ಶಂಕರಾಭರಣಂ, ಸಾಗರ ಸಂಗಮಂ, ಸ್ವಾತಿ ಮುತ್ಯಂ ಸಿನಿಮಾಗಳ ನಿರ್ದೇಶಕ, ದಾದಾ ಸಾಹೇಬ್ ಫಾಲ್ಕೆ ಪುರಸ್ಕೃತ ಕೆ.ವಿಶ್ವನಾಥ ನಿಧನ

ಹೈದರಾಬಾದ್‌: ಹೆಸರಾಂತ ನಿರ್ದೇಶಕ ಮತ್ತು ಶ್ರೇಷ್ಠ ನಟ, ದಾದಾ ಸಾಹೇಬ್‌ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪುರಸ್ಕೃತ ಕಲಾ ತಪಸ್ವಿ ಕೆ. ವಿಶ್ವನಾಥ ಅವರು ಇನ್ನಿಲ್ಲ. ಹೈದರಾಬಾದ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದ ಕೆ ವಿಶ್ವನಾಥ್ ಗುರುವಾರ ರಾತ್ರಿ ನಿಧನರಾದರು. ಅವರಿಗೆ 92 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಾಗಿತ್ತು..
“ಸಿರಿ ಸಿರಿ ಮುವ್ವ” ಶಂಕರಾಭರಣಂ, “ಸಾಗರ ಸಂಗಮಂ,” “ಸ್ವಾತಿ ಮುತ್ಯಂ,” “ಸಿರಿ ವೆನ್ನೆಲ,” “ಸ್ವಯಂ ಕ್ರುಷಿ,” “ಸ್ವರ್ಣ ಕಮಲಂ,” ಮತ್ತು “ಆಪದ್ಭಾಂದವುಡು” ಸೇರಿದಂತೆ ಅವರ ಹಲವಾರು ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು ಅವರ ಖ್ಯಾತಿಯನ್ನು ಗಟ್ಟಿಗೊಳಿಸಿದವು. ಚಲನಚಿತ್ರ ನಿರ್ಮಾಪಕರಾಗು, ನಟರಾಗಿ, ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿ ಅವರು 2000 ರ ದಶಕದ ಹಲವಾರು ಯಶಸ್ವಿ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡರು.
ಕೆ ವಿಶ್ವನಾಥ್ ಅವರು ಫೆಬ್ರವರಿ 19, 1930 ರಂದು ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶದ ಗುಂಟೂರು ಜಿಲ್ಲೆಯ ರೆಪಲ್ಲೆ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದರು. ಅವರು ತಮ್ಮ ವೃತ್ತಿಜೀವನವನ್ನು ಮದ್ರಾಸಿನ ವೌಹಿನಿ ಸ್ಟುಡಿಯೋದಲ್ಲಿ ಧ್ವನಿ ರೆಕಾರ್ಡಿಸ್ಟ್ ಆಗಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು, ಅಲ್ಲಿ ಅವರ ತಂದೆ ಸಹಾಯಕರಾಗಿದ್ದರು. ನಂತರ, ಅವರು ನಿರ್ದೇಶಕ ಆದುರ್ತಿ ಸುಬ್ಬ ರಾವ್ ಅವರ ಸಹಾಯಕರಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದರು ಮತ್ತು 1965 ರಲ್ಲಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಮೊದಲ ಚಲನಚಿತ್ರವನ್ನು “ಆತ್ಮ ಗೌರವಂ” ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯಡಿ ನಿರ್ದೇಶಿಸಿದರು. ಉಂಡಮ್ಮ ಬೊಟ್ಟು ಪೇಡಾಟ, ಚೆಲ್ಲೆಲಿ ಕಾಪುರಂ, ಚಿನ್ನನಟಿ ಸ್ನೇಹಿತುಲು, ನೇರಮ್ ಶಿಕ್ಷಾ, ನಿಂದು ದಂಪತಿಗಳು, ಶಾರದ, ಮತ್ತು ಜೀವನ ಜ್ಯೋತಿ ಅವರು ನಿರ್ದೇಶಿಸಲು ಹೋದ ಇತರ ಕೆಲವು ಚಿತ್ರಗಳು, ಇವೆಲ್ಲವೂ ಅವರ ಬೆಳೆಯುತ್ತಿರುವ ಖ್ಯಾತಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿವೆ. ಅವರು “ಸಿರಿ ಸಿರಿ ಮುವ್ವ” ಸಿನೆಮಾ ನಿರ್ದೇಶನ ಕೆ ವಿಶ್ವನಾಥ್ ಅವರಿಗೆ ವೃತ್ತಿಜೀವನದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ಜನಮನ್ನಣೆ ಗಳಿಸುವಂತೆ ಮಾಡಿತು.

advertisement

ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ

2023-24 ನೇ ಸಾಲಿನ ಅಡ್ಮಿಷನ್ ಗಳು ಆರಂಭವಾಗಿವೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 9535127775 , 9901837775 , 6364528715 , 0836-2775155

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಯಡಿಯೂರಪ್ಪ ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಅಮಿತ್ ಶಾ ಉಪಾಹಾರ ಸಭೆ : ಚುನಾವಣೆಗೆ ಮುನ್ನ ಪಕ್ಷದೊಳಗೆ-ಹೊರಗೆ ಬಲವಾದ ಸಂದೇಶ ರವಾನೆ..?

ವೃತ್ತಿಜೀವನದುದ್ದಕ್ಕೂ ಅವರು ತೆಲುಗು, ಹಿಂದಿ ಮತ್ತು ತಮಿಳು ಭಾಷೆಗಳಲ್ಲಿ 50 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಚಲನಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ನಿರ್ದೇಶಿಸಿದ್ದಾರೆ. ವಿಶ್ವನಾಥ ಅವರು ಬಹುಮುಖ ಪ್ರತಿಭೆಯ ಕಲಾವಿದರಾಗಿದ್ದರು, ಹಲವಾರು ಹಿಟ್ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ನಟಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಐದು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಚಲನಚಿತ್ರ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು, ಏಳು ನಂದಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು 10 ಫಿಲ್ಮ್‌ಫೇರ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಹಲವಾರು ಪ್ರಶಸ್ತಿಗಳನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ.
2017 ರಲ್ಲಿ, ಅವರಿಗೆ ಭಾರತೀಯ ಚಿತ್ರರಂಗದ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯಾದ ಪ್ರತಿಷ್ಠಿತ ದಾದಾಸಾಹೇಬ್ ಫಾಲ್ಕೆ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯನ್ನು ನೀಡಿ ಗೌರವಿಸಲಾಯಿತು.
ಕ್ಲಾಸಿಕ್ ನಿರ್ದೇಶಕ
“ಸಿರಿ ಸಿರಿ ಮುವ್ವ” ಚಿತ್ರದ ಯಶಸ್ಸು ಅವರ ನಿರ್ದೇಶನದ ವೃತ್ತಿಜೀವನದಲ್ಲಿ ಹೊಸದನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಲು ಒತ್ತಾಯಿಸಿತು. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಅವರು ಭಾರತೀಯ ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಸಂಗೀತದ ಬಗ್ಗೆ ಒಂದು ಹೊಸ ಚಲನಚಿತ್ರವಾದ “ಶಂಕರಾಭರಣಂ” ಅನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು. ಅದರ 1979 ರ ಬಿಡುಗಡೆಯ ನಂತರ, “ಶಂಕರಾಭರಣಂ” ಚಲನಚಿತ್ರ ಪ್ರಪಂಚದ ಎಲ್ಲಾ ಮೂಲೆಗಳಿಂದ ಮೆಚ್ಚುಗೆಯನ್ನು ಗಳಿಸಿತು.
ಅವರ ನಂತರದ ಸಿನೆಮಾಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಭಾರತೀಯ ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ಸಂಗೀತ, ನೃತ್ಯ ಮತ್ತು ಇತರ ಕಲಾ ಪ್ರಕಾರಗಳನ್ನು ಪರಿಶೋಧಿಸುತ್ತವೆ. ‘ಶಂಕರಾಭರಣಂ’ ನಂತರ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಕಮಲ್ ಹಾಸನ್ ಅಭಿನಯದ ‘ಸಾಗರ ಸಂಗಮಂ’ ಕೂಡ ಕಾಲದ ಪರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ನಿಂತಿರುವ ಕ್ಲಾಸಿಕ್ ಆಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿತು. ‘ಸಾಗರ ಸಂಗಮಂ’ ಭಾರತೀಯ ಶಾಸ್ತ್ರೀಯ ನೃತ್ಯವನ್ನು ಆಧರಿಸಿದ ಚಲನಚಿತ್ರವು ಅನೇಕ ನಿರ್ದೇಶಕರಿಗೆ ಸ್ಫೂರ್ತಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಆ ಪರಂಪರೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದೆ. ಚಿತ್ರದ ಹಿನ್ನೆಲೆ ಸಂಗೀತದ ಸಂಯೋಜಕರಾದ ಇಳಯರಾಜ ಅವರು ತಮ್ಮ ಕೆಲಸಕ್ಕಾಗಿ ರಾಷ್ಟ್ರ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಸಹ ಪಡೆದರು.

ಕಮಲ್ ಹಾಸನ್ ಅಭಿನಯದ ಸ್ವಾತಿಮುತ್ಯಂ, ಅತ್ಯುತ್ತಮ ವಿದೇಶಿ ಭಾಷೆಯ ಚಿತ್ರಕ್ಕಾಗಿ ಆಸ್ಕರ್‌ ಅಕಾಡೆಮಿ ಅಕಾಡೆಮಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿಗೆ ಸಲ್ಲಿಕೆಯಾದ ಮೊದಲ ತೆಲುಗು ಚಲನಚಿತ್ರವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅವರು 1985 ರಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ನಿರ್ದೇಶಿಸಿದರು.
ಅವರು ನಿರ್ದೇಶಿಸಿದ ಇತರ ಶ್ರೇಷ್ಠ ಚಲನಚಿತ್ರಗಳೆಂದರೆ ಸೂತ್ರಧಾರುಲು, ಆಪದ್ಬಂಧುವುದು, ಸ್ವಾತಿ ಕಿರಣಂ, ಶುಭ ಸಂಕಲ್ಪಂ, ಮತ್ತು ಆಪದ್ಬಂಧುವುಡು. ನಿರ್ದೇಶಕರಾಗಿ ಅವರ ಅಂತಿಮ ಚಿತ್ರ 2010ರ ‘ಶುಭಪ್ರದಮ್ ಚಲನಚಿತ್ರವಾಗಿದೆ.
“ಶುಭ ಸಂಕಲ್ಪಂ” ನಲ್ಲಿ ಅವರು ನಟನೆಯತ್ತಲೂ ಹೊರಳಿದರು. ಅಂದಿನಿಂದ, ಅವರು ನಿರಂತರವಾಗಿ ಬೇಡಿಕೆಯಲ್ಲಿದ್ದರು. “ಕಲಿಸುಂದಂ ರಾ” ಸಿನೆಮಾದಲ್ಲಿನ ನಟನೆಗೆ ಅವರು ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪೋಷಕ ನಟನೆಗೆ ನಂದಿ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಪಡೆದರು.
ಅವರ ಕೆಲವು ಯಶಸ್ವಿ ತೆಲುಗು ಚಲನಚಿತ್ರಗಳು ಅವರ ನಿರ್ದೇಶನದಲ್ಲಿ ಹಿಂದಿಯಲ್ಲಿ ರೀಮೇಕ್ ಆಗಿದ್ದವು. ಶ್ರೇಷ್ಠ ಸಾಹಿತಿಗಳಾದ ವೇಟೂರಿ ಮತ್ತು ಸಿರಿವೆನ್ನೆಲ ಸೀತಾರಾಮ ಶಾಸ್ತ್ರಿಯವರನ್ನೂ ಅವರು ನಮಗೆ ಪರಿಚಯಿಸಿದರು.
ದಿಗ್ಗಜ ಸಿನಿ ನಿರ್ದೇಶಕ ಕೆ.ವಿಶ್ವನಾಥ ಅವರ ನಿಧನಕ್ಕೆ ತೆಲಂಗಾಣ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಕೆ.ಚಂದ್ರಶೇಖರ್ ರಾವ್ ಮತ್ತು ಆಂಧ್ರಪ್ರದೇಶ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ವೈ.ಎಸ್. ಜಗನ್ಮೋಹನ್ ರೆಡ್ಡಿ ಸಂತಾಪ ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಮತ್ತು ತೆಲುಗು ಸಂಸ್ಕೃತಿ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಕಲೆಗಳಿಗೆ ಅವರು ನೀಡಿದ ಕೊಡುಗೆಗಳನ್ನು ಸ್ಮರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಭಾರತದ ಧ್ವನಿಗಾಗಿ ಹೋರಾಡ್ತೇನೆ, ಅದಕ್ಕಾಗಿ ಯಾವುದೇ ಬೆಲೆ ತೆರಲು ಸಿದ್ಧ: ಅನರ್ಹಗೊಂಡ ನಂತರ ರಾಹುಲ್‌ ಗಾಂಧಿ ಮೊದಲ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement