2022ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ವಾಯುಗುಣಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಕೊಂಚ ಸುಧಾರಣೆ; ದೆಹಲಿ ಈಗ ವಿಶ್ವದ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಮಾಲಿನ್ಯದ ನಗರವಲ್ಲ | ಪಟ್ಟಿ ಇಲ್ಲಿದೆ..

ನವದೆಹಲಿ: ಸ್ವಿಸ್ ವಾಯು ಗುಣಮಟ್ಟದ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಕಂಪನಿ IQAir ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯ ಸೂಚ್ಯಂಕದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಶ್ರೇಯಾಂಕವು 2022 ರಲ್ಲಿ ಮೂರು ಸ್ಥಾನ ಸುಧಾರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಕಳಪೆ ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟ ಹೊಂದಿರುವ ದೇಶಗಳ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಎಂಟನೇ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ.
ಚಾಡ್, ಇರಾಕ್, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ, ಬಹ್ರೇನ್, ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶ, ಬುರ್ಕಿನಾ ಫಾಸೊ ಮತ್ತು ಕುವೈತ್ ದೇಶಗಳು ಕಳೆದ ವರ್ಷದ ಮೊದಲ ಏಳು ಅತ್ಯಂತ ಕಲುಷಿತ ದೇಶಗಳಾಗಿವೆ. ಭಾರತ ಈ ದೇಶಗಳ ನಂತರ ಬರುತ್ತದೆ. ಭಾರತದ ನಂತರ ಈಜಿಪ್ಟ್ , ತಜಕಿಸ್ತಾನ್‌ ಬರುತ್ತದೆ. ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (WHO) ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ವಾರ್ಷಿಕ ಸರಾಸರಿ PM2.5 ಮಟ್ಟವು 5 µg/m3 ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಇರಬೇಕು. ಆದರೆ 2022 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ವಾರ್ಷಿಕ ಸರಾಸರಿ PM2.5 ಮಟ್ಟವು 53.3 μg/m3 ಆಗಿತ್ತು, ಇದು ಸುರಕ್ಷಿತ ಮಿತಿಗಿಂತ 10 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ಮತ್ತು 2021 ರ ಸರಾಸರಿ 53.3 μg/m3ಕ್ಕಿಂತ ಸ್ವಲ್ಪ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.
ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ, ಎಸ್ಟೋನಿಯಾ, ಫಿನ್‌ಲ್ಯಾಂಡ್, ಗ್ರೆನಡಾ, ಐಸ್‌ಲ್ಯಾಂಡ್ ಮತ್ತು ನ್ಯೂಜಿಲ್ಯಾಂಡ್ ಕೇವಲ ಆರು ದೇಶಗಳು ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (WHO) PM2.5 ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಯನ್ನು (ವಾರ್ಷಿಕ ಸರಾಸರಿ 5 µg/m3 ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ) ಪೂರೈಸಿದ ದೇಶಗಳಾಗಿವೆ. 131 ದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು 118 (90%) ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (WHO) ವಾರ್ಷಿಕ PM2.5 ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿ ಮೌಲ್ಯ 5 µg/m3ರ ಮಿತಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯದ ಮಟ್ಟ ಹೊಂದಿವೆ.

advertisement

ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ

2023-24 ನೇ ಸಾಲಿನ ಅಡ್ಮಿಷನ್ ಗಳು ಆರಂಭವಾಗಿವೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 9535127775 , 9901837775 , 6364528715 , 0836-2775155

IQAir ನ ವಾಯು ಗುಣಮಟ್ಟದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಈ ವರದಿಗಾಗಿ 131 ದೇಶಗಳು, ಪ್ರಾಂತ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರದೇಶಗಳ 7,323 ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ 30,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ವಾಯು ಗುಣಮಟ್ಟದ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣಾ ಕೇಂದ್ರಗಳಿಂದ ಪಡೆದ ಡೇಟಾವನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಮಧ್ಯ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದ ಪ್ರದೇಶವು ವಿಶ್ವದ ಹತ್ತು ಅತ್ಯಂತ ಕಳಪೆ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯ ಹೊಂದಿರುವ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಎಂಟು ಅತ್ಯಂತ ಕಳಪೆ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯ ನಗರಗಳ ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅದು ಗಮನಸೆಳೆದಿದೆ.
2021 ರಲ್ಲಿ 15 ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದ್ದ ಲಾಹೋರ್, 2022 ರ ಅತ್ಯಂತ ಕಲುಷಿತ ಮೆಟ್ರೋಪಾಲಿಟನ್ ಪ್ರದೇಶವಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಕಳೆದ ನಾಲ್ಕೈದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಸತತವಾಗಿ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಕೆಟ್ಟ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯದ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲನೇ ಸ್ಥಾನ ಪಡೆದಿದ್ದ ದೆಹಲಿ ಈಗ ನಾಲ್ಕನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ.
2022 ರಲ್ಲಿ, ಪ್ರಪಂಚದ ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಡೇಟಾವನ್ನು ತಳ ಸಮುದಾಯದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಂದ ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ. ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಲು ನಮಗೆ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಬೇಕು, ಆದರೆ ನಾವು ಅವರಿಗಾಗಿ ಕಾಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಸಮುದಾಯಗಳಿಂದ ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯು ಪಾರದರ್ಶಕತೆಯಿಂದ ಕೂಡಿರುತ್ತದೆ. ಇದು ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ಸಹಕಾರಿ ಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು IQAir ನ ಗ್ಲೋಬಲ್ ಸಿಇಒ (CEO) ಫ್ರಾಂಕ್ ಹ್ಯಾಮ್ಸ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಭಾರತದ ಧ್ವನಿಗಾಗಿ ಹೋರಾಡ್ತೇನೆ, ಅದಕ್ಕಾಗಿ ಯಾವುದೇ ಬೆಲೆ ತೆರಲು ಸಿದ್ಧ: ಅನರ್ಹಗೊಂಡ ನಂತರ ರಾಹುಲ್‌ ಗಾಂಧಿ ಮೊದಲ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ

ದೆಹಲಿಯು ಇದುವರೆಗೆ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಕಲುಷಿತ ರಾಜಧಾನಿಯಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ವರದಿಯು ‘ಗ್ರೇಟ್’ ದೆಹಲಿ ಮತ್ತು ನವದೆಹಲಿಯ ರಾಜಧಾನಿ ನಡುವೆ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನು ಮಾಡಿದೆ. ಎರಡೂ ನಗರಗಳು ಟಾಪ್ 10 ನಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಪಂಚದ ಅತ್ಯಂತ ಕಲುಷಿತ ರಾಜಧಾನಿ ಎಂಬ ಕುಖ್ಯಾತಿ ವ್ಯತ್ಯಾಸವು ಚಾಡ್‌ನ ಎನ್’ಜಮೆನಾ (N’Djamena)ಗೆ ಹೋಗುತ್ತದೆ.
ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ನೋಯ್ಡಾ, ಗಾಜಿಯಾಬಾದ್, ಗುರುಗ್ರಾಮ ಮತ್ತು ಫರಿದಾಬಾದ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಎನ್‌ಸಿಆರ್ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಮಾಲಿನ್ಯ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಇಳಿಕೆ ಕಂಡಿವೆ.ಹಿಂದಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ವರದಿಯಾದ ಸರಾಸರಿ PM2.5 ಮಟ್ಟಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಗುರುಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ 34 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಕುಸಿತ ಕಂಡಿದೆ ಹಾಗೂ ಫರಿದಾಬಾದ್‌ನಲ್ಲಿ 21 ಪ್ರತಿಶತಕ್ಕೆ ಕುಸಿದಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ. ದೆಹಲಿ ಶೇ.8ರಷ್ಟು ಕುಸಿತ ಕಂಡಿದೆ.
ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ 10 ನಗರಗಳು ಮತ್ತು ಹರಿಯಾಣದ ಏಳು ನಗರಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ 31 ನಗರಗಳು ಮಾಲಿನ್ಯದ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾವಾರು ಕುಸಿತವನ್ನು ಕಂಡಿವೆ.

ಮಧ್ಯ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದ ಅತ್ಯಂತ ಕಲುಷಿತ ನಗರಗಳ ಪಟ್ಟಿ

ಸ್ಥಾನಗಳು                                            PM2.5 ಮಟ್ಟ
1 ಲಾಹೋರ್, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ                       97.4
2 ಭಿವಾಡಿ, ಭಾರತ                                  92.7
3 ದೆಹಲಿ, ಭಾರತ                                    92.6
4 ಪೇಶಾವರ್, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ                         91.8
5 ದರ್ಭಾಂಗ, ಭಾರತ                              90.3
6 ಅಸೋಪುರ್, ಭಾರತ                           90.2
7 ಪಾಟ್ನಾ, ಭಾರತ                                  88.9
8 ಗಾಜಿಯಾಬಾದ್, ಭಾರತ                      88.6
9 ಧರುಹೆರಾ, ಭಾರತ                               87.8
10 ಚಪ್ರಾ, ಭಾರತ                                   85.9
11 ಮುಜಫರ್‌ನಗರ, ಭಾರತ                    85.5
12 ಫೈಸಲಾಬಾದ್, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ                 84.5
13 ಗ್ರೇಟರ್ ನೋಯ್ಡಾ, ಭಾರತ                83.2
14 ಬಹದ್ದೂರ್ಗಢ, ಭಾರತ                      82.2
15 ಫರಿದಾಬಾದ್, ಭಾರತ                        79.7

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಈಗ ಲೋಕಸಭಾ ಸದಸ್ಯತ್ವದಿಂದ ಅನರ್ಹಗೊಂಡ ರಾಹುಲ್‌ ಗಾಂಧಿ

ಮಧ್ಯ ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಏಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆ ಮಾಲಿನ್ಯ ಹೊಂದಿರುವ ನಗರಗಳ ಪಟ್ಟಿ
ಸ್ಥಾನಗಳು                                             PM2.5 ಮಟ್ಟ
1 ತಾರಕೇಶ್ವರ, ಭಾರತ                               0.9
2 ಡಿಗ್ಬೋಯ್, ಭಾರತ                               1.4
3 ಚು, ಕಝಾಕಿಸ್ತಾನ್                                 1.5
4 ಪೆಟ್ರೋಪಾವಲ್, ಕಝಾಕಿಸ್ತಾನ್             2.4
5 ಶುಚಿನ್ಸ್ಕ್, ಕಝಾಕಿಸ್ತಾನ್                        2.6
6 ಅಲಾಡು, ಭಾರತ                                   2.7
7 ಕಟ್ಟುಪಲ್ಲಿ, ಭಾರತ                                2.8
8 ಝೆಜ್ಕಾಜ್ಘಾನ್, ಕಝಾಕಿಸ್ತಾನ್                3.0
9 ಅಕ್ಟೋಬೆ, ಕಝಾಕಿಸ್ತಾನ್                       4.2
10 ಬೇನೆಯು, ಕಝಾಕಿಸ್ತಾನ್                     5.7
11 ಕೈಜಿಲ್-ಒರ್ಡಾ, ಕಝಾಕಿಸ್ತಾನ್             7.8
12 ಪೋಲಂಪಲ್ಲೆ, ಭಾರತ                          8.3
13 ಅಕ್ಟೌ, ಕಝಾಕಿಸ್ತಾನ್                            9.7
14 ಖಾರ್ಸಾವನ್, ಭಾರತ                            9.8
15 ಮುತ್ತಯ್ಯಪುರಂ, ಭಾರತ                      10.6

“ಹಿಂದಿನ ವರ್ಷಗಳ ಸರಾಸರಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಒಟ್ಟು 38 ನಗರಗಳು ಮತ್ತು ಪಟ್ಟಣಗಳು ಮಾಲಿನ್ಯದಲ್ಲಿ ಏರಿಕೆ ಕಂಡಿವೆ” ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.
ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಆರು ಮೆಟ್ರೋ ನಗರಗಳ ಪೈಕಿ, ದೆಹಲಿಯ ನಂತರ ಕೋಲ್ಕತ್ತಾವು ಹೆಚ್ಚು ಕಲುಷಿತಗೊಂಡಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಸುರಕ್ಷಿತ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ ಕೇವಲ 5x ಮಾಲಿನ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಚೆನ್ನೈ ಅತ್ಯಂತ ಸ್ವಚ್ಛವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ. ಮೆಟ್ರೋ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಹೈದರಾಬಾದ್ ಮತ್ತು ಬೆಂಗಳೂರು ನಗರಗಳ ಮಾಲಿನ್ಯದ ಮಟ್ಟವು 2017ರಿಂದ ಸರಾಸರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ.
“ಇದರ ಒಟ್ಟು ಆರ್ಥಿಕ ವೆಚ್ಚವು $8 ಟ್ರಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್‌ಗಳಿಗೆ ಸಮನಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಇದು ಜಾಗತಿಕ ವಾರ್ಷಿಕ ಜಿಡಿಪಿ (GDP)ಯ 6.1 ಪ್ರತಿಶತವನ್ನು ಮೀರಿಸುತ್ತದೆ. ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಹಲವಾರು ಆರೋಗ್ಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಉಲ್ಬಣಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ, ಅಲ್ಲದೆ, ಅಸ್ತಮಾ, ಕ್ಯಾನ್ಸರ್, ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕಾಯಿಲೆಗಳು, ಹೃದ್ರೋಗಗಳು ಮತ್ತು ಅಕಾಲಿಕ ಮರಣಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ” ಎಂದು ವರದಿ ಹೇಳಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

  1. ಟೀಕಾಕಾರ

    “2022 ರಲ್ಲಿ, ಪ್ರಪಂಚದ ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಡೇಟಾವನ್ನು ತಳ ಸಮುದಾಯದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳಿಂದ ರಚಿಸಲಾಗಿದೆ. “.ಈ ವಾಕ್ಯದ ಅರ್ಥವೇನು? ತಳಸಮುದಾಯದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಎಂದರೆ ಯಾವೆಲ್ಲ ತಳಸಮುದಾಯದವರು ಈ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ? ಪ್ರಪಂಚದ ಯಾವ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ತಳಸಮುದಾಯದವರು ಈ ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಡೇಟಾವನ್ನು ರಚಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ ?

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement