ಬುದ್ಧಿಜೀವಿಗಳು ಬಹುಮಟ್ಟಿಗೆ ಭಾರತ-ವಿರೋಧಿಗಳು, ಆದರೆ ವರ್ಗವಾಗಿಯೇ ಹೊರತು ವ್ಯಕ್ತಿಗತವಾಗಿ ಅಲ್ಲ: ಸಮಾಜಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಸಾಲ್ವಟೋರ್

ದೇಶದ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಶಕ್ತಿ ಅಥವಾ ದೌರ್ಬಲ್ಯಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಶ್ರೇಯಾಂಕ ನೀಡುವ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಚಿಂತಕರ ಚಾವಡಿಗಳು ಭಾರತದ ವಿರುದ್ಧ ಪಕ್ಷಪಾತ ಹೊಂದಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಇದು ಬೌದ್ಧಿಕ ವರ್ಗದ “ಭಾರತದ ವಿರೋಧಿ” ನಿಲುವಿನ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಮಾಜಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ ಡಾ ಸಾಲ್ವಟೋರ್ ಬಾಬೋನ್ಸ್ ಶನಿವಾರ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಮುಂಬೈನ ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೆ ಶೃಂಗ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಅವರು, ಶ್ರೇಯಾಂಕ ನೀಡುವ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು 150 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡುತ್ತವೆ. ಇದಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜನರಿಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅವರ ಹಿತಾಸಕ್ತಿ ಇಲ್ಲ. ಸಮಸ್ಯೆಯೆಂದರೆ ಈ ಎಲ್ಲಾ ಶ್ರೇಯಾಂಕಗಳು ಸಮೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿವೆ. ಎಲ್ಲರಿಗೂ ಒಂದೇ ವಿಧಾನವಿದೆ. ಅವರು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡುವ ದೇಶದ ಬುದ್ಧಿಜೀವಿಗಳು, ಪತ್ರಕರ್ತರು, ಶಿಕ್ಷಣತಜ್ಞರು ಅಥವಾ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ನೀಡುವ ವರದಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಅವರು ಸಮೀಕ್ಷೆ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಈ ವರದಿಗಳು ಪಕ್ಷಪಾತದಿಂದ ಕೂಡಿವೆ ಎಂದು ಡಾ.ಬಾಬೋನ್ಸ್ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರು.
ಮೂಲಭೂತವಾಗಿ, ಸಂಘಟನೆಗಳು ಭಾರತ ವಿರೋಧಿಯಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಪಕ್ಷಪಾತಗಳು ಹರಿದಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಹರಿದಾಡುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನನ್ನನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸಿ, ಭಾರತದ ಬೌದ್ಧಿಕ ವರ್ಗವು ಭಾರತ ವಿರೋಧಿಯಾಗಿದೆ; ಒಂದು ವರ್ಗವಾಗಿ ಮತ್ತು ಆದರೆ ವ್ಯಕ್ತಿಗತವಾಗಿ ಅಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

# ಬೌದ್ಧಿಕ ವರ್ಗ ಭಾರತ ವಿರೋಧಿಯೋ ಅಥವಾ ಮೋದಿ ವಿರೋಧಿಯೋ? ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಉತ್ತರಿಸಿದ ಅವರು, ಎರಡೂ ಸ್ವಲ್ಪ ಇದೆ. ಅವರು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಬಿಜೆಪಿ ಮತ್ತು ಮೋದಿ ವಿರೋಧಿಗಳು. ಆದರೆ ವರ್ಗವಾಗಿ ಮತ್ತು ವ್ಯಕ್ತಿಗತವಾಗಿ ಅಲ್ಲ. ಆದರೆ ಒಂದೆರಡು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ನೀವು ಯುಪಿಎ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತೀರಿ ಎಂದು ಊಹಿಸಿಕೊಳ್ಳಿ. ಅವರು ಅಲ್ಲಿರುವ ರಾಮಮಂದಿರವನ್ನು ಕೆಡವುತ್ತಾರೆಯೇ? ಅವರು ಯುಎಪಿಎ ತೆಗೆದುಹಾಕುತ್ತಾರೆಯೇ? ಹಾಗಾದರೆ, ಯಾವ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆಯೋ, ಆ ನೆಲೆಗಳು ಬಹುಶಃ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಉಳಿಯುತ್ತವೆ, ಅವರು ಮಾಡಿದರೆ, ಅದೇ ಟೀಕೆಗಳು ಅವರಿಗೆ ಅನ್ವಯಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಡಾ ಬಾಬೋನ್ಸ್ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರು.

ಭಾರತ ರಷ್ಯಾಕ್ಕೆ ಏಕೆ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿದೆ? ಒಂದು ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿ ರಷ್ಯಾದ ವೀಟೋ ಬೇಕು. ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ, ಭಾರತವನ್ನು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಫ್ಯಾಸಿಸ್ಟ್ ರಾಷ್ಟ್ರವೆಂದು ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕ್ರಿಯಾವಾದವು ಭಾರತದ ಬಾಗಿಲಿಗೆ ನಿಲ್ಲುವುದಿಲ್ಲ. ಭಾರತದ ರಾಕ್ಷಸೀಕರಣ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಂಗದಲ್ಲಿ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ. ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ಚಿಂತಿಸಬೇಕು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

* ಕಳೆದ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ ನಂತರದ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪತ್ರಕರ್ತರನ್ನು ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆಯಲ್ಲ..?
ಇದು ನಿಮಗೆ ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ” ಎಂದು ಅವರು ಅಧಿವೇಶನದ ನಿರೂಪಕ ರಾಜದೀಪ್ ಸರ್ದೇಸಾಯಿ ಅವರಿಗೆ ಹೇಳಿದರು.
ಚೀನಾ ಒಂದರಲ್ಲೇ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟ ಪತ್ರಕರ್ತರ ಸಂಖ್ಯೆಯು ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಸಂಖ್ಯೆಯಾಗಿದೆ. ತಲಾವಾರು ಬಗ್ಗೆ ಏನು? ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿ ಶತಕೋಟಿ ಜನರಿಗೆ 3.5 ಪತ್ರಕರ್ತರು ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರಪಂಚದ ಇತರ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿ ಶತಕೋಟಿ ಜನರಿಗೆ 6.3 ಪತ್ರಕರ್ತರು ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಪ್ರಪಂಚದ ಇತರ ಭಾಗಗಳಿಗಿಂತ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪತ್ರಕರ್ತರಾಗುವುದು ಹೆಚ್ಚು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಇದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸದರು.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣಗಳು-ಸುತ್ತಮುತ್ತ 5G ಸೇವೆ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿ ಟೆಲಿಕಾಂ ಇಲಾಖೆ ಆದೇಶ : ವರದಿ

ದೇಶದಲ್ಲಿ ಪತ್ರಿಕಾ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಸೂಚ್ಯಂಕವೂ ಕೆಳಗಿದೆಯಲ್ಲ ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ಉತ್ತರಿಸಿದ ಅವರು, ಪತ್ರಿಕಾ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಸೂಚ್ಯಂಕದಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಈಗ ಹಾಂಗ್‌ಕಾಂಗ್‌ಗಿಂತ ಕೆಳಗಿದೆ. 2022ರಲ್ಲಿ, ಹಾಂಗ್‌ಕಾಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಭದ್ರತಾ ಕಾನೂನು ಜಾರಿಯಾದ ನಂತರ, ಆಪಲ್ ಡೈಲಿಯನ್ನು ಮುಚ್ಚಿದ ನಂತರ, ಅದರ ಪ್ರಕಾಶಕರ ಅಪಹರಣ, ಅದರ ಮುದ್ರಣಾಲಯಗಳನ್ನು ಕೆಡವುವಿಕೆಯ ನಂತರವೂ ಹಾಂಗ್‌ಕಾಂಗ್‌ಗಿಂತ ಭಾರತವು ಕೆಳಗಿನ ಸ್ಥಾನ ಪಡೆದಿದೆ. ಸಾನ್ಸ್ ಫ್ರಾಂಟಿಯರ್ಸ್ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಪತ್ರಿಕಾ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಸೂಚ್ಯಂಕದಲ್ಲಿ ಹಾಂಗ್‌ಕಾಂಗ್‌ಗಿಂತ ಭಾರತ ಕೆಳಗಿದೆ. ಈಗ ನೀವು ಭಾರತದ ಪತ್ರಕರ್ತರು ಹೇಳಿ, ಹಾಂಗ್‌ಕಾಂಗ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಪತ್ರಕರ್ತರಿಗಿಂತ ನೀವು ಹೆಚ್ಚು ತುಳಿತಕ್ಕೊಳಗಾಗಿದ್ದೀರಾ?” ಎಂದು ಅವರು ಮರುಪ್ರಶ್ನಿಸಿದರು.

“ನಿಮ್ಮ ಫೋನ್ ಎತ್ತಿಕೊಂಡು ಗೂಗಲ್‌ಗೆ ಕೇಳಿ: ಭಾರತವು ಫ್ಯಾಸಿಸ್ಟ್ ದೇಶವೇ? ಗೂಗಲ್ ನಿಮಗೆ ‘ಹೌದು’ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಅದು ನೀವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸಬೇಕಾದ ವಿಷಯ. ಅದು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಅಪಾಯವಾಗಿದೆ, ನೀವು ಯಾವುದೇ ಬದಿಯಲ್ಲಿದ್ದರೂ, ನಾನು ಪತ್ರಕರ್ತರನ್ನು ದೂಷಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ನಾನು ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ನಾಗರಿಕರು ತಮ್ಮ ದೇಶದ ಬಗ್ಗೆ ಏನು ನಂಬುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಟೀಕಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ನಾನು ಭಾರತದ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದಲ್ಲಿ ತಪ್ಪಾಗಿ ವರ್ತಿಸುತ್ತಿರುವ ಶಿಕ್ಷಣತಜ್ಞರನ್ನು ಟೀಕಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ, ಏಕೆಂದರೆ ನಾನು ಪ್ರತಿ ಸಾಕ್ಷ್ಯವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿದ್ದೇನೆ. . ಪ್ರತಿ ಹಂತದಲ್ಲೂ, ಚೆರ್ರಿ ಪಿಕಿಂಗ್, ತಪ್ಪು ನಿರೂಪಣೆ ಮತ್ತು ಸಂಪಾದಕೀಯ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವಲ್ಲಿ ವಿಫಲವಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ದೇಶದ್ರೋಹ ಕಾನೂನುಗಳು
ಈ ವಿಷಯವು ನಿಮಗೆ [ರಾಜದೀಪ್ ಸರ್ದೇಸಾಯಿ] ತುಂಬಾ ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನನಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ. ನಾನು ನಿಮ್ಮ ವಿಕಿಪೀಡಿಯ ಪುಟವನ್ನು ಓದಿದ್ದೇನೆ. ಆದರೆ ನಾನು ಡೇಟಾಗೆ ಹೋಗಬೇಕಾಗಿದೆ. ಡೇಟಾವು ‘2010 ರಿಂದ 2020 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ’ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ನಾನು ಅದನ್ನು ನೋಡಿದಾಗ, ನಾನು ತಕ್ಷಣವೇ ಡೇಟಾಗೆ ಹಿಂತಿರುಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ 2010 ರಿಂದ 2019 ಒಂದು ದಶಕ ಅಥವಾ 2011 ರಿಂದ 2020 ಒಂದು ದಶಕ. ಆದರೆ ನೀವು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ 2010 ಮತ್ತು 2020 ಅನ್ನು ಅಂತಿಮ ಬಿಂದುಗಳಾಗಿ ಬಳಸಿದಾಗ, ಸಂಖ್ಯೆಗಳು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
2010, ದೇಶದ್ರೋಹಕ್ಕಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ಡೇಟಾವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಆದರೆ 2020 ರಲ್ಲಿ, ಒಂದು ಬಂಪ್ ಇತ್ತು. ಆದ್ದರಿಂದ ನೀವು ಒಂದು ಟ್ರೆಂಡ್‌ ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತೀರಿ. ಮತ್ತು ಅವರು ಟ್ರೆಂಡ್‌ ಕಂಡುಕೊಂಡರು. ಅದು ಸಮಸ್ಯೆ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ. ಈ ಟ್ರೆಂಡ್‌ಗಳು ನಿಮ್ಮ ನಿಷ್ಪಕ್ಷಪಾತವಾದ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಅಧ್ಯಯನಗಳಿಗೆ ಪ್ರಚೋದನೆಯಾಗಬಾರದು. ಪತ್ರಕರ್ತರು ಹಾಗೆ ಮಾಡಿದರೆ, ನಾನು ನಿಮ್ಮನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸುತ್ತೇನೆ, ಆದರೆ ಒಂದು ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಸಂಸ್ಥೆ, ಸ್ವತಂತ್ರ ಚಿಂತಕರ ಚಾವಡಿಯು ಆ ರೀತಿಯ ಚೆರ್ರಿ-ಪಿಕ್ಕಿಂಗ್‌ ನಲ್ಲಿ ತೊಡಗಬಾರದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   2021-22ರಲ್ಲಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ಗಿಂತ 6 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ದೇಣಿಗೆ ಪಡೆದ ಬಿಜೆಪಿ....

ಭಾರತವು ಕೇವಲ ಭಾಗಶಃ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವೇ?
ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮುಸ್ಲಿಮರು ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಡಾ ಬಾಬೋನ್ಸ್ ಹೇಳಿದರು. ನಾವು ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವಾಗ, ಜನರು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇಸ್ಲಾಂ ಧರ್ಮದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತ್ರ ಮಾತನಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತೀಯ ರಾಜಕೀಯದಲ್ಲಿ ಮುಸ್ಲಿಮರು ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಬಹುಶಃ ಈ ಸಮ್ಮೇಳನದಲ್ಲಿಯೂ ಕಡಿಮೆ ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯ ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ. ಸಮ್ಮೇಳನದಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ಮುಸ್ಲಿಂ ಭಾಷಿಕರು ಇದ್ದಾರೆ? ಬಹುಶಃ ಇಲ್ಲ. 15 ರಷ್ಟು ಸಹ. ಈಗ ಅದಕ್ಕೆ ಕಾರಣಗಳಿವೆ. ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದ ಶಿಕ್ಷಣ, ಕಡಿಮೆ ಆದಾಯದ ಮಟ್ಟಗಳಿದ್ದರೆ, ಸಂಸತ್ತಿನ ಸ್ಥಾನಗಳ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ನೀವು ಕಡಿಮೆ ಮಟ್ಟದ ಸಾಧನೆಯನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತೀರಿ. ನಾನು ಅದನ್ನು ಕ್ಷಮಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಭಾರತವು ತನ್ನ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಮುಸ್ಲಿಮರನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಒಳಗೊಳ್ಳಲು ಹೆಚ್ಚು ಶ್ರಮಿಸಬೇಕು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಭಾರತ ಒಂದು ಯಶಸ್ಸಿನ ಕಥೆ
ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಶ್ರೇಯಾಂಕದಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಅನ್ಯಾಯದ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಹೇಳಿದರು. “ನಾನು ಭಾರತದ ಬಗ್ಗೆ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದೇನೆ ಏಕೆಂದರೆ ನೀವು ಭಾರತವನ್ನು ತುಲನಾತ್ಮಕ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ ನೋಡಿದಾಗ, ಭಾರತವು ವಿಶ್ವದ ಶ್ರೇಷ್ಠ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಯಶಸ್ಸಿನ ಕಥೆಯಾಗಿದೆ.” ನಾವು ನೋಡುವ ಮೊದಲ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಕಳಪೆ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಎಂಬುದಿಲ್ಲ. ಪ್ರತಿ ವರ್ಷಕ್ಕೆ $10,000 ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಿರುವ ಜಿಡಿಪಿ ಹೊಂದಿರುವ ಯಾವುದೇ ದೇಶವಿಲ್ಲ, ಭಾರತವು ಕೆಲವು ದಶಕಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲದಿಂದಲೂ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವ ಚುನಾವಣೆಗಳ ಸ್ಥಿರ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಶ್ರೀಮಂತ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವಗಳಾಗುವುದರಲ್ಲಿ ಆಶ್ಚರ್ಯವೇನಿಲ್ಲ. ಭಾರತವು ಉತ್ತಮ ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಏಕೈಕ ಬಡ ದೇಶವಾಗಿದೆ. ಇದು ತನ್ನ ಸಂಪೂರ್ಣ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವಾಗಿ ಉಳಿದಿರುವ ಏಕೈಕ ವಸಾಹತುಶಾಹಿಯ ನಂತರದ ದೇಶವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಯುರೇಷಿಯನ್ ಖಂಡದಲ್ಲಿ ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾ ಮತ್ತು ಇಸ್ರೇಲ್ ನಡುವಿನ ಏಕೈಕ ಉತ್ತಮ ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವಾಗಿದೆ. ಅದು ಭಾರತವನ್ನು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಅಸಾಧಾರಣ ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಅದು ನನ್ನನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಪ್ರೇರೇಪಿಸಿತು” ಎಂದು ಡಾ ಸಾಲ್ವೇಟರ್ ಬಾಬೋನ್ಸ್ ಹೇಳಿದರು.

 

 

 

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

2.5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement