‘ಜೋಶಿಮಠದ ದಾರಿಯಲ್ಲಿ…..?: ಸಮೀಪದ ಸೆಲಾಂಗ್ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡ ಬಿರುಕುಗಳು, ಸ್ಥಳೀಯರಿಗೆ ಆತಂಕ

ಸೆಲಾಂಗ್: ದೇವಾಲಯದ ಪಟ್ಟಣವಾದ ಜೋಶಿಮಠದಲ್ಲಿ ಅಗಲವಾಗುತ್ತಿರುವ ಬಿರುಕುಗಳು ಹಿಮಾಲಯ ಪ್ರದೇಶದ ಕೆಲವು ವಾಸ್ತುಶೈಲಿಯ ದುರ್ಬಲ ಪರಿಸರ ವಿಜ್ಞಾನಕ್ಕೆ ಗಮನಸೆಳೆದಿವೆ. ಇನ್ನಷ್ಟು ಪಟ್ಟಣಗಳು, ಹಳ್ಳಿಗಳು ಗೋಡೆಗಳ ಮೇಲಿನ ಬಿರುಕುಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ತಿಳಿಯಲು ಭಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಉತ್ತರಾಖಂಡದ ಜೋಶಿಮಠದಿಂದ ಸುಮಾರು 5-ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಸೆಲಾಂಗ್ ಎಂಬ ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ಭಯ ಮತ್ತು ಅನಿಶ್ಚಿತತೆಯ ಕೂಗು ಈಗ ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ. ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳಿಂದ ಹೊಲಗಳು ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ಮನೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಿರುಕುಗಳು ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ಪರ್ವತ ಪ್ರದೇಶದ ಹಲವು ಭಾಗಗಳು ಇದೇ ರೀತಿಯ ಭವಿಷ್ಯವನ್ನು ಎದುರಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.
ಬದರಿನಾಥ್ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹೆದ್ದಾರಿಯಲ್ಲಿ (NH-58) ನೆಲೆಗೊಂಡಿರುವ ಸೆಲಾಂಗ್ ನಿವಾಸಿಗಳು ಭಯಭೀತರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಜೋಶಿಮಠ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಅವರ ಭಯವನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ತಮ್ಮ ದುಸ್ಥಿತಿಗೆ ಎನ್‌ಟಿಪಿಸಿಯ ತಪೋವನ-ವಿಷ್ಣುಗಡ ಹೈಡಲ್ ಯೋಜನೆ ನಿರ್ಮಾಣವೇ ಕಾರಣ ಎಂದು ಗ್ರಾಮಸ್ಥರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಯೋಜನೆಯ ಸುರಂಗಗಳನ್ನು ಗ್ರಾಮದ ಕೆಳಗೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಜುಲೈ 2021 ರಲ್ಲಿ ಈ ಸುರಂಗಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದರ ಬಾಯಿಯ ಬಳಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹೆದ್ದಾರಿ ಬಳಿ ಇರುವ ಹೋಟೆಲ್ ಕುಸಿದಿದೆ ಮತ್ತು ಹತ್ತಿರದ ಪೆಟ್ರೋಲ್ ಪಂಪ್ ಸಹ ಭಾಗಶಃ ಹಾನಿಗೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಸೆಲಾಂಗ್ ನಿವಾಸಿ ವಿಜೇಂದ್ರ ಲಾಲ್ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಕುಸಿದು ಬಿದ್ದಿರುವ ಹೋಟೆಲ್ ಬಳಿ ಇರುವ ಮನೆಗಳೂ ಅಪಾಯದಂಚಿನಲ್ಲಿವೆ ಎಂದರು.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಸೆಲಾಂಗ್ ಏಕೆ ಮುಳುಗುವ ಅಪಾಯದಲ್ಲಿದೆ?
ಲಾಲ್ ಪ್ರಕಾರ, “ಒಂಬತ್ತು ಎನ್‌ಟಿಪಿಸಿ (NTPC) ಸುರಂಗಗಳನ್ನು ಗ್ರಾಮದ ಕೆಳಗೆ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸುರಂಗಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಸಾಕಷ್ಟು ಸ್ಫೋಟಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಲಾಗಿದ್ದು ಇದು ಗ್ರಾಮದ ಅಡಿಪಾಯವನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸಿದೆ.
“ಗ್ರಾಮದ ಮುಖ್ಯ ವಸಾಹತು ಪ್ರದೇಶದ 100 ಮೀಟರ್ ಕೆಳಗೆ ನೀರು ಹರಿಸುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಸಹ ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಅದರಿಂದ ಗ್ರಾಮದ ಕಡೆಗೆ ಕೆಲವು ಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು ಬಿರುಕುಗಳು ಕಾಣಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾರಂಭಿಸಿವೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು, ಸುಮಾರು 15 ಮನೆಗಳು “ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೊಂಡಿವೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಎನ್‌ಟಿಪಿಸಿ ಯೋಜನೆಯಿಂದಾಗಿ ಇಲ್ಲಿನ ನಿವಾಸಿಗಳ ಬದುಕು ದುಸ್ತರವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸೆಲಾಂಗ್ ಗ್ರಾಮದ ಪಂಚಾಯತ ಸರಪಂಚ್ ಶಿಶುಪಾಲ್ ಸಿಂಗ್ ಭಂಡಾರಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಗರ್ಭಧರಿಸಿದ ದೇಶದ ಮೊದಲ ತೃತೀಯಲಿಂಗಿ : ಮಾರ್ಚ್‌ನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಮಗು ಸ್ವಾಗತಿಸಲು ಸಜ್ಜಾದ ಕೇರಳದ ತೃತೀಯಲಿಂಗಿ ದಂಪತಿ...!

ದಶಕದ ಹಿಂದೆಯೇ ಹಾನಿ , ಯಾವುದೇ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಂಡಿಲ್ಲ
ದಶಕದ ಹಿಂದೆಯೇ ಈ ಸಮಸ್ಯೆ ತಲೆದೋರಿದ್ದರೂ ಹಲವು ಬಾರಿ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದರೂ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಂಡಿಲ್ಲ ಎಂದು ಗ್ರಾಮದ ಸರಪಂಚ್‌ ದೂರಿದರು. ಎನ್‌ಟಿಪಿಸಿ ಸುರಂಗಗಳನ್ನು ಅಗೆಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ ಜನರು ಪ್ರತಿಭಟನೆ ನಡೆಸಿದ್ದರು ಆದರೆ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಯೋಜನವಾಗಲಿಲ್ಲ.
ಖಾಸಗಿ ಕಂಪನಿ ಮೂಲಕ ಎನ್‌ಟಿಪಿಸಿ ಮನೆಗಳ ವಿಮೆ ಮಾಡಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ. ಆದರೆ ಈಗ ಮನೆಗಳು ಬಿರುಕು ಬಿಟ್ಟಿರುವಾಗ ಮನೆ ಮಾಲೀಕರಿಗೆ ಪರಿಹಾರ ನೀಡದೆ ಓಡಿ ಹೋಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಭಂಡಾರಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
“ಸೆಲಾಂಗ್‌ನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಸದ್ಯ ಜೋಶಿಮಠದಷ್ಟು ಕೆಟ್ಟದ್ದಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಸರಿಪಡಿಸುವ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳದಿದ್ದರೆ ಅದು ಅದೇ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಎದುರಿಸಬಹುದು” ಎಂದು ಗ್ರಾಮದ ಮಹಿಳಾ ಮಂಗಲ ದಳದ ಅಧ್ಯಕ್ಷೆ ಭವಾನಿ ದೇವಿ ಹೇಳಿದರು.

ಜೋಶಿಮಠದಲ್ಲಿ ಏನಾಯಿತು
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ವಿಪತ್ತು ನಿರ್ವಹಣಾ ಪ್ರಾಧಿಕಾರ (ಎನ್‌ಡಿಎಂಎ) ಜೋಶಿಮಠದಲ್ಲಿ ಭೂ ಕುಸಿತದ ಬಗ್ಗೆ ತೀರ್ಮಾನವಾಗುವವರೆಗೆ ಮಾಧ್ಯಮಗಳೊಂದಿಗೆ ವಿವರಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳದಂತೆ ಸರ್ಕಾರಿ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಇಲಾಖೆಗಳಿಗೆ ಪತ್ರ ನೀಡಿದೆ. ಉತ್ತರಾಖಂಡದ ಜೋಶಿಮಠದಲ್ಲಿ ಭೂ ಕುಸಿತದ ಕುರಿತು ಇಸ್ರೋ ದತ್ತಾಂಶದ ಮೇಲೆ ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಮಾಧ್ಯಮ ಪ್ರಸಾರದ ನಂತರ ಕಚೇರಿಯ ಜ್ಞಾಪಕ ಪತ್ರ ಬಂದಿದೆ.
ಇಸ್ರೋ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ಉಪಗ್ರಹ ಚಿತ್ರಗಳು ಹಿಮಾಲಯದ ಪಟ್ಟಣವು 12 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ 5.4 ಸೆಂ.ಮೀ ಕುಸಿದಿದೆ ಎಂದು ಶುಕ್ರವಾರ ಜೋಶಿಮಠದಲ್ಲಿ ಭೂ ಕುಸಿತದ ಬಗ್ಗೆ ಕಳವಳ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿತು, ಆದರೆ ಬಿರುಕುಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ “ಅಸುರಕ್ಷಿತ” ಹೋಟೆಲ್‌ ಅನ್ನು ಕೆಡಹುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಭರದಿಂದ ಸಾಗಿವೆ.
ಚಮೋಲಿಯ ಜಿಲ್ಲಾ ವಿಪತ್ತು ನಿರ್ವಹಣಾ ಪ್ರಾಧಿಕಾರದ ಪ್ರಕಾರ, ಇನ್ನೂ ಇಪ್ಪತ್ತೈದು ಕುಟುಂಬಗಳನ್ನು ಕುಸಿತ-ಪೀಡಿತ ಮನೆಗಳಿಂದ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಅಂತಹ ಕುಟುಂಬಗಳ ಒಟ್ಟು ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು 185 ಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ.
ಉತ್ತರಾಖಂಡದ ಜೋಶಿಮಠದಲ್ಲಿ ಭೂಮಿ ಕುಸಿತದಿಂದ ಸಂತ್ರಸ್ತರಾಗಿರುವ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ವಿದ್ಯುತ್ ಮತ್ತು ನೀರಿನ ಬಿಲ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಆರು ತಿಂಗಳ ಮನ್ನಾ ಮತ್ತು 4000 ರೂಪಾಯಿ ನಗದು ನೀಡಲಾಗುವುದು ಎಂದು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರ ಶುಕ್ರವಾರ ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ. ಬೆಟ್ಟಗಳಲ್ಲಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಪಟ್ಟಣಗಳ ವಾಹಕ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಗಿದೆ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವಿಶ್ವದ ಟಾಪ್‌- 20 ಶ್ರೀಮಂತರ ಪಟ್ಟಿಯಿಂದ ಹೊರಬಿದ್ದ ಗೌತಮ್ ಅದಾನಿ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement