ಭಾರತದ 1%ರಷ್ಟು ಶ್ರೀಮಂತರ ಬಳಿ ದೇಶದ ಒಟ್ಟು ಸಂಪತ್ತಿನ 40%ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸಂಪತ್ತಿದೆ : ಆಕ್ಸ್‌ಫ್ಯಾಮ್‌ ವರದಿ

ನವದೆಹಲಿ: ಭಾರತದ ಒಟ್ಟು ಸಂಪತ್ತಿನ 40%ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಸಂಪತ್ತು ಈಗ ಭಾರತದ ಶೇ.1ರಷ್ಟು ಶ್ರೀಮಂತರ ಒಡೆತನದಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನವೊಂದು ಸೋಮವಾರ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ. ಕೇವಲ 3 ಶೇಕಡಾ ಸಂಪತ್ತನ್ನು ಮಾತ್ರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಕೆಳಸ್ತರದ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಜನರು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ತೋರಿಸಿದೆ.
ದಾವೋಸ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ವಿಶ್ವ ಆರ್ಥಿಕ ವೇದಿಕೆಯ ವಾರ್ಷಿಕ ಸಭೆಯ ಮೊದಲ ದಿನದಂದು ಹಕ್ಕುಗಳ ಗುಂಪಿನ ಆಕ್ಸ್‌ಫ್ಯಾಮ್ ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಷನಲ್‌ನ ವಾರ್ಷಿಕ ಅಸಮಾನತೆಯ ವರದಿಯ ಭಾರತ ಪೂರಕವನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಭಾರತದ 10 ಅಗ್ರ ಬಿಲಿಯನೇರ್‌ಗಳಿಗೆ ಶೇಕಡಾ 5 ರಷ್ಟು ತೆರಿಗೆ ವಿಧಿಸಿದರೆ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಮರಳಿ ಶಾಲೆಗೆ ಕರೆತರಲು ಬೇಕಾದ ಹಣವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಹಕ್ಕುಗಳ ಗುಂಪು ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದೆ.
“2017-2021ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಕೇವಲ ಒಬ್ಬ ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಗೌತಮ್ ಅದಾನಿಯವರ ಅವಾಸ್ತವಿಕ ಲಾಭಗಳ ಮೇಲೆ ಒಂದೇ ಬಾರಿಗೆ ತೆರಿಗೆಯು 1.79 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಬಹುದು, ಇದು ಒಂದು ವರ್ಷಕ್ಕೆ 50 ಲಕ್ಷಕ್ಕಿಂತಲೂ ಹೆಚ್ಚು ಭಾರತೀಯ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಶಾಲಾ ಶಿಕ್ಷಕರನ್ನು ನೇಮಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಕಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಆಕ್ಸ್‌ಫ್ಯಾಮ್ ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಶನಲ್‌ನ ‘ಸರ್ವೈವಲ್ ಆಫ್ ದಿ ರಿಚೆಸ್ಟ್’ ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ. .
ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತದ ಶತಕೋಟ್ಯಾಧಿಪತಿಗಳ ಸಂಪೂರ್ಣ ಸಂಪತ್ತಿನ ಮೇಲೆ ಶೇಕಡಾ 2 ರಷ್ಟು ತೆರಿಗೆ ವಿಧಿಸಿದರೆ ಮುಂದಿನ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅಪೌಷ್ಟಿಕತೆಯ ಪೋಷಣೆಗಾಗಿ 40,423 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಪೂರೈಸಬಹುದು.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ದೇಶದ 10 ಶ್ರೀಮಂತ ಬಿಲಿಯನೇರ್‌ಗಳ ಮೇಲೆ ಶೇಕಡಾ 5ರಷ್ಟರ ಒಂದು ಬಾರಿ ತೆರಿಗೆಯು 1.37 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳನ್ನು ಗಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ವರದಿಯು ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು 2022-23ನೇ ಸಾಲಿಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯ ( 86,200 ಕೋಟಿ ರೂ.) ಹಾಗೂ ಆಯುಷ್ ಸಚಿವಾಲಯ (3,050 ಕೋಟಿ ರೂ.) ಅಂದಾಜು ಮಾಡಿದ ನಿಧಿಗಿಂತ 1.5 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಆಕ್ಸ್‌ಫ್ಯಾಮ್ ವರದಿಯು ಲಿಂಗ ಅಸಮಾನತೆ ಬಗ್ಗೆ ಸಹ ಹೇಳಿದೆ. ಪುರುಷ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಗಳಿಸುವ ಪ್ರತಿ ರೂಪಾಯಿಗೆ ಮಹಿಳಾ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಕೇವಲ 63 ಪೈಸೆ ಗಳಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಅದು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿದೆ.
ಆಕ್ಸ್‌ಫ್ಯಾಮ್ ಪ್ರಕಾರ, ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಜಾತಿಗಳು ಮತ್ತು ಗ್ರಾಮೀಣ ಕಾರ್ಮಿಕರ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಅಸಮಾನತೆ ಇದೆ. 2018 ಮತ್ತು 2019 ರ ನಡುವೆ, ಪರಿಶಿಷ್ಟ ಜಾತಿಗಳು ಲಾಭದಾಯಕ ಸಾಮಾಜಿಕ ಗುಂಪುಗಳು ಗಳಿಸಿದ ಶೇಕಡಾ 55 ರಷ್ಟನ್ನು ಗಳಿಸಿದರೆ, ಗ್ರಾಮೀಣ ಕಾರ್ಮಿಕರು ನಗರ ಗಳಿಕೆಯ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಮಾತ್ರ ಗಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಅಸಮಾನತೆಯ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಪರಿಮಾಣಾತ್ಮಕ ಮತ್ತು ಗುಣಾತ್ಮಕ ಮಾಹಿತಿಯ ಮಿಶ್ರಣವನ್ನು ಈ ವರದಿಯು ಆಧರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಆಕ್ಸ್‌ಫ್ಯಾಮ್ ಹೇಳಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ನಿರೀಕ್ಷೆಗೆ ತಕ್ಕಂತೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡದ ಅಭ್ಯರ್ಥಿಗಳ ಬದಲಾವಣೆ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ ಕುಮಾರಸ್ವಾಮಿ

ದೇಶದಲ್ಲಿನ ಸಂಪತ್ತಿನ ಅಸಮಾನತೆ ಮತ್ತು ಬಿಲಿಯನೇರ್ ಸಂಪತ್ತನ್ನು ನೋಡಲು, ಆಕ್ಸ್‌ಫ್ಯಾಮ್ ಫೋರ್ಬ್ಸ್ ಮತ್ತು ಕ್ರೆಡಿಟ್ ಸ್ಯೂಸ್‌ನಂತಹ ದ್ವಿತೀಯ ಮೂಲಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದೆ. ಇದು ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ ವಾದಗಳನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸಲು ಕೇಂದ್ರ ಬಜೆಟ್ ದಾಖಲೆಗಳು, ಸಂಸದೀಯ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳು, NSS, ಇತ್ಯಾದಿಗಳಂತಹ ಸರ್ಕಾರಿ ಮೂಲಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದೆ.
ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗ ಪ್ರಾರಂಭವಾದಾಗಿನಿಂದ ಭಾರತದ ಬಿಲಿಯನೇರ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಸಂಪತ್ತು ಶೇಕಡಾ 121 ರಷ್ಟು ಅಥವಾ ದಿನಕ್ಕೆ 3,608 ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳಷ್ಟು ಏರಿಕೆ ಕಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆಕ್ಸ್‌ಫ್ಯಾಮ್ ಹೇಳಿದೆ.
ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ, 2021-22 ರಲ್ಲಿ, ಒಟ್ಟು 14.83 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂಪಾಯಿಗಳ ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವಾ ತೆರಿಗೆಯಲ್ಲಿ (ಜಿಎಸ್‌ಟಿ) ಸರಿಸುಮಾರು ಶೇಕಡಾ 64 ರಷ್ಟು ತೆರಿಗೆಯು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಕೆಳಸ್ತರದ ಶೇಕಡಾ 50ರಷ್ಟು ಜನರಿಂದ ಬಂದಿದೆ. ಶೇ.10ರಷ್ಟು ಜನರಿಂದ ಕೇವಲ ಶೇ.3ರಷ್ಟು ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಬಂದಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.

ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು ಶತಕೋಟ್ಯಾಧಿಪತಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 2020 ರಲ್ಲಿ 102 ರಿಂದ 2022 ರಲ್ಲಿ 166 ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ. ಇದಲ್ಲದೆ, ಭಾರತದ 100 ಶ್ರೀಮಂತರ ಒಟ್ಟು ಸಂಪತ್ತು $ 660 ಶತಕೋಟಿ (Rs 54.12 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ) ಅನ್ನು ಮುಟ್ಟಿದೆ, ಇದು ಆಕ್ಸ್‌ಫ್ಯಾಮ್ ಪ್ರಕಾರ, ಇದರಿಂದ ಕೇಂದ್ರ ಬಜೆಟ್‌ಗೆ 18 ತಿಂಗಳುಗಳ ಕಾಲ ಸಂಪೂರ್ಣ ಧನಸಹಾಯ ಮಾಡಬಹುದು.
“ದೇಶದ ಅಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ ಮಹಿಳೆಯರು, ಮುಸ್ಲಿಮರು, ದಲಿತರು, ಆದಿವಾಸಿಗಳು ಮತ್ತು ಅನೌಪಚಾರಿಕ ವಲಯದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವವರು ಶ್ರೀಮಂತರ ಉಳಿವನ್ನು ಖಾತ್ರಿಪಡಿಸುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಶ್ರೀಮಂತರಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಅಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳು ಮತ್ತು ಸೇವೆಗಳ ಮೇಲೆ ಬಡವರು ಅಸಮಾನವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ತೆರಿಗೆಗಳನ್ನು ಪಾವತಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಖರ್ಚು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಶ್ರೀಮಂತರಿಗೆ ತೆರಿಗೆ ವಿಧಿಸುವ ಸಮಯ ಬಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ತಮ್ಮ ನ್ಯಾಯಯುತ ಪಾಲನ್ನು ಪಾವತಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಆಕ್ಸ್‌ಫ್ಯಾಮ್ ಇಂಡಿಯಾ ಸಿಇಒ ಅಮಿತಾಭ್ ಬೆಹರ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
2021ರಲ್ಲಿ ಫೈಟ್ ಇನಿಕ್ವಾಲಿಟಿ ಅಲೈಯನ್ಸ್ ಇಂಡಿಯಾ (ಎಫ್‌ಐಎ ಇಂಡಿಯಾ) ನಡೆಸಿದ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ಸಮೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಆಕ್ಸ್‌ಫ್ಯಾಮ್ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದೆ, ಇದು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 80 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಕೋವಿಡ್ -19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ದಾಖಲೆಯ ಲಾಭವನ್ನು ಗಳಿಸಿದ ಶ್ರೀಮಂತರು ಮತ್ತು ನಿಗಮಗಳ ಮೇಲೆ ತೆರಿಗೆ ವಿಧಿಸುವುದನ್ನು ಅನುಮೋದಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಸೀರೆ ಹಂಚುವ ವೇಳೆ ಕಾಲ್ತುಳಿತಕ್ಕೆ 4 ಮಹಿಳೆಯರು ಸಾವು

ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಲಾಭದಾಯಕತೆ ಕೊನೆಗೊಳಿಸಲು ಏಕಮಾತ್ರ ಸಂಪತ್ತಿನ ತೆರಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ವಿಂಡ್‌ಫಾಲ್ ತೆರಿಗೆಗಳನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸುವಂತೆ ಹಕ್ಕುಗಳ ಗುಂಪು ಕೇಂದ್ರ ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವರನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದೆ. 1 ಶೇಕಡ ಶ್ರೀಮಂತರ ಮೇಲಿನ ತೆರಿಗೆಗಳಲ್ಲಿ ಶಾಶ್ವತ ಹೆಚ್ಚಳ ಮತ್ತು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಬಂಡವಾಳದ ಲಾಭಗಳ ಮೇಲಿನ ತೆರಿಗೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಬೇಕು, ಇದು ಇತರ ರೀತಿಯ ಆದಾಯಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ತೆರಿಗೆ ದರಗಳಿಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿರುತ್ತದೆ.
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆರೋಗ್ಯ ನೀತಿಯಲ್ಲಿ 2025 ರ ವೇಳೆಗೆ ಆರೋಗ್ಯ ಕ್ಷೇತ್ರದ ಬಜೆಟ್ ಹಂಚಿಕೆಯನ್ನು GDP ಯ 2.5 ಪ್ರತಿಶತಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಆಕ್ಸ್‌ಫ್ಯಾಮ್ ಪಿತ್ರಾರ್ಜಿತ, ಆಸ್ತಿ ಮತ್ತು ಭೂ ತೆರಿಗೆಗಳು ಮತ್ತು ನಿವ್ವಳ ಸಂಪತ್ತಿನ ತೆರಿಗೆಗಳಿಗೆ ಕರೆ ನೀಡಿದೆ. ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕಾಗಿ ಬಜೆಟ್ ಹಂಚಿಕೆಯನ್ನು ಜಾಗತಿಕ ಮಾನದಂಡಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ GDP ಯ 6 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಿಸಬೇಕೆಂದು ಆಕ್ಸ್‌ಫ್ಯಾಮ್ ಬಯಸಿದೆ.
“ಔಪಚಾರಿಕ ಮತ್ತು ಅನೌಪಚಾರಿಕ ವಲಯದ ಕಾರ್ಮಿಕರಿಗೆ ಮೂಲಭೂತ ಕನಿಷ್ಠ ವೇತನವನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು. ಕನಿಷ್ಠ ವೇತನವು ಜೀವನ ವೇತನಕ್ಕೆ ಸಮನಾಗಿರಬೇಕು, ಇದು ಘನತೆಯಿಂದ ಜೀವನ ನಡೆಸಲು ಅವಶ್ಯಕವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

3 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement