ಜೋಶಿಮಠ, ಅಕ್ಕಪಕ್ಕದ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ 2.5 ಇಂಚುಗಳಷ್ಟು ಕುಸಿಯುತ್ತಿವೆ : ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದ ಅಂಶ

ನವದೆಹಲಿ: ಜೋಶಿಮಠ ಮತ್ತು ಅದರ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಪ್ರದೇಶಗಳು ವರ್ಷಕ್ಕೆ 6.5 ಸೆಂಮೀ ಅಥವಾ 2.5 ಇಂಚುಗಳಷ್ಟು ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಕುಸಿಯುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಇಂಡಿಯನ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ರಿಮೋಟ್ ಸೆನ್ಸಿಂಗ್‌ನ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳ ಅಧ್ಯಯನವು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ.
ಡೆಹ್ರಾಡೂನ್‌ ಮೂಲದ ಸಂಸ್ಥೆಯು ಪ್ರದೇಶದ ಉಪಗ್ರಹ ಡೇಟಾವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದೆ, ಇದು ಬಹಳಷ್ಟು ಟೆಕ್ಟೋನಿಕ್ ಚಟುವಟಿಕೆಯನ್ನು ನೋಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಬಹಳ ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿರುತ್ತದೆ.
ಕಟ್ಟಡಗಳು ಮತ್ತು ರಸ್ತೆಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ಬಿರುಕುಗಳು ಕಂಡುಬಂದ ನಂತರ ಸ್ವಲ್ಪ ಸಮಯದದಿಂದ ‘ಮುಳುಗುತ್ತಿದೆ’ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ದೇವಸ್ಥಾನ-ಪಟ್ಟಣ ಜೋಶಿಮಠವು ಈ ವರ್ಷ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟನ್ನು ತಲುಪಿದೆ. 90 ಕಿಮೀ ಇಳಿಜಾರಿನ ಮತ್ತೊಂದು ಪಟ್ಟಣದಲ್ಲಿ ಬಿರುಕುಗಳು ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿವೆ. ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಥರ್ಮಲ್ ಪವರ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ಅಥವಾ ಎನ್‌ಟಿಪಿಸಿಯ ಹತ್ತಿರದ ತಪೋವನ ಯೋಜನೆಯು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಉಲ್ಬಣಗೊಳಿಸಿದೆ ಎಂದು ಜೋಶಿಮಠದ ಸ್ಥಳೀಯರು ಆರೋಪಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಜುಲೈ 2020ರಿಂದ ಮಾರ್ಚ್ 2022ರ ವರೆಗೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸಲಾದ ಉಪಗ್ರಹ ಚಿತ್ರಗಳು ಇಡೀ ಪ್ರದೇಶವು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಮುಳುಗುತ್ತಿರುವುದನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಕೆಂಪು ಚುಕ್ಕೆಗಳು ಮುಳುಗುವ ಭಾಗಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತವೆ. ಅದು ಕಣಿವೆಯಾದ್ಯಂತ ಹರಡಿದೆ ಮತ್ತು ಕೇವಲ ಜೋಶಿಮಠಕ್ಕೆ ಸೀಮಿತವಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಡೇಟಾ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಉತ್ತಮ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ, ಜನರು ದಾಖಲೆ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಎನ್‌ಡಿಎಗೆ ಮತ ಹಾಕಿದ್ದಾರೆ : ಲೋಕಸಭೆ ಚುನಾವಣೆ 1ನೇ ಹಂತದ ಮತದಾನದ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ

ಜೋಶಿಮಠದ 110ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕುಟುಂಬಗಳು ಮನೆ ತೊರೆದಿದ್ದು, ಇಡೀ ಊರನ್ನೇ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸುವ ಯೋಜನೆ ರೂಪಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಆದರೆ ಮಂಗಳವಾರ ಆರಂಭವಾಗಬೇಕಿದ್ದ ಬುಲ್ಡೋಜರ್‌ಗಳಿಂದ ಬಿರುಕು ಬಿಟ್ಟ ಕಟ್ಟಡಗಳನ್ನು ಕೆಡಹುವ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಸ್ಥಳೀಯರ ಆಕ್ರೋಶದ ನಂತರ ತಡೆಹಿಡಿಯಲಾಗಿದೆ. ಯಾತ್ರಾರ್ಥಿಗಳ ದಟ್ಟಣೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಅವಲಂಬಿಸಿರುವ ಪಟ್ಟಣದ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಹೋಟೆಲ್ ಮಾಲೀಕರು ಇದನ್ನು ತಮಗೆ ಮೊದಲೇ ತಿಳಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ನನ್ನ ಹೋಟೆಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಭಾಗಶಃ ಬಿರುಕುಗಳಿದ್ದರೂ ಸಹ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಯಿಂದ ಅದನ್ನು ಕೆಡವಲಾಗುತ್ತಿದ್ದರೆ, ನಾನು ಅದಕ್ಕೆ ಒಪ್ಪುತ್ತೇನೆ. ಆದರೆ ನನಗೆ ನೋಟಿಸ್ ನೀಡಬೇಕಿತ್ತು” ಎಂದು ಠಾಕೂರ್ ಸಿಂಗ್ ರಾಣಾ ಹೇಳಿದರು, ಹೋಟೆಲ್ ಧ್ವಂಸಗೊಂಡ ಇಬ್ಬರು ಮಾಲೀಕರಲ್ಲಿ ಅವರು ಸಹ ಒಬ್ಬರು.
ಜನರು ಕಷ್ಟಪಟ್ಟು ದುಡಿದ ಹಣದಿಂದ ತಮ್ಮ ಮನೆಗಳನ್ನು ಕಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಆದರೆ ಈಗ ಅವುಗಳನ್ನು ಬಿಡಬೇಕಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸಲು ರಾಜ್ಯಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸಲಾದ ಕಿರಿಯ ರಕ್ಷಣಾ ಸಚಿವ ಅಜಯ್ ಭಟ್ ಹೇಳಿದರು.

ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಿಸುವುದು ನಮ್ಮ ಆದ್ಯತೆಯಾಗಿದೆ. ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಗಮನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅಧಿಕಾರಿಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ಸೇನೆಯು ಎಚ್ಚರಿಸಿದೆ. ಜಾನುವಾರುಗಳಿಗೆ ಆಶ್ರಯ ಸಹ ಮಾಡಲಾಗುವುದು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಹೋಟೆಲ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಾರ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲದೆ, 678 ಮನೆಗಳು ಸದ್ಯಕ್ಕೆ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳಲ್ಲಿ 87 ಮನೆಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಉತ್ತರಾಖಂಡ ಸರ್ಕಾರ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಆಗುತ್ತಿರುವ ಅನಾಹುತ ಜೋಶಿಮಠಕ್ಕಷ್ಟೇ ಸೀಮಿತವಾಗಿಲ್ಲ. ಜೋಶಿಮಠದ ಹೆಬ್ಬಾಗಿಲು ಎಂದು ನೋಡಲಾಗುವ ಕರ್ಣಪ್ರಯಾಗದಲ್ಲಿಯೂ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಬಹುಗುಣ ನಗರದ ಒಂದು ಪ್ರದೇಶದ ನಿವಾಸಿಗಳು ಕಳೆದ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ 50 ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿರುವ ಬೃಹತ್ ಬಿರುಕುಗಳನ್ನು ಫ್ಲ್ಯಾಗ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಬಗ್ಗೆ ಪರಿಶೀಲಿಸುವುದಾಗಿ ಉತ್ತರಾಖಂಡ ಸರ್ಕಾರ ಹೇಳಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಲೋಕಸಭೆ ಚುನಾವಣೆ : 1ನೇ ಹಂತದಲ್ಲಿ 62.37%ರಷ್ಟು ಮತದಾನ ; 2019ರ ಮತದಾನದ ಪ್ರಮಾಣಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement