮಿಯ ಕಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   2023ರ ಬಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ 400 ಹೊಸ ವಂದೇ ಭಾರತ ರೈಲುಗಳ ಘೋಷಣೆ ಸಾಧ್ಯತೆ : ವರದಿ

ಮೊದಲ ವಾಣಿಜ್ಯ ಉಡಾವಣೆ
ಇಸ್ರೋ ಇದುವರೆಗೆ ತನ್ನ ಅತ್ಯಂತ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಪೋಲಾರ್ ಸ್ಯಾಟಲೈಟ್ ಲಾಂಚ್ ವೆಹಿಕಲ್ (PSLV) ನಲ್ಲಿ 345 ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಉಡಾವಣೆ ಮಾಡಿದೆ. 2017 ರಲ್ಲಿ, ರಾಕೆಟ್ ತನ್ನ ಕಾರ್ಟೊಸ್ಯಾಟ್ -2 ಉಪಗ್ರಹದೊಂದಿಗೆ 1,378 ಕೆಜಿ ತೂಕದ 103 ವಿದೇಶಿ ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಉಡಾಯಿಸಿತು. ತೊಂಬತ್ತಾರು ಉಪಗ್ರಹಗಳು ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ತಲಾ ಒಂದು ನೆದರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ಸ್, ಸ್ವಿಟ್ಜರ್ಲೆಂಡ್, ಇಸ್ರೇಲ್, ಕಝಾಕಿಸ್ತಾನ್ ಮತ್ತು ಯುಎಇಗೆ ಸೇರಿದ್ದವು.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇತ್ತೀಚಿನ ಮಿಷನ್‌ನೊಂದಿಗೆ, ವಾಣಿಜ್ಯ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಉಡಾವಣೆಗಳ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ಅದರ ಭಾರವಾದ ರಾಕೆಟ್ (LVM-3 (GSLV ಸರಣಿಯಿಂದ) ಅನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಲು ಯೋಜಿಸಿದೆ. GSLV ಯ ಹಿಂದಿನ ರಾಕೆಟ್‌ಗಳಿಗೆ 2,000 ಕೆಜಿ ಮಿತಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಂದರೆ 4,000 ಕೆಜಿ ಕ್ರಮಾಂಕದ ಭಾರವಾದ ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶಕ್ಕೆ ಸಾಗಿಸಲು ರಾಕೆಟ್ ಅನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಆಗಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಚೊಚ್ಚಲ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ಕೈಗೊಂಡ ಸಣ್ಣ ಉಪಗ್ರಹ ಉಡಾವಣಾ ವಾಹನವನ್ನು (SSLV) ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   24 ಗಂಟೆಯೊಳಗೆ ಅನಂತನಾಗ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಸರ್ಕಾರಿ ಕ್ವಾರ್ಟರ್ಸ್ ಖಾಲಿ ಮಾಡಲು ಮೆಹಬೂಬಾ ಮುಫ್ತಿಗೆ ನೋಟಿಸ್

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement