ಆರೋಗ್ಯವಂತ ಯುವ ಭಾರತೀಯರಲ್ಲಿ ಹೃದಯಾಘಾತದ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತಿರುವ ಅಂಶಗಳು ಯಾವವು..?

ಆರೋಗ್ಯವಂತ, ಯುವ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯ ವಯಸ್ಕ ಭಾರತೀಯರಲ್ಲಿ ಹೃದಯಾಘಾತ ಮತ್ತು ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಪ್ರಕರಣಗಳು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಸಮುದಾಯ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮಾಧ್ಯಮ ವೇದಿಕೆಯಾದ ಲೋಕಲ್ ಸರ್ಕಲ್ಸ್ ನಡೆಸಿದ ಸಮೀಕ್ಷೆಯು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ. ಹಾಗೂ ಎದುರಾಗುತ್ತಿರುವ ವೈದ್ಯಕೀಯ ತೊಂದರೆಗಳು ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿದ ಮತ್ತು ಲಸಿಕೆ ಹಾಕದ ಜನರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಸಮೀಕ್ಷೆ ಹೇಳಿದೆ.
ಕಳೆದ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಹೃದಯಾಘಾತ ಅಥವಾ ಮೆದುಳಿನ ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು, ರಕ್ತ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟುವಿಕೆ, ನರವೈಜ್ಞಾನಿಕ ತೊಡಕುಗಳು, ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ವೇಗವರ್ಧನೆ ಅಥವಾ ಇತರ ಹಠಾತ್ ವೈದ್ಯಕೀಯ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದ 51% ರಷ್ಟು ಜನರು ತಮ್ಮ ನಿಕಟ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿ ಇಂಥ ತೊಂದರೆ ಅನುಭವಿಸಿದ ಒಬ್ಬರು ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಇದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸಮೀಕ್ಷೆ ಹೇಳಿದೆ.
ಹಠಾತ್ ಉಲ್ಬಣಗೊಳ್ಳುವ ಕಾಯಿಲೆಗಳು ಅಥವಾ ತೊಡಕುಗಳೊಂದಿಗೆ ಒಬ್ಬ ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದಿರುವವರ ಸಂಖ್ಯೆ ಶೇಕಡಾವಾರು ಒಂದು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ 31% ರಿಂದ 51% ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ.ಅಂತಹ ತೀವ್ರತರ ವೈದ್ಯಕೀಯ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿರುವವರು ತಮ್ಮ ಸಮೀಪದ ನೆಟ್ವರ್ಕ್‌ನಲ್ಲಿ ಇರುವವರಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು 62% ಜನರು ಡಬಲ್ ಡೋಸ್ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಪಡೆದವರು; 11%ರಷ್ಟು ಒಂದೇ ಡೋಸ್ ಲಸಿಕೆ ಪಡೆದಿದ್ದರೆ 8% ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿಸಿಕೊಂಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸಮೀಕ್ಷೆ ಹೇಳಿದೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಕುತೂಹಲಕಾರಿಯಾಗಿ, ತೀವ್ರತರವಾದ ವೈದ್ಯಕೀಯ ತೊಂದರೆಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿರುವ ಅವರ ನಿಕಟ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್‌ನಲ್ಲಿರುವ 61% ಜನರು ಒಮ್ಮೆ ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚು ಬಾರಿ ಕೋವಿಡ್‌ಗೆ ತುತ್ತಾದವರು. ಆದರೆ 28% ಜನರು ಅಂತಹ ತೀವ್ರ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಇರುವವರಿಗೆ ಕೋವಿಡ್ ತಗುಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸಮೀಕ್ಷೆಯು ಸೂಚಿಸಿದೆ, ಇದು ಭಾರತದ 357 ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಜನರಿಂದ 32,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದೆ.
ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ 20 ಕೋಟಿಗಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಪ್ರಸ್ತುತ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಕೋವಿಡ್ ಸ್ಥಿತಿ ಅಥವಾ ತೊಡಕು ಹೊಂದಿರಬಹುದು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಮಯೋಕಾರ್ಡಿಟಿಸ್, ಪೆರಿಕಾರ್ಡಿಟಿಸ್, ಮೆದುಳಿನ ಮಂಜು ಅಥವಾ ಮೆಮೊರಿ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು, ನಿದ್ರಾ ಉಸಿರುಕಟ್ಟುವಿಕೆ, ಆಯಾಸ, ಕೀಲು ನೋವು ಮತ್ತು ಇತರ ಆರೋಗ್ಯ ತೊಂದೆರಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಕಳೆದ ಮೂರು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ, ಅನೇಕ ಆರೋಗ್ಯವಂತ, ಯುವ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯವಯಸ್ಕ ಪುರುಷರು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರು ಹೃದಯಾಘಾತದ ತೊಂದರೆ ಅನುಭವಿಸಿದ್ದಾರೆ ಅಥವಾ ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಹಲವಾರು ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ, ಹೃದಯ ಸ್ತಂಭನವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದವರು ನೃತ್ಯ, ಜಿಮ್ ಮೊದಲಾದ ಕೆಲವು ದೈಹಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿದ್ದರು.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕುಟುಂಬಸ್ಥರು ಶವ ಮಣ್ಣು ಮಾಡಿದ ನಂತರ ಗೆಳೆಯನಿಗೆ ವೀಡಿಯೊ ಕಾಲ್‌ ಮಾಡಿದ ಮೃತ ವ್ಯಕ್ತಿ...!

ಅಂತಹ ಹಠಾತ್ ಸಾವುಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವೇನು?
“ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ 0.9% ರಿಂದ 23% ರಷ್ಟು ರೋಗಿಗಳು ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುವ ವಿವಿಧ ಅಧ್ಯಯನಗಳಲ್ಲಿ ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುವನ್ನು ಕೋವಿಡ್ -19ನ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿ ನೋಡಲಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಬೆಂಗಳೂರಿನಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನ ಕಚೇರಿ ಇರುವ ನಾರಾಯಣ ಹೆಲ್ತ್ ಹೇಳಿದೆ. ಕೋವಿಡ್ -19 ಪ್ರಭಾವದ ಅಧ್ಯಯನದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ನಾರಾಯಣ ಹೆಲ್ತ್ ಬ್ಲಾಗ್ ಪೋಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ತೀವ್ರವಾಗಿ ಪೀಡಿತ ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯು ಸಂಭವಿಸಬಹುದು, ಅವರು ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುವನ್ನು ಬಹು-ಅಂಗ ಒಳಗೊಳ್ಳುವಿಕೆಯಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತಾರೆ. ಕೆಲವು ಅಧ್ಯಯನಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ರೋಗಿಗಳು ಆರಂಭಿಕ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿ ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಅವರು ಕೋವಿಡ್‌-19 ಸೋಂಕು ಹೊಂದಿರುವುದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಇವರಲ್ಲಿ ಮಿದುಳಿನ ಪಾರ್ಶ್ವವಾಯುವಿಗೆ ಒಳಗಾದ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಂಶಗಳಿಲ್ಲದ ಯುವ ರೋಗಿಗಳಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ.

ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬ ಕಲ್ಯಾಣ ಸಚಿವಾಲಯವು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ವೈದ್ಯರಿಗಾಗಿ ‘ಕೋವಿಡ್ ನಂತರದ ಪರಿಣಾಮಗಳ ನಿರ್ವಹಣೆಗಾಗಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸಮಗ್ರ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು’ ಹೊರತಂದಿದ್ದರೂ, ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿದ ಮತ್ತು ಲಸಿಕೆ ಹಾಕದ ಒಂದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಬಾರಿ ಕೋವಿಡ್‌-19ಕ್ಕೆ ತುತ್ತಾಗಿ ಬದುಕುಳಿದವರಿಗೆ ಕೋವಿಡ್ ಅಥವಾ ಅದರ ರೂಪಾಂತರಗಳ ಸಂಭವನೀಯ ತೊಡಕುಗಳು ಮತ್ತು ಕೋವಿಡ್ ಮರು ಸೋಂಕುಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸುವ ಅಗತ್ಯತೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿವಳಿಕೆ ಮೂಡಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನದನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸಮೀಕ್ಷೆಯು ಒತ್ತಿಹೇಳಿದೆ.
ಪ್ರಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಸರ್ಕಾರದ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು “ಹೃದಯರಕ್ತನಾಳದ ಪರಿಣಾಮವು ರೋಗಲಕ್ಷಣ ಇರುವ ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಸಂಭವಿಸುವುದಿಲ್ಲ, ಅದು ಲಕ್ಷಣರಹಿತ ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿಯೂ ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ತೀವ್ರ ಕೋವಿಡ್ -19 ನೊಂದಿಗೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲಾದ 20%-30% ರಷ್ಟು ರೋಗಿಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಟ್ರೋಪೋನಿನ್ ಮಟ್ಟಗಳು, ವೇನಸ್‌ ಥ್ರಂಬೋಎಂಬೊಲಿಸಮ್, ಹೃದಯ ವೈಫಲ್ಯದ ಬಗೆಗಿನ ಹೃದಯ ಸ್ನಾಯುವಿನ ಒಳಗೊಳ್ಳುವಿಕೆಯ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿವೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಚಾಟ್​ ಜಿಪಿಟಿಯಂತೆ ಭಗವದ್ಗೀತೆ ಆಧರಿಸಿ ‘ಗೀತಾ ಜಿಪಿಟಿ’ ರಚಿಸಿದ ಗೂಗಲ್ ಎಂಜಿನಿಯರ್ : ಜೀವನದ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರ ಪಡೆಯಲು ಶ್ರೀಕೃಷ್ಣನೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿ..! ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ...

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

3 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement