ದೈತ್ಯ ಟೆಕ್‌ ಕಂಪನಿಗಳ ವಜಾದಿಂದಾಗಿ ಉದ್ಯೋಗ ಕಳೆದುಕೊಂಡು ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಉಳಿಯಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿರುವ ಸಾವಿರಾರು ಭಾರತೀಯ ಐಟಿ ವೃತ್ತಿಪರರು

ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್: ಗೂಗಲ್, ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಮೆಜಾನ್‌ನಂತಹ ದೈತ್ಯ ಕಂಪನಿಗಳಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚಿನ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳ ವಜಾಗಳ ಸರಣಿಯಿಂದಾಗಿ ಉದ್ಯೋಗ ಕಳೆದುಕೊಂಡಿರುವ ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿರುವ ಸಾವಿರಾರು ಭಾರತೀಯ ಐಟಿ ವೃತ್ತಿಪರರು ಅಲ್ಲಿ ಉಳಿಯಲು ಈಗ ತಮ್ಮ ಉದ್ಯೋಗ ವೀಸಾಗಳ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನಿಗದಿತ ಅವಧಿಯೊಳಗೆ ಹೊಸ ಉದ್ಯೋಗ ಹುಡುಕಲು ಹೆಣಗಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ಪೋಸ್ಟ್ ಪ್ರಕಾರ, ಕಳೆದ ವರ್ಷ ನವೆಂಬರ್‌ನಿಂದ ಸುಮಾರು 2,00,000 ಐಟಿ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳನ್ನು ವಜಾಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಗೂಗಲ್, ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್, ಫೇಸ್‌ಬುಕ್ ಮತ್ತು ಅಮೆಜಾನ್‌ನಂತಹ ಕಂಪನಿಗಳ ದಾಖಲೆ ಸಂಖ್ಯೆ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳು ಸೇರಿದ್ದಾರೆ.
ಕೆಲವು ಉದ್ಯಮದ ಒಳಗಿನವರ ಪ್ರಕಾರ, ಅವರಲ್ಲಿ 30 ರಿಂದ 40 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಭಾರತೀಯ ಐಟಿ ವೃತ್ತಿಪರರು, ಅವರಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಸಂಖ್ಯೆಯವರು H-1B ಮತ್ತು L1 ವೀಸಾಗಳಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. H-1B ವೀಸಾವು ವಲಸೆ ರಹಿತ ವೀಸಾ ಆಗಿದ್ದು, ಇದು ಅಮೆರಿಕ ಕಂಪನಿಗಳಿಗೆ ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕ ಅಥವಾ ತಾಂತ್ರಿಕ ಪರಿಣತಿಯ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ವಿಶೇಷ ಉದ್ಯೋಗಗಳಲ್ಲಿ ವಿದೇಶಿ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳನ್ನು ನೇಮಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ. ಭಾರತ ಮತ್ತು ಚೀನಾದಂತಹ ದೇಶಗಳಿಂದ ಪ್ರತಿ ವರ್ಷ ಹತ್ತು ಸಾವಿರ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳನ್ನು ನೇಮಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಂಪನಿಗಳು ಇದನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿವೆ.
ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ಸ್ಥಾನಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುವ ಅಥವಾ ವಿಶೇಷ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ತಾತ್ಕಾಲಿಕ ಇಂಟ್ರಾಕಂಪನಿ ವರ್ಗಾವಣೆದಾರರಿಗೆ L-1A ಮತ್ತು L-1B ವೀಸಾಗಳು ಲಭ್ಯವಿವೆ. H-1B ನಂತಹ ವಲಸಿಗೇತರ ಕೆಲಸದ ವೀಸಾಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಗಣನೀಯ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಭಾರತೀಯ IT ವೃತ್ತಿಪರರು L1 ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ, ಈಗ ಅವರು ಇದರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಪಡೆಯುವ ನಿಗದಿತ ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಉದ್ಯೋಗ ಹುಡುಕಲು ಅಮೆರಿದಲ್ಲಿ ಉಳಿಯಲು ಪರದಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಅಮೆಜಾನ್ ಮಹಿಳಾ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮೂರು ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆಯಷ್ಟೇ ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ಬಂದಿದ್ದರು. ಈ ವಾರ ಆಕೆಗೆ ಮಾರ್ಚ್ 20 ತನ್ನ ಕೊನೆಯ ಕೆಲಸದ ದಿನ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಯಿತು.H-1B ವೀಸಾದಲ್ಲಿರುವವರಿಗೆ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಇನ್ನಷ್ಟು ಹದಗೆಡುತ್ತಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು 60 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಉದ್ಯೋಗವನ್ನು ಹುಡುಕಬೇಕಾಗಿದೆ, ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಅವರು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಹಿಂತಿರುಗುವುದನ್ನು ಬಿಟ್ಟು ಬೇರೆ ದಾರಿಯಿಲ್ಲ. ಪ್ರಸ್ತುತ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಎಲ್ಲಾ ಐಟಿ ಕಂಪನಿಗಳು ವಜಾಗೊಳಿಸುವ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿದ್ದಾಗ, ಕಡಿಮೆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಉದ್ಯೋಗ ಪಡೆಯುವುದು ಅಸಾಧ್ಯವೆಂದು ಅವರು ಭಾವಿಸುತ್ತಾರೆ.
H-1B ವೀಸಾದಲ್ಲಿ ಇನ್ನೊಬ್ಬ IT ವೃತ್ತಿಪರರನ್ನು, ಜನವರಿ 18 ರಂದು ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್‌ನಿಂದ ವಜಾಗೊಳಿಸಲಾಯಿತು. ಅವರೊಬ್ಬರು ಒಂಟಿ ತಾಯಿ ಹಾಗೂ ಆಕೆಯ ಮಗ ಹೈಸ್ಕೂಲ್ ಜೂನಿಯರ್ ವರ್ಷದಲ್ಲಿದ್ದು, ಕಾಲೇಜಿಗೆ ಸೇರಲು ತಯಾರಿ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾನೆ. “ಈ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯು ನಮಗೆ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಸಾವಿರಾರು ಟೆಕ್ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳು ವಜಾಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವುದು ದುರದೃಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ H-1B ವೀಸಾದಲ್ಲಿರುವವರು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಏಕೆಂದರೆ ಅವರು ಹೊಸ ಉದ್ಯೋಗವನ್ನು ಹುಡುಕಬೇಕು ಮತ್ತು 60 ದಿನಗಳೊಳಗೆ ತಮ್ಮ ವೀಸಾವನ್ನು ವರ್ಗಾಯಿಸಬೇಕು ಅಥವಾ ದೇಶವನ್ನು ತೊರೆಯಬೇಕಾದ ಅಪಾಯ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಸಿಲಿಕಾನ್ ವ್ಯಾಲಿ ಆಧಾರಿತ ಉದ್ಯಮಿ ಮತ್ತು ಸಮುದಾಯದ ಮುಖಂಡ ಅಜಯ್ ಜೈನ್ ಭುಟೋರಿಯಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಗರ್ಭಧರಿಸಿದ ದೇಶದ ಮೊದಲ ತೃತೀಯಲಿಂಗಿ : ಮಾರ್ಚ್‌ನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಮಗು ಸ್ವಾಗತಿಸಲು ಸಜ್ಜಾದ ಕೇರಳದ ತೃತೀಯಲಿಂಗಿ ದಂಪತಿ...!

ಇದು ಆಸ್ತಿಗಳ ಮಾರಾಟ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳ ಶಿಕ್ಷಣಕ್ಕೆ ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ವಿನಾಶಕಾರಿ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಬಹುದು. ಟೆಕ್ ಕಂಪನಿಗಳು H-1B ಉದ್ಯೋಗಿಗಳನ್ನು ವಿಶೇಷ ಪರಿಗಣನೆ ಮಾಡಿ, ಅವರ ಮುಕ್ತಾಯ ದಿನಾಂಕವನ್ನು ಕೆಲವು ತಿಂಗಳುಗಳವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿದರೆ ಇದು ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿಯಾಗುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ನೇಮಕಾತಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಸವಾಲಿನದ್ದಾಗಿರಬಹುದು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಗ್ಲೋಬಲ್ ಇಂಡಿಯನ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಪ್ರೊಫೆಷನಲ್ಸ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ (GITPRO) ಮತ್ತು ಫೌಂಡೇಶನ್ ಫಾರ್ ಇಂಡಿಯಾ ಮತ್ತು ಇಂಡಿಯನ್ ಡಯಾಸ್ಪೊರಾ ಸ್ಟಡೀಸ್ (FIIDS) ಭಾನುವಾರದಂದು ಈ ಐಟಿ ವೃತ್ತಿಪರರಿಗೆ ಉದ್ಯೋಗಾಕಾಂಕ್ಷಿಗಳಿಗೆ ಉದ್ಯೋಗ ಉಲ್ಲೇಖದಾರರು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿದಾರರೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಮತ್ತು ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಸಮುದಾಯ-ವ್ಯಾಪಿ ಪ್ರಯತ್ನ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದೆ. ಅಮೆರಿಕ ಪೌರತ್ವ ಮತ್ತು ವಲಸೆ ಸೇವೆಗಳ (USCIS) ನೀತಿ ನಿರೂಪಕರು ಮತ್ತು ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವವರ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳ ಮೇಲೆ FIDS ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

“ಟೆಕ್ ಉದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಭಾರೀ ವಜಾಗೊಳಿಸುವಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ, ಜನವರಿ 2023 ಟೆಕ್ ವೃತ್ತಿಪರರಿಗೆ ಕ್ರೂರವಾಗಿದೆ. ಅನೇಕ ಪ್ರತಿಭಾವಂತರು ತಮ್ಮ ಉದ್ಯೋಗವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಟೆಕ್ ಉದ್ಯಮವು ಭಾರತೀಯ ವಲಸಿಗರಿಂದ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಹೊಂದಿರುವುದರಿಂದ, ಅವರ ಮೇಲೆ ಅತ್ಯಧಿಕ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರಿದೆ ಎಂದು ಖಾಂಡೆ ರಾವ್ ಕಾಂಡ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ವಜಾಗೊಳಿಸಲ್ಪಟ್ಟ H-1B ಹೋಲ್ಡರ್‌ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳು 60 ದಿನಗಳಲ್ಲಿ H-1B ಪ್ರಾಯೋಜಕ ಕೆಲಸವನ್ನು ಹುಡುಕಬೇಕಾಗಿದೆ. “ಇದು ತೆರಿಗೆ ಪಾವತಿ ಮತ್ತು ಕಾನೂನು ವಲಸಿಗರಿಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುವ ಕುಟುಂಬದ ಜೀವನ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳ ಶಿಕ್ಷಣ ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಮೇಲೆ ಭಾರಿ ಪರಿಣಾಮ ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಎಫ್‌ಐಐಡಿಎಸ್‌ನ ಖಂಡೇ ರಾವ್ ಕಾಂಡ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
H-1B ಉದ್ಯೋಗಿಗಳಿಗೆ ಉತ್ತಮ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಲು ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ನುರಿತ ಪ್ರತಿಭೆಯನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ವಲಸೆ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಮರುವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸುವುದು ಪ್ರಯೋಜನಕಾರಿ ಎಂದು ಭೂಟೋರಿಯಾ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ತೀವ್ರ ಸಂಕಟದಲ್ಲಿ, ವಜಾಗೊಂಡ ಭಾರತೀಯ ಐಟಿ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳು ತಾವು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಭಯಾನಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗೆ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಲು ವಿವಿಧ ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗುಂಪುಗಳನ್ನು ರಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗುಂಪುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದರಲ್ಲಿ, 800 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ನಿರುದ್ಯೋಗಿ ಭಾರತೀಯ ಐಟಿ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಖಾಲಿ ಹುದ್ದೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮಲ್ಲಿಯೇ ಪ್ರಸಾರ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ಮತ್ತೊಂದು ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ, ಅವರು ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಸಲಹಾ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲು ಸ್ವಯಂಪ್ರೇರಿತರಾದ ಕೆಲವು ವಲಸೆ ವಕೀಲರೊಂದಿಗೆ ವಿವಿಧ ವೀಸಾ ಆಯ್ಕೆಗಳನ್ನು ಚರ್ಚಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಖ್ಯಾತ ಹಿನ್ನೆಲೆ ಗಾಯಕಿ ವಾಣಿ ಜಯರಾಮ ಇನ್ನಿಲ್ಲ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

4 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement