ಗುಜರಾತ್ ಮೊರ್ಬಿ ತೂಗು ಸೇತುವೆ ದುರಂತದ ದಿನ 500 ಜನರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಸೇತುವೆಗೆ 3,165 ಜನರಿಗೆ ಟಿಕೆಟ್‌ ನೀಡಲಾಗಿತ್ತು- ಆಘಾತಕಾರಿ ಮಾಹಿತಿ ಬಹಿರಂಗ…!

ಮೊರ್ಬಿ: ಗುಜರಾತ್‌ನ ಮೋರ್ಬಿಯಲ್ಲಿ ಸೇತುವೆ ಕುಸಿತದ ಘಟನೆಯನ್ನು ದೊಡ್ಡ ದುರಂತ” ಎಂದು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಕರೆದ ಒಂದು ದಿನದ ನಂತರ, ಮಂಗಳವಾರದ ವಿಧಿವಿಜ್ಞಾನ ತನಿಖೆಯ ವರದಿಯು ಸೇತುವೆ ಕುಸಿದು 132 ಜನರನ್ನು ಸಾವಿಗೆ ಕಾರಣವಾದ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 30 ರಂದು ಜನರಿಗೆ 3,165 ಟಿಕೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿದೆ ಎಂಬ ಅಂಶವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ…!
ಕೇಬಲ್‌ಗಳು ತುಕ್ಕು ಹಿಡಿದಿವೆ ಮತ್ತು ಸೇತುವೆಯ ಆಂಕರ್‌ಗಳು ಮುರಿದುಹೋಗಿವೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ. NDTV ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಒಂದು ಶತಮಾನದ ಹಿಂದೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಸೇತುವೆಯ ಭಾರ ಹೊರುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ನಿರ್ಣಯಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರಿ ವಕೀಲರು ಜಿಲ್ಲಾ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ವರದಿಯನ್ನು ಮಂಡಿಸಿದರು.
ಕನಿಷ್ಠ 132ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರ ಸಾವಿಗೆ ಕಾರಣವಾದ ದುರ್ಘಟನೆಯ ದಿನದಂದು ಸಂದರ್ಶಕರಿಗೆ 3,165 ಟಿಕೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಇದರೊಂದಿಗೆ ಗುಜರಾತ್‌ನ ಮೊರ್ಬಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಈ ಘಟನೆಯ ತನಿಖೆಯು ಸೇತುವೆಯನ್ನು ಮರುಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ನಂತರ ನವೀಕರಣ ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಣೆಯಲ್ಲಿನ ದೊಡ್ಡ ನ್ಯೂನತೆಗಳನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿದೆ. ಹಾಗೂ ಒರೆವಾ ಗ್ರೂಪ್, ಗುತ್ತಿಗೆದಾರ ಮತ್ತು ಸ್ಥಳೀಯ ಪುರಸಭೆಯನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದೆ.
ತೂಗು ಸೇತುವೆಯ ನಿರ್ವಹಣೆ, ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಮತ್ತು ಭದ್ರತೆಯ ಹೊಣೆ ಹೊತ್ತಿರುವ ಗುತ್ತಿಗೆದಾರರಾದ ಒರೆವಾ ಗ್ರೂಪ್, ಅಕ್ಟೋಬರ್ 30 ರಂದು ಸೇತುವೆ ಕುಸಿದಾಗ 3,165 ಟಿಕೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಿತ್ತು ಎಂದು ಇಂದು, ಮಂಗಳವಾರ ಜಿಲ್ಲಾ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಫಾರೆನ್ಸಿಕ್‌ ವರದಿ ಸಲ್ಲಿಸುವಾಗ ಸರ್ಕಾರಿ ವಕೀಲರು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಒಂದು ಶತಮಾನದ ಹಿಂದೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಸೇತುವೆಯ ಭಾರ ಹೊರುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಕಂಪನಿಯು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಮಾಡಿಲ್ಲ.
ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಸೇತುವೆಯ ಕೇಬಲ್‌ಗಳು ತುಕ್ಕು ಹಿಡಿದಿವೆ, ಅದರ ಆಂಕರ್‌ಗಳು ಹಾನಿಗೊಳಗಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳಿಗೆ ಕೇಬಲ್‌ಗಳನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸುವ ಬೋಲ್ಟ್‌ಗಳು ಸಹ ಸಡಿಲವಾಗಿವೆ. ಹಳೆಯ ಕೇಬಲ್‌ಗಳು ಗುತ್ತಿಗೆದಾರರ ಹೊಸ, ಭಾರವಾದ ನೆಲಹಾಸಿನ ಭಾರವನ್ನು ಸಾಗಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಆರಂಭಿಕ ತನಿಖೆಯಿಂದ ತಿಳಿದುಬಂದಿದೆ.
ಈವರೆಗೆ ಬಂಧಿಸಲಾದ ಒಂಬತ್ತು ಉದ್ಯೋಗಿಗಳ ಜಾಮೀನು ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರಿ ವಕೀಲರ ಪ್ರಕಾರ, ಒರೆವಾದಿಂದ ನೇಮಕಗೊಂಡ ಗಾರ್ಡ್ ಮತ್ತು ಟಿಕೆಟ್ ಕಲೆಕ್ಟರ್‌ಗಳು ಜನ ಸಮೂಹದ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಪೂರ್ವ ಅನುಭವವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, “ಅಜಂತಾ” ಗಡಿಯಾರಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾದ ಒರೆವಾದ ಉನ್ನತ ಆಡಳಿತದ ಯಾರನ್ನೂ ಬಂಧಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ತೆಲಂಗಾಣ ಸಿಎಂ ಕೆಸಿಆರ್ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗೆ ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದ ವೈಎಸ್‌ಆರ್‌ಟಿಪಿ ಮುಖ್ಯಸ್ಥೆ ಶರ್ಮಿಳಾ ಕಾರನ್ನು ಅವರು ಒಳಗೆ ಕುಳಿತಿದ್ದಾಗಲೇ ಎಳೆದೊಯ್ದ ಹೈದರಾಬಾದ್ ಪೊಲೀಸರು | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಸುರಕ್ಷತಾ ಪ್ರೋಟೋಕಾಲ್‌ಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಕಾವಲುಗಾರರಿಗೆ ಹೇಳಿಲ್ಲ..
ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಸೇತುವೆ ಕಾವಲುಗಾರರಿಗೆ ಸುರಕ್ಷತಾ ಕ್ರಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಥವಾ ಒಂದು ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸೇತುವೆಯ ಮೇಲೆ ಹೋಗಲು ಅನುಮತಿಸಬೇಕಾದ ಜನರ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಎಂದಿಗೂ ತರಬೇತಿ ನೀಡಲಾಗಿಲ್ಲ. “ಒರೆವಾ ಭದ್ರತೆಯ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು, ಆದರೆ ಅಪಘಾತದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಜನರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಅವರು ಯಾವುದೇ ಜೀವರಕ್ಷಕ ಅಥವಾ ದೋಣಿಗಳನ್ನು ಸಹ ಇಟ್ಟುಕೊಂಡಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಜಿಲ್ಲಾ ಮಟ್ಟದ ಸರ್ಕಾರಿ ವಕೀಲ ವಿಜಯ್ ಜಾನಿ ಮಾಧ್ಯಮಗಳಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.
ಮಚ್ಚು ನದಿಯ ತೂಗು ಸೇತುವೆ ಪುನರಾರಂಭಗೊಂಡ ನಾಲ್ಕು ದಿನಗಳಲ್ಲೇ ಕುಸಿದು ಬಿದ್ದಿದೆ. ಒಪ್ಪಂದದ ಪ್ರಕಾರ, ಇದನ್ನು ಎಂಟರಿಂದ ಹನ್ನೆರಡು ತಿಂಗಳವರೆಗೆ ಮುಚ್ಚಬೇಕಾಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ಸ್ಥಳೀಯ ನಾಗರಿಕ ಸಂಸ್ಥೆ ಏಳು ತಿಂಗಳ ನಂತರ ಗುಜರಾತಿ ಹೊಸ ವರ್ಷದ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 26 ರಂದು ಅದನ್ನು ತೆರೆಯಿತು, ಅದಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಫಿಟ್‌ನೆಸ್ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರವನ್ನೂ ಪಡೆಯಲಿಲ್ಲ.
ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ, ಕಳೆದ ವಾರ, ಮೊರ್ಬಿ ಮುನ್ಸಿಪಲ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಶನ್ ಘಟನೆಯ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ವಹಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಅಫಿಡವಿಟ್‌ನಲ್ಲಿ, “ಸೇತುವೆಯನ್ನು ತೆರೆಯಬಾರದಾಗಿತ್ತು” ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ಒಬ್ಬ ಅಧಿಕಾರಿಯನ್ನು ಅಮಾನತು ಮಾಡಿದೆ. ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಈ ದುರಂತವನ್ನು ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಿತವಾಗಿ ಗಮನಿಸಿತು ಮತ್ತು ಕನಿಷ್ಠ ಆರು ಇಲಾಖೆಗಳಿಂದ ಉತ್ತರಗಳನ್ನು ಕೇಳಿದೆ.
ದುರಂತದ ವಿವರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅಫಿಡವಿಟ್ ಸಲ್ಲಿಸಲು ವಿಫಲವಾದ ಕಾರಣ ಸ್ಥಳೀಯಾಡಳಿತ ಹಿಂದಿನ ಎರಡು ವಿಚಾರಣೆಗಳಲ್ಲಿ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನಿಂದ ತರಾಟೆಗೆ ಒಳಗಾಗಿತ್ತು. “ಸರ್ಕಾರಿ ಸಂಸ್ಥೆಯಾದ ಪುರಸಭೆಯು 135 ಜನರನ್ನು ಕೊಂದಿದೆ,” ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ.
ಕಾನೂನು ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಏಕೆ ಅನುಸರಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಅಂಜನಾದ್ರಿ ಬೆಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಹಾಕಿದ್ದ ಬ್ಯಾನರ್ ತೆರವುಗೊಳಿಸಿದ ಜಿಲ್ಲಾಡಳಿತ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement