ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತಯಾರಾದ ವಿಶ್ವದ ಮೊದಲನೇ ಕೋವಿಡ್ ಮೂಗಿನ ಲಸಿಕೆ ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದಂದು ಬಿಡುಗಡೆ

ನವದೆಹಲಿ: ಭಾರತೀಯ ಲಸಿಕೆ ತಯಾರಕರಾದ ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಭಾರತದ ಗಣರಾಜ್ಯ ದಿನವಾದ ಜನವರಿ 26 ರಂದು ಮೊದಲ ಇಂಟ್ರಾನಾಸಲ್ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಲಸಿಕೆ iNCOVACC ಅನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ.
ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಕೃಷ್ಣ ಎಲಾ ಅವರು ಶನಿವಾರ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಈ ಘೋಷಣೆ ಮಾಡಿದರು. ಭೋಪಾಲ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಇಂಡಿಯಾ ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಶನಲ್ ಸೈನ್ಸ್ ಫೆಸ್ಟಿವಲ್‌ನಲ್ಲಿ, ಜಾನುವಾರುಗಳ ಚರ್ಮದ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ದೇಶೀಯ ಲಸಿಕೆ ಲುಂಪಿ-ಪ್ರೊವಾಕ್‌ಇಂಡ್ ಅನ್ನು ಮುಂದಿನ ತಿಂಗಳು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಎಲಾ ತಿಳಿಸಿದರು.
“ನಮ್ಮ ಮೂಗಿನ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಜನವರಿ 26 , ಗಣರಾಜ್ಯ ದಿನದಂದು ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲಾಗುವುದು” ಎಂದು ಮೌಲಾನಾ ಆಜಾದ್ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿಯಲ್ಲಿ ಆಯೋಜಿಸಲಾದ IISF ನ ‘ವಿಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಗಡಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಮುಖಾಮುಖಿ’ ಎಂಬ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದಲ್ಲಿ ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಇಂಟ್ರಾನಾಸಲ್ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಸರ್ಕಾರವು ಪ್ರತಿ ಶಾಟ್‌ಗೆ 325 ರೂ.ಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ವಾಣಿಜ್ಯ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಗೆ ಪ್ರತಿ ಶಾಟ್‌ಗೆ 800 ರೂ.ಗಳಿಗೆ ಖರೀದಿಸಲು ಲಭ್ಯವಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
CoWIN ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ ಅಥವಾ ಮೊಬೈಲ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಜನರು ಮೂಗಿನ ಮೂಲಕ ನಿರ್ವಹಿಸುವ ಕೋವಿಡ್ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್‌ನ ಬೂಸ್ಟರ್ ಡೋಸ್ ಅನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಲು ಸಹ ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ. ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಇದು ಕೆಲವು ಖಾಸಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಸಿಗಲಿದೆ.
ಈ ಹಿಂದೆ ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಅಥವಾ ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್‌ಗಳ ಎರಡು ಡೋಸ್‌ಗಳನ್ನು ಪಡೆದವರಿಗೆ ಬೂಸ್ಟರ್ ಆಗಿ ಸೂಜಿ-ಮುಕ್ತ ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಕೋವಿಡ್ ಮೂಗಿನ ಲಸಿಕೆಯ ಮೂರನೇ ಡೋಸ್ ಅನ್ನು ನೀಡಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಅನುಷ್ಕಾ ಶರ್ಮಾ-ವಿರಾಟ್ ಕೊಹ್ಲಿ ದಂಪತಿಗೆ ಗಂಡು ಮಗು ಜನನ : ಮಗುವಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ಹೆಸರಿಟ್ಟ ದಂಪತಿ

ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಮೂಗಿನ ಲಸಿಕೆ: ಅರ್ಹತೆ
ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್‌ನ ಇಂಟ್ರಾನಾಸಲ್ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಕೋವಿಡ್ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್‌ಗೆ ಬೂಸ್ಟರ್ ಆಗಿ ಮಾತ್ರ ಬಳಸಬಹುದು. ಆದರೆ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಡೋಸ್ ಆಗಿ ಅಲ್ಲ ಎಂಬುದನ್ನು ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಇದಕ್ಕೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಕೋವಿಡ್ ಲಸಿಕೆಯ ಎರಡು ಡೋಸ್‌ಗಳ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.
ಈ ಹಿಂದೆ ಎರಡು ಡೋಸ್ ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಅಥವಾ ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಅನ್ನು ಪಡೆದಿರುವ 18 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ಯಾರಾದರೂ iNCOVACC ಮೂಗಿನ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್‌ನ ಬೂಸ್ಟರ್ ಡೋಸ್ ಅನ್ನು ಪಡೆಯಬಹುದು. ಎರಡನೇ ಡೋಸೇಜ್ ಮತ್ತು ಬೂಸ್ಟರ್ ಶಾಟ್ ನಡುವಿನ ಸಮಯವು ಕನಿಷ್ಠ 9 ತಿಂಗಳುಗಳಾಗಿರಬೇಕು.
ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಆಧಾರವಾಗಿರುವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು ಅಥವಾ ಕೆಲವು ಔಷಧಿಗಳಿಗೆ ಸೂಕ್ಷ್ಮತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಯಾರಾದರೂ ಮೂಗಿನ ಕೋವಿಡ್ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಬೂಸ್ಟರ್ ಡೋಸೇಜ್ ಅನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸುವ ಮೊದಲು ವೈದ್ಯರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡಬೇಕು ಎಂದು ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement