ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಆಕ್ರಮಿತ ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಪಾಕ್ ವಿರೋಧಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ತೀವ್ರ : ಗಿಲ್ಗಿಟ್-ಬಾಲ್ಟಿಸ್ತಾನ ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಪುನಃ ಸೇರಬೇಕೆಂದು ಒತ್ತಾಯ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಾದ್ಯಂತ ಹಿಟ್ಟು ಮತ್ತು ಆಹಾರದ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಸುದ್ದಿಗಳ ನಡುವೆ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಆಕ್ರಮಿತ ಕಾಶ್ಮೀರ (ಪಿಒಕೆ), ಗಿಲ್ಗಿಟ್ ಬಾಲ್ಟಿಸ್ತಾನ್ (ಜಿ-ಬಿ) ಮತ್ತೆ ಹೆಡ್‌ಲೈನ್ಸ್‌ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಹಲವಾರು ದಶಕಗಳಿಂದ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ದುರ್ಬಳಕೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿರುವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಸರ್ಕಾರದ ತಾರತಮ್ಯ ನೀತಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಿವಾಸಿಗಳು ಕೋಪಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಹಾಗೂ ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಪುನರ್‌ ಜೋಡಣೆ ಮಾಡಲು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ಅಂತರ್ಜಾಲದಲ್ಲಿನ ಹಲವಾರು ವೀಡಿಯೊಗಳು ನಿವಾಸಿಗಳ ನಡುವಿನ ಅಸಮಾಧಾನದ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತವೆ.
ಭಾರತದ ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶವಾದ ಲಡಾಖ್‌ನ ಕಾರ್ಗಿಲ್ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಗಿಲ್ ರಸ್ತೆಯನ್ನು ಪುನಃ ತೆರೆಯಲು ಮತ್ತು ಸಹವರ್ತಿ ಬಾಲ್ಟಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಪುನಃ ಜೋಡಣೆ ಮಾಡುವ ಬೇಡಿಕೆಗಳ ಘೋಷಣೆ ಕೂಗುತ್ತಿರುವ ಗಿಲ್ಗಿಟ್-ಬಾಲ್ಟಿಸ್ತಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಬೃಹತ್ ರ್ಯಾಲಿಯನ್ನು ವೀಡಿಯೊ ತೋರಿಸಿದೆ.
12 ದಿನಗಳಿಂದ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿವೆ. ಗೋಧಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಆಹಾರ ಪದಾರ್ಥಗಳ ಮೇಲಿನ ಸಬ್ಸಿಡಿಗಳ ಮರುಸ್ಥಾಪನೆಗೆ ಒತ್ತಾಯ , ಲೋಡ್-ಶೆಡ್ಡಿಂಗ್, ಅಕ್ರಮ ಭೂ ಒತ್ತುವರಿ ಮತ್ತು ಪ್ರದೇಶದ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಶೋಷಣೆ ಮುಂತಾದ ವಿವಿಧ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಿವಾಸಿಗಳು ಘೋಷಣೆ ಕೂಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಮಿಲಿಟರಿ ಗಿಲ್ಗಿಟ್-ಬಾಲ್ಟಿಸ್ತಾನ್ ಪ್ರದೇಶದ ಭೂಮಿ ಮತ್ತು ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಮೇಲೆ ಬಲವಂತದ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಚಲಾಯಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದೆ. ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಸೇನೆ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರದ ವಿರುದ್ಧ ವ್ಯಾಪಕ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳೂ ನಡೆದಿವೆ.
ಭೂಮಿಯ ಸಮಸ್ಯೆಯು ದಶಕಗಳಿಂದ ಮುಂದುವರೆದಿದೆ, ಆದರೆ 2015ರಿಂದ, ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಪಾಕ್‌ ಆಕ್ರಮಿತ ಪ್ರದೇಶದ(ಪಿಒಕೆ)ದಲ್ಲಿ ಇರುವುದರಿಂದ ಈ ಭೂಮಿ ಗಿಲ್ಗಿಟ್‌-ಬಾಲ್ಟಿಸ್ತಾನ್‌ (ಜಿಬಿ) ಜನರಿಗೆ ಸೇರಿದೆ ಎಂದು ಸ್ಥಳೀಯರು ವಾದಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಆದರೆ, ಜಿಲ್ಲಾಡಳಿತವು ಈ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಪಾಕಿಸ್ತಾನಿ ರಾಜ್ಯಕ್ಕೆ ಸೇರಿದ ಯಾವುದೇ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಆರ್ಥಿಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಮತ್ತು ಪಾಕ್ ವಿರೋಧಿ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು
ರಾಷ್ಟ್ರದಾದ್ಯಂತ ಜನರು ಜೀವನೋಪಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿರುವ ಕಾರಣ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ದೊಡ್ಡ ಆರ್ಥಿಕ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನೊಂದಿಗೆ ಸೆಣಸುತ್ತಿದೆ. ಗೋಧಿ ಇಲ್ಲದಿರುವುದರಿಂದ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಮೂಲಭೂತ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳು ಈಗ ದುಬಾರಿ ವಸ್ತುವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿವೆ.
ಈ ನಡುವೆ ದಿನಬಳಕೆಯ ವಸ್ತುಗಳ ಬೆಲೆ ಗಗನಕ್ಕೇರುತ್ತಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಗಿಲ್ಗಿಟ್ ಬಾಲ್ಟಿಸ್ತಾನ್ ನಿವಾಸಿಗಳು ಭಾರೀ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಹೊರಬಂದು ಕಾಶ್ಮೀರ ಕಣಿವೆಗೆ ಹೋಗುವ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಮಾರ್ಗವನ್ನು ವ್ಯಾಪಾರಕ್ಕಾಗಿ ತೆರೆಯಬೇಕೆಂದು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ಉಕ್ರೇನ್‌ನಿಂದ ಗೋಧಿ ಆಮದಿಗೆ ಉದ್ಭವಿಸಿದ ತೀವ್ರ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ನಂತರ, ಕಳೆದ ವರ್ಷ ನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಈ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಗೋಧಿ ಸಬ್ಸಿಡಿಗಳಲ್ಲಿ ಕಡಿತ ಮಾಡಲಾಗಿದ್ದು, ಇದರಿಂದ ನಿವಾಸಿಗಳಿಗೆ ತೊಂದರೆ ಉಂಟಾಗಿದೆ.
ಈ ಪ್ರದೇಶವು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಮಾಜಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಇಮ್ರಾನ್ ಖಾನ್ ಅವರ ಪಕ್ಷವಾದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ್ ತೆಹ್ರೀಕ್-ಇ-ಇನ್ಸಾಫ್ (ಪಿಟಿಐ) ನೇತೃತ್ವದ ಸರ್ಕಾರದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಬರುತ್ತದೆ, ವಿಮರ್ಶಕರ ಪ್ರಕಾರ, ಹೀಗಾಗಿ ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ಅಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳ ಕೊರತೆ ಸೃಷ್ಟಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಗುರುವಾರ, ಪಾಕ್ ಪ್ರಧಾನಿ ಶಹಬಾಜ್ ಷರೀಫ್ ಯುಎಇಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ್ದು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರು ಅಬುಧಾಬಿ ಆಡಳಿತಗಾರ ಶೇಖ್ ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಬಿನ್ ಜಾಯೆದ್ ಅಲ್ ನಹ್ಯಾನ್ ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದರು. ಅವರ ಸಂವಾದದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಷರೀಫ್ ತಮ್ಮ ದೇಶಕ್ಕೆ $ 2 ಶತಕೋಟಿ ಸಾಲವನ್ನು ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುವರಿ $ 1 ಶತಕೋಟಿಯನ್ನು ಪ್ರವಾಹ ಪರಿಹಾರದ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಕೋರಿದರು, ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಪ್ರಕಾರ ಇದನ್ನು ಗಲ್ಫ್ ರಾಷ್ಟ್ರವು ನೀಡಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಎಮಿರೇಟ್ಸ್ ಸಾಲದ ರೋಲ್‌ಓವರ್ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಶತಕೋಟಿಯ ಅನುದಾನ ನೀಡುರುವುದನ್ನು ತಕ್ಷಣವೇ ದೃಢಪಡಿಸಲಿಲ್ಲ.
1,739 ಜನರ ಸಾವಿಗೆ ಕಾರಣವಾದ ಬೇಸಿಗೆಯ ದುರಂತದ ಪ್ರವಾಹದಿಂದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಮರುನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡಲು ಹಲವಾರು ದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ವಿಶ್ವದ ಕೆಲವು ಸಂಸ್ಥೆಗಳು $ 9.7 ಶತಕೋಟಿ ವಾಗ್ದಾನ ಮಾಡಿವೆ ಎಂದು ಷರೀಫ್ ಬುಧವಾರ ಹೇಳಿದರು. ಪ್ರವಾಹವು 2 ದಶಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಮನೆಗಳನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಿತು ಮತ್ತು $ 30 ಶತಕೋಟಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಹಾನಿಯನ್ನುಂಟುಮಾಡಿತು.

1971ರಲ್ಲಿ, ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ವಿಮೋಚನಾ ಯುದ್ಧದ ನಂತರ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ತನ್ನ ಪೂರ್ವಾರ್ಧವಾದ ಪೂರ್ವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿತು, ಇದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಭಾರಿ ನಷ್ಟವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿತು.
ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು 1950 ರಿಂದ ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಣಕಾಸು ನಿಧಿಯ (IMF) ಸದಸ್ಯ ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿದೆ. ಅದರ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಆಮದುಗಳ ಮೇಲಿನ ಅವಲಂಬನೆಯಿಂದಾಗಿ, IMF ಕನಿಷ್ಠ ಇಪ್ಪತ್ತೆರಡು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಸಾಲಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಿದೆ, ಇತ್ತೀಚಿನದು 2019 ರಲ್ಲಿ ಸಾಲ ಒದಗಿಸಿದೆ.

ಗಿಲ್ಗಿಟ್-ಬಾಲ್ಟಿಸ್ತಾನ್ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಏಕೆ ನಿರ್ಣಾಯಕ?
“ಗಿಲ್ಗಿಟ್ ಮತ್ತು ಬಾಲ್ಟಿಸ್ತಾನ್ ತಲುಪಿದ ನಂತರ ಭಾರತದ ಉತ್ತರದ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಪ್ರಯಾಣವು ಪೂರ್ಣಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ” ಎಂದು ರಕ್ಷಣಾ ಮಂತ್ರಿ ರಾಜನಾಥ್ ಸಿಂಗ್ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದರು. ಭಾರತದ ರಕ್ಷಣಾ ಮಂತ್ರಿ ಅವರು ಈ ಹೇಳಿಕೆ ನೀಡಿದಾಗ, ಅವರು 1994 ರ ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಭೂಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಮರಳಿ ಪಡೆಯುವ ಬಗ್ಗೆ ಅಂಗೀಕರಿಸಿದ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದರು.
ಜಿ-ಬಿ ಎಂದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಗಿಲ್ಗಿಟ್ ಬಾಲ್ಟಿಸ್ತಾನ್ ತನ್ನ ಭವ್ಯವಾದ ಹಿಮನದಿಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದೆ, ಇದು ನದಿಗಳನ್ನು ಪೋಷಿಸುತ್ತದೆ (ಇಂಡಸ್ ನದಿ), ಇದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹವಾಗಿರುವ ನೀರಿನ ಪೂರೈಕೆಯ 75 ಪ್ರತಿಶತವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.
26 ಅಕ್ಟೋಬರ್ 1947 ರಂದು, ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದ ಮಹಾರಾಜ ಹರಿ ಸಿಂಗ್, 1947 ರ ಪೂಂಚ್ ದಂಗೆಯ ಜೊತೆಗೆ 1947 ರ ಜಮ್ಮು ಹತ್ಯಾಕಾಂಡದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಿಂದ ಬಂದ ಬುಡಕಟ್ಟು ಹೋರಾಟಗಾರರ ಆಕ್ರಮಣ ಎದುರಿಸಬೇಕಾಯಿತು ಹಾಗೂ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸೇರ್ಪಡೆಗೊಳ್ಳುವ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಸಹಿ ಹಾಕಿದರು.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಗುರುಗ್ರಹದ ಸುತ್ತ ಹೊಸದಾಗಿ 12 ಉಪಗ್ರಹಗಳು ಪತ್ತೆ : ಶನಿ ಹಿಂದಿಕ್ಕಿ ಸೌರವ್ಯೂಹದಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಉಪಗ್ರಹ ಹೊಂದಿದ ಹೆಗ್ಗಳಿಕೆ ಪಡೆದ ಗುರುಗ್ರಹ

ಗಿಲ್ಗಿಟ್‌ನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸೇರ್ಪಡೆಗೊಳ್ಳಲು ಒಲವು ತೋರಲಿಲ್ಲ…
ಈ ಪ್ರದೇಶದ ನಿವಾಸಿಗಳು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಪಡೆದ ನಂತರ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಸೇರುವ ಬಯಕೆಯನ್ನು ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದರೆ, ನೆರೆಯ ದೇಶವು ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರಕ್ಕೆ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಸಂಪರ್ಕವನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ಈ ಪ್ರದೇಶದೊಂದಿಗೆ ವಿಲೀನಗೊಳ್ಳಲಿಲ್ಲ. ಈಗ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಪ್ರಸ್ತುತ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಿ, ಗಿಲ್ಗಿಟ್ ಬಾಲ್ಟಿಸ್ತಾನ್ ನಿವಾಸಿಗಳು ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಪುನರ್ಮಿಲನಕ್ಕೆ ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

4.5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 4

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement