ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾದ ಜಾವಾದಲ್ಲಿ ಭೂಕಂಪ : ಕನಿಷ್ಠ 162 ಸಾವು, 700 ಮಂದಿಗೆ ಗಾಯ

ಸಿಯಾಂಜೂರ್ (ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾ) : ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾದ ಮುಖ್ಯ ದ್ವೀಪ ಜಾವಾದಲ್ಲಿ ಸೋಮವಾರ ಸಂಭವಿಸಿದ ಪ್ರಬಲ ಭೂಕಂಪದಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ 162 ಜನರು ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು 700  ಜನರು ಗಾಯಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಭಯಭೀತರಾದ ನಿವಾಸಿಗಳು ರಸ್ತೆಗೆ ಓಡಿಹೋದರು, ಕೆಲವರು ಭಗ್ನಾವಶೇಷಗಳಡಿ ಸಿಲುಕಿದರು.
ಸತ್ತವರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವರು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಶಾಲಾ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಾಗಿದ್ದು, ಭೂಕಂಪದಿಂದ ಶಾಲಾ ಕಟ್ಟಡ ಕುಸಿದು ಬಿದ್ದಾಗ ಹಲವಾರು ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು ಇಸ್ಲಾಮಿಕ್ ಶಾಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಪಾಠಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತಿದ್ದರು ಎಂದು ಪಶ್ಚಿಮ ಜಾವಾ ಗವರ್ನರ್ ರಿದ್ವಾನ್ ಕಾಮಿಲ್ ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ. ದೂರದ, ಗ್ರಾಮೀಣ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಯಾವುದೇ ಅಂದಾಜುಗಳು ತಕ್ಷಣವೇ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲ. ಸಿಯಾಂಜೂರ್ ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 1,75,000 ಜನರು ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅದೇ ಹೆಸರಿನ ಪರ್ವತ ಜಿಲ್ಲೆಯು 25 ಲಕ್ಷಗಳಿಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಧರ್ಮನಿಷ್ಠೆಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾದ ಸಿಯಾಂಜೂರ್ ಜನರು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಒಂದು ಮತ್ತು ಎರಡು ಅಂತಸ್ತಿನ ಕಟ್ಟಡಗಳ ಪಟ್ಟಣಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಗ್ರಾಮಾಂತರದಲ್ಲಿರುವ ಸಣ್ಣ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಾರೆ.
ಮನೆಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ 13,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರನ್ನು ಸ್ಥಳಾಂತರ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕಾಮಿಲ್ ಹೇಳಿದರು.
ತುರ್ತು ಕಾರ್ಯಕರ್ತರು ಗಾಯಗೊಂಡವರಿಗೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳ ಹೊರಗೆ, ಟೆರೇಸ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಸಿಯಾಂಜೂರ್ ಪ್ರದೇಶದ ಪಾರ್ಕಿಂಗ್ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಟ್ರೆಚರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಕಂಬಳಿಗಳ ಮೇಲೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಈ ಪ್ರದೇಶವು ದ್ವೀಪದ ರಾಜಧಾನಿ ಜಾವಾದಿಂದ ಸುಮಾರು ಮೂರು ಗಂಟೆಗಳ ಪ್ರಯಾಣದ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   'ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲ' : ಲೋಕಸಭೆ ಚುನಾವಣೆ ಮೊದಲ ಹಂತದ ಮತದಾನಕ್ಕೂ ಮುನ್ನ ಬಿಜೆಪಿ-ಎನ್‌ಡಿಎ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳಿಗೆ ಪತ್ರ ಬರೆದ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ

ಮಕ್ಕಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಗಾಯಗೊಂಡವರಿಗೆ ಆಕ್ಸಿಜನ್ ಮಾಸ್ಕ್ ಮತ್ತು IV ಲೈನ್‌ಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಕೆಲವರು ಪುನಶ್ಚೇತನಗೊಂಡರು. ನಾನು ಮೂರ್ಛೆ ಹೋದೆ. ಇದು ತುಂಬಾ ಬಲವಾಗಿತ್ತು ಎಂದು ನಿರ್ಮಾಣ ಕೆಲಸಗಾರ ಹಸನ್ ಹೇಳಿದರು.
ನನ್ನ ಸ್ನೇಹಿತರು ಕಟ್ಟಡದಿಂದ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಓಡುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ನಾನು ನೋಡಿದೆ. ಆದರೆ ಹೊರಬರಲು ತಡವಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ನಾನು ಗೋಡೆ ಬಡಿದು ಕೆಳಗೆ ಬಿದ್ದು ಗಾಯಗೊಂಡೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಪಶ್ಚಿಮ ಜಾವಾ ಪ್ರಾಂತ್ಯದ ಸಿಯಾಂಜೂರ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಮಧ್ಯಾಹ್ನ 10 ಕಿಲೋಮೀಟರ್ ಆಳದಲ್ಲಿ 5.6 ತೀವ್ರತೆಯ ಭೂಕಂಪನವು ಸಂಭವಿಸಿದ ನಂತರ ನಿವಾಸಿಗಳಲ್ಲಿ ಬಹುತೇಕರು ಅಳುತ್ತಾ ತಮ್ಮ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹಿಡಿದುಕೊಂಡು ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ಮನೆಗಳಿಂದ ಓಡಿಹೋದರು.ಸಿಯಾಂಜೂರ್‌ನ ಅನೇಕ ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ, ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ ಮತ್ತು ಮೇಲ್ಛಾವಣಿಯ ಹೆಂಚುಗಳ ತುಂಡುಗಳು ಮಲಗುವ ಕೋಣೆಗಳ ಒಳಗೆ ಬಿದ್ದಿವೆ.

ಭೂಕಂಪವು ತುಂಬಾ ಪ್ರಬಲವಾದ ಕಾರಣ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ವಾಹನಗಳು ನಿಂತವು. ಭೂಮಿ ಮೂರು ಬಾರಿ ನಡುಗಿತು ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸಿದೆ, ಮೊದಲನೆಯದು ಸುಮಾರು 10 ಸೆಕೆಂಡುಗಳ ಕಾಲ ಪ್ರಬಲವಾಗಿದೆ. ನಾನು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಅಂಗಡಿಯ ಪಕ್ಕದ ಅಂಗಡಿಯ ಮೇಲ್ಛಾವಣಿ ಕುಸಿದಿದೆ ಮತ್ತು ಇಬ್ಬರು ಗಾಯಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಕೆಲವರು ಹೇಳಿದರು.
ಹಲವಾರು ಭೂಕುಸಿತಗಳು ಸಿಯಾಂಜೂರ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ರಸ್ತೆಗಳನ್ನು ಮುಚ್ಚಿದವು. ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ಹತ್ತಾರು ಕಟ್ಟಡಗಳಲ್ಲಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯೂ ಸೇರಿದೆ ಎಂದು ಸಂಸ್ಥೆ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾದ ಹವಾಮಾನಶಾಸ್ತ್ರ, ಹವಾಮಾನಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ಭೂಭೌತಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಭೂಕಂಪದ ನಂತರ ಕನಿಷ್ಠ 25 ನಂತರದ ಕಂಪನವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ. ಕಂಪನವು ತುಂಬಾ ಪ್ರಬಲವಾಗಿದೆ. ನನ್ನ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳು ಮತ್ತು ನಾನು ತುರ್ತು ಮೆಟ್ಟಿಲುಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಒಂಬತ್ತನೇ ಮಹಡಿಯಲ್ಲಿರುವ ನಮ್ಮ ಕಚೇರಿಯಿಂದ ಹೊರಬರಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿದೆವು ”ಎಂದು ರಾಜಧಾನಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ವಿದಿ ಪ್ರಿಮಧಾನಿಯಾ ಹೇಳಿದರು, ಅಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ನಿವಾಸಿಗಳು ಬೀದಿಗೆ ಓಡಿಹೋದರು ಮತ್ತು ಇತರರು ಡೆಸ್ಕ್‌ಗಳ ಕೆಳಗೆ ಅಡಗಿಕೊಂಡರು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ದೆಹಲಿ ವಕ್ಫ್ ಬೋರ್ಡ್ ಹಗರಣ : 9 ತಾಸುಗಳ ವಿಚಾರಣೆಯ ನಂತರ ಎಎಪಿ ನಾಯಕ ಅಮಾನತುಲ್ಲಾ ಖಾನ್ ಬಂಧಿಸಿದ ಇ.ಡಿ.

27 ಕೋಟಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರಿರುವ ದೇಶವು ಭೂಕಂಪಗಳು, ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿ ಸ್ಫೋಟಗಳು ಮತ್ತು ಸುನಾಮಿಗಳಿಂದ ಆಗಾಗ್ಗೆ ತೊಂದರೆಗೊಳಗಾಗಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಜಲಾನಯನ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿಗಳು ಮತ್ತು ಭೂಕಂಪದ “ರಿಂಗ್ ಆಫ್ ಫೈರ್” ಸ್ಥಳವಾಗಿದೆ.
ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ, ಪಶ್ಚಿಮ ಸುಮಾತ್ರಾ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ 6.2 ತೀವ್ರತೆಯ ಭೂಕಂಪದಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ 25 ಜನರು ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು 460 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಗಾಯಗೊಂಡಿದ್ದರು. ಜನವರಿ 2021 ರಲ್ಲಿ, ಪಶ್ಚಿಮ ಸುಲವೆಸಿ ಪ್ರಾಂತ್ಯದಲ್ಲಿ 6.2 ತೀವ್ರತೆಯ ಭೂಕಂಪವು 100 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರನ್ನು ಕೊಂದಿತು ಮತ್ತು ಸುಮಾರು 6,500 ಜನರು ಗಾಯಗೊಂಡರು. 2004 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಬಲ ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದ ಭೂಕಂಪ ಮತ್ತು ಸುನಾಮಿ ಒಂದು ಡಜನ್ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 2,30,000 ಜನರು ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದರು.

3 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement