ಪದ್ಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು ಪ್ರಕಟ: 6 ಜನರಿಗೆ ಪದ್ಮ ವಿಭೂಷಣ, 9 ಜನರಿಗೆ ಪದ್ಮಭೂಷಣ, 91 ಜನರಿಗೆ ಪದ್ಮಶ್ರೀ ಪ್ರಶಸ್ತಿ; ಮಾಜಿ ಸಿಎಂ ಎಸ್‌.ಎಂ.ಕೃಷ್ಣ, ಸಾಹಿತಿ ಭೈರಪ್ಪ, ಸುಧಾಮೂರ್ತಿ ಸೇರಿ ಕರ್ನಾಟಕದ 8 ಜನರಿಗೆ ಪದ್ಮ ಪುರಸ್ಕಾರ

ನವದೆಹಲಿ: 74 ನೇ ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದ ಮೊದಲ ದಿನವಾದ ಬುಧವಾರ ಸರ್ಕಾರವು 2023 ರ ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದ ಮೊದಲು ಪದ್ಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಬುಧವಾರ ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಪದ್ಮ ವಿಭೂಷಣಕ್ಕೆ ಆರು ಹೆಸರುಗಳನ್ನು, ಪದ್ಮಭೂಷಣಕ್ಕೆ ಒಂಬತ್ತು ಹೆಸರುಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಪದ್ಮಶ್ರೀ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳಿಗೆ 91 ಹೆಸರನ್ನು ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ.
ORS ಐಕಾನ್ ಡಾ. ದಿಲೀಪ್ ಮಹಲನಾಬಿಸ್ ಅವರನ್ನು ಮರಣೋತ್ತರವಾಗಿ ವೈದ್ಯಕೀಯದಲ್ಲಿ ಪದ್ಮವಿಭೂಷಣಕ್ಕೆ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ORS (ಓರಲ್ ರೀಹೈಡ್ರೇಶನ್ ಸೊಲ್ಯೂಷನ್) ವ್ಯಾಪಕ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ 5 ಕೋಟಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಜೀವಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಸರ್ಕಾರವು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ 2023 ರ ಪದ್ಮ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತರ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿರುವ ಅವರ ಪ್ರೊಫೈಲ್ ಪ್ರಕಾರ, ಮಹಲನಾಬಿಸ್ ಅವರು 1971 ರ ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ ವಿಮೋಚನಾ ಯುದ್ಧದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನಿರಾಶ್ರಿತರ ಶಿಬಿರಗಳಲ್ಲಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುವಾಗ ORS ನ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದರು, ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಅಮೆರಿಕದಿಂದ ಹಿಂದಿರುಗಿದರು.ORS ಸರಳವಾದ, ಅಗ್ಗದ ಮತ್ತು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾದ ಚತುರ ಪರಿಹಾರವಾಗಿದೆ, ಅತಿಸಾರ, ಕಾಲರಾ ಮತ್ತು ನಿರ್ಜಲೀಕರಣದಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಸಾವುಗಳಲ್ಲಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಶಿಶುಗಳು ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ 93 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಕಡಿತವನ್ನು ಜಗತ್ತು ಕಂಡಿದೆ.
ಮಹಾಲನಾಬಿಸ್ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಅಕ್ಟೋಬರ್ 16 ರಂದು ಕೋಲ್ಕತ್ತಾ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ನಿಧನರಾದರು. ಅವರು 87 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರಾಗಿದ್ದರು ಮತ್ತು ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಸೋಂಕು ಮತ್ತು ಇತರ ವಯಸ್ಸಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದರು.
ಭಾರತ ರತ್ನದ ನಂತರ ಪದ್ಮವಿಭೂಷಣವು ಭಾರತ ಗಣರಾಜ್ಯದ ಎರಡನೇ ಅತ್ಯುನ್ನತ ನಾಗರಿಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯಾಗಿದೆ.
ಇವರಲ್ಲದೆ ಇನ್ನು ಐವರು ಪದ್ಮವಿಭೂಷಣ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತರ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾನ ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ. ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪದಲ್ಲಿ ಬಾಲಕೃಷ್ಣ ದೋಷಿ (ಮರಣೋತ್ತರ), ಕಲೆಯಲ್ಲಿ ಖ್ಯಾತ ತಬಲಾಪಟು ಜಾಕೀರ್ ಹುಸೇನ್, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವ್ಯವಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಕರ್ನಾಟಕದ ಮಾಜಿ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ  ಎಸ್.ಎಂ ಕೃಷ್ಣ, ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಶ್ರೀನಿವಾಸ್ ವರದನ್, ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವ್ಯವಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಮುಲಾಯಂ ಸಿಂಗ್ ಯಾದವ್ (ಮರಣೋತ್ತರ).
ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸೇವೆಯಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿರುವ 91 ಜನರನ್ನು ಪದ್ಮಶ್ರೀಗೆ ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಅವರಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯ ರತನ್ ಚಂದ್ರ ಕರ್ ಅವರು ಅಂಡಮಾನ್‌ನ ಜರಾವಾ ಬುಡಕಟ್ಟಿನ ಉನ್ನತಿಗೆ ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ; ಹೀರಾಬಾಯಿ ಲೋಬಿ, ಬುಡಕಟ್ಟು ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆ ಮತ್ತು ನಾಯಕಿ, ಅವರು ಗುಜರಾತ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಿದ್ದಿ ಸಮುದಾಯದ ಅಭ್ಯುದಯಕ್ಕಾಗಿ ತಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ಮುಡಿಪಾಗಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ; ತುಲಾ ರಾಮ್ ಉಪ್ರೇತಿ, 98 ವರ್ಷದ ಸ್ವಾವಲಂಬಿ ಸಣ್ಣ ರೈತ, ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಸಾವಯವ ಕೃಷಿಯನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಪದ್ಮವಿಭೂಷಣ
ವೈದ್ಯಕೀಯ-ದಿಲೀಪ ಮಹಲನಾಬಿಸ್-(ಮರಣೋತ್ತರ)
ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪ-ಬಾಲಕೃಷ್ಣ ದೋಷಿ (ಮರಣೋತ್ತರ),
ಕಲೆ-ಖ್ಯಾತ ತಬಲಾಪಟು ಜಾಕೀರ್ ಹುಸೇನ್,
ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವ್ಯವಹಾರಗಳು-ಎಸ್.ಎಂ ಕೃಷ್ಣ,
ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್‌-ಶ್ರೀನಿವಾಸ್ ವರದನ್,
ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವ್ಯವಹಾರಗಳು-ಮುಲಾಯಂ ಸಿಂಗ್ ಯಾದವ್ (ಮರಣೋತ್ತರ).

ಪದ್ಮಭೂಷಣ ಪುರಸ್ಕೃತರು:
ಎಸ್ ಎಲ್ ಭೈರಪ್ಪ (ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ),
ಕುಮಾರ್ ಮಂಗಳಂ ಬಿರ್ಲಾ (ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ಉದ್ಯಮ),
ದೀಪಕ್ ಧರ್ (ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್),
ವಾಣಿ ಜೈರಾಮ್ (ಕಲೆ),
ಸ್ವಾಮಿ ಚಿನ್ನ ಜೀಯರ್ (ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆ),
ಸುಮನ್ ಕಲ್ಯಾಣಪುರ (ಕಲೆ),
ಕಪಿಲ್. ಕಪೂರ್ (ಸಾಹಿತ್ಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ),
ಸುಧಾ ಮೂರ್ತಿ (ಸಾಮಾಜಿಕ ಕೆಲಸ) ಮತ್ತು
ಕಮಲೇಶ್ ಡಿ ಪಟೇಲ್ (ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕತೆ).

ಪದ್ಮಶ್ರೀ
ಸುಕಾಮ ಆಚಾರ್ಯ
ಜೋಧಯ್ಯಬಾಯಿ ಬೈಗಾ
ಪ್ರೇಮ್ಜಿತ್ ಬರಿಯಾ
ಉಷಾ ಬಾರ್ಲೆ
ಮುನೀಶ್ವರ ಚಂದಾವರ
ಹೇಮಂತ್ ಚೌಹಾಣ್
ಭಾನುಭಾಯಿ ಚಿತಾರಾ
ಹೆಮೊಪ್ರೊವಾ ಚುಟಿಯಾ
ನರೇಂದ್ರ ಚಂದ್ರ ದೆಬ್ಬರ್ಮ (ಮರಣೋತ್ತರ)
ಸುಭದ್ರಾ ದೇವಿ
ಖಾದರ್ ವಲ್ಲಿ ದೂದೇಕುಲ
ಹೇಂ ಚಂದ್ರ ಗೋಸ್ವಾಮಿ
ಪ್ರಿತಿಕಾನಾ ಗೋಸ್ವಾಮಿ
ರಾಧಾ ಚರಣ್ ಗುಪ್ತಾ
ಮೊಡಡುಗು ವಿಜಯ್ ಗುಪ್ತಾ
ಅಹ್ಮದ್ ಹುಸೇನ್ ಮತ್ತು ಮೊಹಮ್ಮದ್ ಹುಸೇನ್ (ಸಂಗೀತ)
ದಿಲ್ಶಾದ್ ಹುಸೇನ್
ಭಿಕು ರಾಮ್‌ಜಿ ಇದತೇ
ಸಿ ಐ ಇಸಾಕ್
ರತ್ತನ್ ಸಿಂಗ್ ಜಗ್ಗಿ
ಬಿಕ್ರಮ್ ಬಹದ್ದೂರ್ ಜಮಾತಿಯಾ
ರಾಮ್ಕುಯಿವಾಂಗ್ಬೆ ಜೆನೆ
ರಾಕೇಶ್ ರಾಧೇಶ್ಯಾಮ್ ಜುಂಜುನ್ವಾಲಾ (ಮರಣೋತ್ತರ)
ರತನ್ ಚಂದ್ರ ಕರ್
ಮಹಿಪತ್ ಕವಿ
ಎಂ ಎಂ ಕೀರವಾಣಿ
ಅರೀಜ್ ಖಂಬಟ್ಟಾ (ಮರಣೋತ್ತರ)
ಪರಶುರಾಮ ಕೊಮಾಜಿ ಖುನೆ
ಗಣೇಶ ನಾಗಪ್ಪ ಕೃಷ್ಣರಾಜನಗರ
ಮಾಗುನಿ ಚರಣ್ ಕುಂರ್
ಆನಂದಕುಮಾರ
ಅರವಿಂದಕುಮಾರ
ದೋಮರ್ ಸಿಂಗ್ ಕುನ್ವರ್
ರೈಸಿಂಗ್ಬೋರ್ ಕುರ್ಕಲಾಂಗ್
ಹೀರಾಬಾಯಿ ಲೋಬಿ
ಮೂಲಚಂದ್ ಲೋಧಾ
ರಾಣಿ ಮಾಚಯ್ಯ
ಅಜಯ್ ಕುಮಾರ್ ಮಾಂಡವಿ
ಪ್ರಭಾಕರ ಭಾನುದಾಸ್ ಮಂದೆ
ಗಜಾನನ ಜಗನ್ನಾಥ ಮಾನೆ
ಅಂತರ್ಯಾಮಿ ಮಿಶ್ರಾ
ನಾಡೋಜ ಪಿಂಡಿಪಾಪನಹಳ್ಳಿ ಮುನಿವೆಂಕಟಪ್ಪ
ಪ್ರೊ. (ಡಾ.) ಮಹೇಂದ್ರ ಪಾಲ್
ಉಮಾ ಶಂಕರ್ ಪಾಂಡೆ
ರಮೇಶ್ ಪರ್ಮಾರ್ ಮತ್ತು ಶಾಂತಿ ಪರ್ಮಾರ್
ನಳಿನಿ ಪಾರ್ಥಸಾರಥಿ
ಹನುಮಂತ ರಾವ್ ಪಸುಪುಲೇಟಿ
ರಮೇಶ ಪತಂಗೆ
ಕೃಷ್ಣ ಪಟೇಲ್
ಕೆ ಕಲ್ಯಾಣಸುಂದರಂ ಪಿಳ್ಳೆ
ವಿ ಪಿ ಅಪ್ಪುಕುಟ್ಟನ್ ಪೊದುವಾಲ್
ಕಪಿಲ್ ದೇವ್ ಪ್ರಸಾದ
ಎಸ್ ಆರ್ ಡಿ ಪ್ರಸಾದ
ಶಾ ರಶೀದ್ ಅಹ್ಮದ್ ಕ್ವಾದ್ರಿ
ಸಿ ವಿ ರಾಜು
ಬಕ್ಷಿ ರಾಮ್
ಚೆರುವಾಯಲ್ ಕೆ ರಾಮನ್
ಸುಜಾತಾ ರಾಮದೊರೈ
ಅಬ್ಬಾರೆಡ್ಡಿ ನಾಗೇಶ್ವರ ರಾವ್
ಪರೇಶಭಾಯಿ ರಾತ್ವಾ
ಬಿ ರಾಮಕೃಷ್ಣ ರೆಡ್ಡಿ
ಮಂಗಳಾ ಕಾಂತಿ ರಾಯ್
ಕೆ ಸಿ ರನ್ನರಸಂಗಿ
ವಡಿವೇಲ್ ಗೋಪಾಲ್ ಮತ್ತು ಮಾಸಿ ಸದಯ್ಯನ್ (ಜೋಡಿ)
ಮನೋರಂಜನ್ ಸಾಹು
ಪತಾಯತ್ ಸಾಹು
ಋತ್ವಿಕ್ ಸನ್ಯಾಲ್
ಕೋಟ ಸಚ್ಚಿದಾನಂದ ಶಾಸ್ತ್ರಿ
ಸಂಕುರಾತ್ರಿ ಚಂದ್ರಶೇಖರ್
ಕೆ ಶಾನತೋಯಿಬಾ ಶರ್ಮಾ
ನೆಕ್ರಮ್ ಶರ್ಮಾ
ಗುರ್ಚರಣ್ ಸಿಂಗ್
ಲಕ್ಷ್ಮಣ್ ಸಿಂಗ್
ಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್
ತೌನೋಜಮ್ ಚಾವೋಬಾ ಸಿಂಗ್
ಪ್ರಕಾಶ್ ಚಂದ್ರ ಸೂದ್
ನ್ಯೆಹುನೊ ಸೊರ್ಹಿಹೆ
ಡಾ. ಜನುಮ್ ಸಿಂಗ್ ಸೋಯ್
ಕುಶೋಕ್ ಥಿಕ್ಸೇ ನವಾಂಗ್ ಚಂಬಾ ಸ್ಟಾಂಜಿನ್
ಎಸ್ ಸುಬ್ಬರಾಮನ್
ಮೋವಾ ಸುಬಾಂಗ್
ಪಾಲಂ ಕಲ್ಯಾಣ ಸುಂದರಂ
ರವೀನಾ ಟಂಡನ್
ವಿಶ್ವನಾಥ್ ಪ್ರಸಾದ್ ತಿವಾರಿ
ಧನಿರಾಮ್ ಟೊಟೊ
ತುಲಾ ರಾಮ್ ಉಪ್ರೇತಿ
ಗೋಪಾಲಸಾಮಿ ವೇಲುಚಾಮಿ
ಈಶ್ವರ ಚಂದರ್ ವರ್ಮಾ
ಕೂಮಿ ನಾರಿಮನ್ ವಾಡಿಯಾ
ಕರ್ಮ ವಾಂಗ್ಚು (ಮರಣೋತ್ತರ)
ಗುಲಾಮ್ ಮುಹಮ್ಮದ್ ಝಾಝ್

ಪದ್ಮಶ್ರೀ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತರ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದಷ್ಟು…
ರತನ್ ಚಂದ್ರ ಕರ್: ಅಂಡಮಾನ್‌ನ ನಿವೃತ್ತ ಸರ್ಕಾರಿ ವೈದ್ಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಉತ್ತರ ಸೆಂಟಿನೆಲ್‌ನಿಂದ 48 ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಜರಾವಾ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಕರ್ ಅವರು 1999 ರ ದಡಾರ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಜರಾವಾಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು ಅಳಿದು ಹೋಗುತ್ತಿದ್ದ ಅವರ ಸಾವನ್ನು ತಡೆದರು. ಅವರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ 76 ರಿಂದ 270 ಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಲು ಅವರು ಬಹುದೊಡ್ಡ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದರು. ಅವರು ತಮ್ಮ ‘ಅಂಡಮಾನರ್ ಆದಿಮ್ ಜನಜಾತಿ ಜರಾವಾ’ ಎಂಬ ಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಅವರ ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಮತ್ತು ಸಂಪ್ರದಾಯವನ್ನು ಸೂಕ್ಷ್ಮವಾಗಿ ದಾಖಲಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕೇಂದ್ರ ಬಜೆಟ್‌ 2023 : ರೈಲ್ವೆಗೆ ಬಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಾರ್ವಕಾಲಿಕ ದಾಖಲೆ ಹಣ ಮೀಸಲು, ಒಂದು ಜಿಲ್ಲೆ, ಒಂದು ಉತ್ಪನ್ನ ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ

ಹೀರಾಬಾಯಿ ಲೋಬಿ: ಲೋಬಿ ಅವರು ಸಿದ್ದಿ ಬುಡಕಟ್ಟು ಸಾಮಾಜಿಕ ಕಾರ್ಯಕರ್ತೆ ಮತ್ತು ನಾಯಕಿ, ಅವರು ಗುಜರಾತ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಿದ್ದಿ ಸಮುದಾಯದ ಸುಧಾರಣೆಗೆ ತಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ಮುಡಿಪಾಗಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ ಅನೇಕ ಬಾಲವಾಡಿಗಳ ಮೂಲಕ ಸಿದ್ದಿ ಬುಡಕಟ್ಟಿನ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡಿದರು.

ಮುನೀಶ್ವರ್ ಚಂದರ್ ದಾವರ್: ಅವರು ಕಳೆದ 50 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಹಿಂದುಳಿದ ಜನರಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುತ್ತಿರುವ ಜಬಲ್ಪುರದ ಯುದ್ಧದ ಸಂದರ್ಭದ ಅನುಭವಿ ಮತ್ತು ವೈದ್ಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ದಾವರ್ ಅವರು ನಿಸ್ವಾರ್ಥವಾಗಿ ಸಮಾಜದ ಬಡ ಮತ್ತು ದುರ್ಬಲ ವರ್ಗಗಳಿಗೆ ಕೈಗೆಟುಕುವ ವೆಚ್ಚದಲ್ಲಿ 20 ರೂ.ಗಳಲ್ಲಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಇದು 2010ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಅವರು 2 ರೂ.ಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದರು.

ರಾಮ್ಕುಯಿವಾಂಗ್ಬೆ ನ್ಯೂಮೆ: ದಿಮಾ ಹಸಾವೊದ ನಾಗಾ ಸಮಾಜ ಸೇವಕ, ಹೆರಕ ಧರ್ಮದ ಸಂರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಸಂರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ತನ್ನ ಜೀವನವನ್ನು ಮುಡಿಪಾಗಿಟ್ಟವರು. ಅವರು ಜಾಗೃತಿ ಶಿಬಿರಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಗಳ ಮೂಲಕ ಹೆರಕ ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು 10 ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಶಾಲೆಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣವನ್ನು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಿದರು.

ವಿ.ಪಿ.ಅಪ್ಪುಕುಟ್ಟನ್ ಪೊದುವಾಳ್: 1942ರ ಕ್ವಿಟ್ ಇಂಡಿಯಾ ಚಳವಳಿಯಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದ ಪಯ್ಯನೂರಿನ ಗಾಂಧಿವಾದಿ ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಹೋರಾಟಗಾರರಾದ ಇವರು ಕಳೆದ 8 ದಶಕಗಳಿಂದ ಸಮಾಜದ ದುರ್ಬಲ ವರ್ಗದವರ ಬದುಕನ್ನು ಮೇಲೆತ್ತಲು ಅವಿರತವಾಗಿ ಮತ್ತು ನಿಸ್ವಾರ್ಥವಾಗಿ ಶ್ರಮಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಸಂಕುರಾತ್ರಿ ಚಂದ್ರಶೇಖರ: ಚಂದ್ರಶೇಖರ ಅವರು ಕಾಕಿನಾಡ ಮೂಲದ ಸಮಾಜ ಸೇವಕರಾಗಿದ್ದು, ಬಾಂಬ್‌ ಸ್ಫೋಟಗೊಂಡು ಕನಿಷ್ಕ ವಿಮಾನ ಅಪಘಾತದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಹೆಂಡತಿ ಮತ್ತು 2 ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ನಂತರ ನಿರ್ಗತಿಕರಿಗೆ ಉಚಿತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಮತ್ತು ಶಿಕ್ಷಣ ಸೇವೆಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲು ತಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ಮುಡಿಪಾಗಿಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ.
ಅವರು ತಮ್ಮ ದುಃಖವನ್ನು ಸಮಾಜದ ಒಳಿತಿಗಾಗಿ ಜೀವಿತಾವಧಿಯ ಬದ್ಧತೆಯನ್ನಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಿದರು. 3 ಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಣ್ಣಿನ ರೋಗಿಗಳ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಅವರು ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ, 90%ರಷ್ಟು ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆಗಳು ಉಚಿತವಾಗಿದೆ.

ತುಲಾ ರಾಮ್ ಉಪ್ರೇತಿ: 98 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನವರು ಸ್ವಾವಲಂಬಿ ಸಣ್ಣ ರೈತ, ಸಾವಯವ ಕೃಷಿಯನ್ನು ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ವಿಧಾನಗಳು. ಸಿಕ್ಕಿಂ ಸರ್ಕಾರವು ಸಿಕ್ಕಿಂ ಸಾವಯವ ಮಿಷನ್ ಅನ್ನು ರಚಿಸುವ ಆರು ದಶಕಗಳ ಮೊದಲು ಅವರು ಬಾಲ್ಯದಿಂದಲೂ ಇದನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಉಪ್ರೇತಿ ಅವರು ಇತರ ರೈತರಿಗೆ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಕೃಷಿ ತಂತ್ರಗಳನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ತರಬೇತಿ ಮತ್ತು ಸ್ಫೂರ್ತಿ ನೀಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ನೆಕ್ರಮ್ ಶರ್ಮಾ: ಅವರು ಮಂಡಿಯ ಸಾವಯವ ಕೃಷಿಕರಾಗಿದ್ದು, ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಬೆಳೆ ಪದ್ಧತಿಯಾದ ‘ನೌ-ಅನಾಜ್’ ಅನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಸ್ಥಳೀಯ ದೇಶೀಯ ಬೀಜಗಳನ್ನು ಸಹ ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಆರು ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ 10,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ರೈತರಿಗೆ ಯಾವುದೇ ವೆಚ್ಚವಿಲ್ಲದೆ ವಿತರಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಜನುಮ್ ಸಿಂಗ್ ಸೋಯ್: ಅವರು ಬುಡಕಟ್ಟು ಹೋ ಭಾಷಾ ಪಂಡಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಅದರ ಸಂರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಾರಕ್ಕಾಗಿ ನಾಲ್ಕು ದಶಕಗಳಿಂದ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಸಣ್ಣ ಹೋ ಬುಡಕಟ್ಟಿನ ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಮತ್ತು ಜೀವನಶೈಲಿಯ ಕುರಿತು ಅವರು ಆರು ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕೇಂದ್ರ ಬಜೆಟ್ 2023 : 157 ಹೊಸ ನರ್ಸಿಂಗ್ ಕಾಲೇಜುಗಳ ಸ್ಥಾಪನೆ, 5ಜಿ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೆ ನೂರು ಲ್ಯಾಬ್

ಧನಿರಾಮ್ ಟೊಟೊ: ಅವರು ಜಲ್ಪೈಗುರಿ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಟೊಟೊಪಾರಾ ಗ್ರಾಮದ ಟೊಟೊ (ಡೆಂಗ್ಕಾ) ಭಾಷಾ ಸಂರಕ್ಷಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ. • ಭಾಷಾಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರಾಗಿ ಯಾವುದೇ ಔಪಚಾರಿಕ ತರಬೇತಿಯ ಕೊರತೆಯ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಅವರು ಸ್ಥಳೀಯ ಭಾಷೆಯನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸುವ ಟೊಟೊ ಭಾಷಾ ಲಿಪಿಯ ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಟೊಟೊ (ಡೆಂಗ್ಕಾ), ಸಾಯುತ್ತಿರುವ ಭಾಷೆಯಾಗಿದೆ – ಯುನೆಸ್ಕೋದಿಂದ ಹೆಚ್ಚು ಅಳಿವಿನಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ ಭಾಷೆಯಾಗಿದೆ.

ಬಿ ರಾಮಕೃಷ್ಣ ರೆಡ್ಡಿ: ರೆಡ್ಡಿ ಅವರು ತೆಲಂಗಾಣದ 80 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಭಾಷಾಶಾಸ್ತ್ರದ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ದಶಕಗಳ ಪರಿಶ್ರಮದಲ್ಲಿ, ಅವರು ಕುವಿ, ಮಂದ ಮತ್ತು ಕುಯಿ ಮುಂತಾದ ಬುಡಕಟ್ಟು ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಷೆಗಳ ಸಂರಕ್ಷಣೆಗೆ ಅಪಾರ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಮಂದಾ-ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ನಿಘಂಟು ಮತ್ತು ಕುವಿಒರಿಯಾ-ಇಂಗ್ಲಿಷ್ ನಿಘಂಟುಗಳನ್ನು ರಚಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಈ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ 5 ಪುಸ್ತಕಗಳನ್ನು ಸಹ ರಚಿಸಿದರು.

ಅಜಯ್ ಕುಮಾರ್ ಮಾಂಡವಿ: ಇವರು ಕಂಕೇರ್‌ನ ಗೊಂಡ ಬುಡಕಟ್ಟು ಮರದ ಕೆತ್ತನೆಗಾರ. ಮಾಂಡವಿ ಅವರು LWE- ಬಾಧಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ದಾರಿತಪ್ಪಿದ ಜನರಿಗೆ ಮರದ ಕ್ಯಾಲಿಗ್ರಫಿಯ ಕಲೆಯನ್ನು ಕಲಿಸುವ ಮೂಲಕ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಪುನರ್ವಸತಿ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದಾರೆ – 350 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕುಟುಂಬಗಳು ರೂಪಾಂತರಗೊಂಡಿವೆ.

ರಾಣಿ ಮಾಚಯ್ಯ: ರಾಣಿ ಮಾಚಯ್ಯ ಕೊಡಗಿನ ಉಮ್ಮತತ್ ಜಾನಪದ ನರ್ತಕಿಯಾಗಿದ್ದು, ಕೊಡವ ಸಂಸ್ಕೃತಿಯನ್ನು ಸಂರಕ್ಷಿಸುವುದನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ನೃತ್ಯದ ಮೂಲಕ. ಇವರು ಕರ್ನಾಟಕ ಕೊಡವ ಸಾಹಿತ್ಯ ಅಕಾಡೆಮಿಯ ಮಾಜಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು.

ಕೆಸಿ ರನ್ರೇಮ್‌ಸಂಗಿ: ಅವರು ಐಜ್ವಾಲ್‌ನ ಮಿಜೋ ಜಾನಪದ ಗಾಯಕಿ, ಮೂರು ದಶಕಗಳಿಂದ ಮಿಜೋ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಪರಂಪರೆಯನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಿದ್ದಾರೆ. 2017 ರಲ್ಲಿ ರನ್ನರಸಂಗಿ ಸಂಗೀತ ನಾಟಕ ಅಕಾಡೆಮಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ಪಡೆದರು.

ರೈಸಿಂಗ್ಬೋರ್ ಕುರ್ಕಲಾಂಗ್: ಅವರು ಪೂರ್ವ ಖಾಸಿ ಹಿಲ್ಸ್‌ನ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದ ದುಯಿಟಾರಾ ವಾದ್ಯ ತಯಾರಕ ಮತ್ತು ಸಂಗೀತಗಾರ. ಅವರು ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಖಾಸಿ ಜಾನಪದ ಸಂಗೀತ ಮತ್ತು ವಾದ್ಯಗಳನ್ನು (ಸೈತಾರ್ ಮತ್ತು ದುಯಿತಾರಾ) ಜನಪ್ರಿಯಗೊಳಿಸಿದರು.

ಮಂಗಳಾ ಕಾಂತಿ ರಾಯ್: ಜಲ್ಪೈಗುರಿಯ 102 ವರ್ಷದ ಸರಿಂದಾ ಪ್ಲೇಯರ್ ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಅತ್ಯಂತ ಹಳೆಯ ಜಾನಪದ ಸಂಗೀತಗಾರರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿ ಜನಪ್ರಿಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಸರಿಂದಾ ಮೂಲಕ ಅನನ್ಯ ಪಕ್ಷಿ ಕರೆಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಜನಪ್ರಿಯರಾಗಿದ್ದಾರೆ.

ಮೋವಾ ಸುಬಾಂಗ್: ಅವರು ಪ್ರಖ್ಯಾತ ನಾಗಾ ಸಂಗೀತಗಾರ ಮತ್ತು ನವೋದ್ಯಮಿಯಾಗಿದ್ದು, ಅವರು ಬಿದಿರಿನಿಂದ ತಯಾರಿಸಿದ ಗಾಳಿ ಸಂಗೀತ ವಾದ್ಯವಾದ ‘ಬಮ್ಹುಮ್’ ಎಂಬ ಹೊಸ ಮತ್ತು ಸುಲಭವಾಗಿ ನುಡಿಸುವ ವಾದ್ಯವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ತಮ್ಮ ಗಾಯಕ ಪತ್ನಿಯೊಂದಿಗೆ ಆಧುನಿಕ ರಾಕ್ ಸಂಗೀತದೊಂದಿಗೆ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ನಾಗಾ ಸಂಗೀತವನ್ನು ಬೆಸೆಯುವ ಅಬಿಯೋಜೆನೆಸಿಸ್ ಎಂಬ ಸಂಗೀತ ಬ್ಯಾಂಡ್ ಅನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಿದರು.

ಮುನಿವೆಂಕಟಪ್ಪ: ಅವರು ಚಿಕ್ಕಬಳ್ಳಾಪುರದ ಹಿರಿಯ ತಮಟೆ ವಾದಕ, ತಮಟೆ ಜಾನಪದ ವಾದ್ಯದ ಸಂರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಚಾರಕ್ಕೆ ದಣಿವರಿಯಿಲ್ಲದೆ ಶ್ರಮಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.. ಅವರು 16 ನೇ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಈಗ ತಮಟೆ ನುಡುಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಯುವ ಮತ್ತು ಮುಂಬರುವ ಕಲಾವಿದರಿಗೆ ತರಬೇತಿ ನೀಡುತ್ತಾರೆ.

ದೋಮರ್ ಸಿಂಗ್ ಕುನ್ವರ್: ಕುನ್ವರ್ ಅವರು ಕಳೆದ 5 ದಶಕಗಳಿಂದ ಸಂಪ್ರದಾಯವನ್ನು ಜೀವಂತವಾಗಿರಿಸಲು ತಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ಮುಡಿಪಾಗಿಟ್ಟ ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢಿ ನಾಟ್ಯ ನಾಚಾ ಕಲಾವಿದರಾಗಿದ್ದಾರೆ. ಬ್ರಿಟೀಷ್ ಸಾಮ್ರಾಜ್ಯಶಾಹಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಿದ ಸುಲ್ತಾನ ಡಾಕು ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರೂಪಿಸುತ್ತಾ, ಅವರು 13 ಉಪಭಾಷೆಗಳು ಮತ್ತು ಭಾಷೆಗಳಲ್ಲಿ ನಾಟಕಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ 5,000 ಪ್ರಸ್ತುತಿಗಳನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಪರಶುರಾಮ ಕೊಮಾಜಿ ಖುಣೆ: ಗಡಚಿರೋಲಿಯ ಝಡಿಪಟ್ಟಿ ರಂಗಭೂಮಿ ಕಲಾವಿದ, ಕುಣೆ ಅವರು 5,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ನಾಟಕ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳಲ್ಲಿ 800 ವಿಭಿನ್ನ ಪಾತ್ರಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಜಡಿಪಟ್ಟಿ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಭತ್ತದ ಕೃಷಿಯ ಸುಗ್ಗಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಲಾದ ಜಾನಪದ ರಂಗಭೂಮಿಯಾಗಿದೆ.

ಗುಲಾಮ್ ಮುಹಮ್ಮದ್ ಝಾಝ್: ಅವರು ಕಳೆದ 200 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಸಂತೂರ್‌ಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾದ ಕುಟುಂಬದಿಂದ ಎಂಟನೇ ತಲೆಮಾರಿನ ಸಂತೂರ್ ಕುಶಲಕರ್ಮಿ. ಅವರು ಏಳು ದಶಕಗಳನ್ನು ತಂತಿ ವಾದ್ಯಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬದ ಪರಂಪರೆಯನ್ನು ಜೀವಂತವಾಗಿರಿಸಲು ಮೀಸಲಿಟ್ಟರು.

ಭಾನುಭಾಯಿ ಚಿತಾರಾ: 66 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಚುನಾರ ಸಮುದಾಯದ ಏಳನೇ ತಲೆಮಾರಿನ ಕಲಾಂಕಾರಿ ಕಲಾವಿದರಾಗಿದ್ದು, ಮಾತಾ ನಿ ಪಚೇಡಿ (ಮಾತೆ ದೇವಿಯ ಹಿಂದೆ) 400 ವರ್ಷಗಳ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಕಸುಬಿನ ಪರಂಪರೆಯನ್ನು ಮುಂದಕ್ಕೆ ಸಾಗಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅವರ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ವರ್ಣಚಿತ್ರವು ಮಹಾಭಾರತ ಮತ್ತು ರಾಮಾಯಣದಂತಹ ಪೌರಾಣಿಕ ಮಹಾಕಾವ್ಯಗಳಿಂದ ಪ್ರೇರಿತವಾದ ಕಥೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಪರೇಶ್ ರಥ್ವಾ: ಅವರು ಛೋಟಾ ಉದೇಪುರದ ಪಿಥೋರಾ ಕಲಾವಿದರು, ಪ್ರಾಚೀನ ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಪರಂಪರೆಯನ್ನು ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. 30 ಪ್ರದರ್ಶನಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಈ ಕಲೆಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವ ಮೂಲಕ ಅವರು ಅಪಾರ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಕಪಿಲ್ ದೇವ್ ಪ್ರಸಾದ: ಅವರು ನಳಂದದ ಬವನ್ ಬುಟಿ ಕೈಮಗ್ಗ ನೇಕಾರರು. ಪ್ರಸಾದ ಅವರು ತಮ್ಮ ಕರಕುಶಲತೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ನೇಯ್ದ ವಸ್ತುವಿನಲ್ಲಿ 52 ಬೂಟಿಗಳ ಮೂಲಕ ಪ್ರಾಚೀನ ಬೌದ್ಧ ಸಂಕೇತಗಳನ್ನು ಚಿತ್ರಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು 5 ದಶಕಗಳಿಂದ ಬವನ್ ಬುಟಿ ವೀವ್ ಅನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ

 

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement