ಭೂಮಿಯತ್ತ ನೇರವಾಗಿ ಮುಖ ಮಾಡಿದ ಬೃಹತ್‌ ಗಾತ್ರದ ಬ್ಲ್ಯಾಕ್‌ಹೋಲ್ : ಇದು ಶಕ್ತಿಯುತ ವಿಕಿರಣ ಕಳುಹಿಸುತ್ತದೆ-ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು

ರಾಯಲ್ ಆಸ್ಟ್ರೋನಾಮಿಕಲ್ ಸೊಸೈಟಿಯ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರದ ಅದ್ಭುತ ಆವಿಷ್ಕಾರ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. PBC J2333.9-2343 ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜದಲ್ಲಿ 657 ಮಿಲಿಯನ್ ಜ್ಯೋತಿರ್ವರ್ಷಗಳ ದೂರದಲ್ಲಿ ನೆಲೆಗೊಂಡಿರುವ ಒಂದು ಬೃಹತ್‌ ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯು (black hole) ತನ್ನ ದಿಕ್ಕನ್ನು ಬದಲಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಈಗ ಭೂಮಿಯತ್ತ ಮುಖಮಾಡಿದೆ ಹಾಗೂ ಶಕ್ತಿಯುತ ವಿಕಿರಣವನ್ನು ಕಳುಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ.
ಬ್ಲೇಜರ್‌ಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಶಕ್ತಿಯ ವಸ್ತುಗಳಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ವಿದ್ಯಮಾನಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ. ಬ್ರಹ್ಮಾಂಡದ ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ವಿದ್ಯಮಾನಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿರುವ ಹೆಚ್ಚಿನ ಶಕ್ತಿಯ ವಸ್ತುವಾದ ಬ್ಲೇಜರ್‌ನ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ನೆಲೆಗೊಂಡಿರುವ ಈ ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯು PBC J2333.9-2343 ಹೆಸರಿನ ಈ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜವು ಕ್ಷೀರಪಥದ ಗಾತ್ರಕ್ಕಿಂತ ಸುಮಾರು 40 ಪಟ್ಟು ವಿಸ್ತಾರಗೊಳ್ಳಲು ಕಾರಣವಾಗಿದೆಯಂತೆ.
ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರ ತಂಡವು ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ, ಅದು ಅದರ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿರುವ ವಿಶಿಷ್ಟ ಚಟುವಟಿಕೆಯಿಂದಾಗಿ ವರ್ಗೀಕರಣವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿದೆ. PBC J2333.9-2343 ಎಂಬ ಹೆಸರಿನ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜವನ್ನು ಈ ಹಿಂದೆ ರೇಡಿಯೊ ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿ ಎಂದು ವರ್ಗೀಕರಿಸಲಾಗಿತ್ತು, ಆದರೆ ಹೊಸ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಬೇರೆ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ.

advertisement

ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ

2023-24 ನೇ ಸಾಲಿನ ಅಡ್ಮಿಷನ್ ಗಳು ಆರಂಭವಾಗಿವೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 9535127775 , 9901837775 , 6364528715 , 0836-2775155

ಸಂಶೋಧಕರು ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿಯನ್ನು ಮರುವರ್ಗೀಕರಿಸಿದ ನಂತರ ಈ ಆವಿಷ್ಕಾರವನ್ನು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ಮೊದಲು ರೇಡಿಯೊ ಗ್ಯಾಲಕ್ಸಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಅದರ ಬೃಹತ್ ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯ ಸಾಪೇಕ್ಷ ಜೆಟ್ ತನ್ನ ದಿಕ್ಕನ್ನು 90 ಡಿಗ್ರಿಗಳವರೆಗೆ ಬದಲಾಯಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಈಗ ನೇರವಾಗಿ ಭೂಮಿಯ ಕಡೆಗೆ ತೋರಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂಬುದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.
ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಿಗೆ ಈ ಬದಲಾವಣೆಗೆ ಕಾರಣವೇನು ಎಂಬುದು ಖಚಿತವಾಗಿಲ್ಲವಾದರೂ, PBC J2333.9-2343 ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜವು ಮತ್ತೊಂದು ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜದೊಂದಿಗೆ ಡಿಕ್ಕಿ ಹೊಡೆದಿರಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಶಂಕಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.
ಈ ಆವಿಷ್ಕಾರವು ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಗಳನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಇದು ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸುವ ಹೊಸ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅನೇಕ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳನ್ನು ಉತ್ಸುಕರನ್ನಾಗಿಸಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಅಬುಧಾಬಿಯ ‘ಬಿಗ್ ಟಿಕೆಟ್’ ಲಾಟರಿಯಲ್ಲಿ 45 ಕೋಟಿ ರೂ. ಗೆದ್ದ ಕೇರಳದ ನರ್ಸ್ ..!

ಇದು ಶಕ್ತಿಯುತ ವಿಕಿರಣವನ್ನು ಕಳುಹಿಸುತ್ತದೆ. ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ಅದು ಬೀರಬಹುದಾದ ಪ್ರಭಾವದ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಆತಂಕವಿದೆ. ಈ ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯು ಈಗ ನಮಗೆ ನೇರವಾಗಿ ಎದುರಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಇದು ನಮ್ಮ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜದಲ್ಲಿ ಅಡಚಣೆಗಳನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ.
ನಾವು ಈ ನಕ್ಷತ್ರಪುಂಜವನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದೇವೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ವಿಶಿಷ್ಟ ಗುಣಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಿದೆ” ಎಂದು ರಾಯಲ್ ಆಸ್ಟ್ರೋನಾಮಿಕಲ್ ಸೊಸೈಟಿ ವಕ್ತಾರ ಡಾ ಲೊರೆನಾ ಹೆರ್ನಾಂಡೆಜ್-ಗಾರ್ಸಿಯಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ನಮ್ಮ ಊಹೆಯೆಂದರೆ, ಅದರ ಬೃಹತ್ ಕಪ್ಪು ಕುಳಿಯ ಸಾಪೇಕ್ಷತಾವಾದ ಜೆಟ್ ತನ್ನ ದಿಕ್ಕನ್ನು ಬದಲಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಆ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ದೃಢೀಕರಿಸಲು ನಾವು ಬಹಳಷ್ಟು ಅವಲೋಕನಗಳನ್ನು ನಡೆಸಬೇಕಾಯಿತು. ನಾವು ನೋಡುವ ವಾಸ್ತವವೆಂದರೆ ಇದರ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯಸ್ ಹಾಲೆಗಳಿಗೆ ಆಹಾರ ನೀಡುತ್ತಿಲ್ಲ. ಅಂದರೆ ಅವು ತುಂಬಾ ಪುರಾತನವಾಗಿದೆ. ಅವು ಹಿಂದಿನ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಅವಶೇಷಗಳಾಗಿವೆ, ಆದರೆ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯಸ್‌ಗೆ ಹತ್ತಿರವಿರುವ ರಚನೆಗಳು ಅದಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಇತ್ತೀಚಿನದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಕ್ರಿಯ ಜೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಪ್ರತಿನಿಧಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಅಬುಧಾಬಿಯ ‘ಬಿಗ್ ಟಿಕೆಟ್’ ಲಾಟರಿಯಲ್ಲಿ 45 ಕೋಟಿ ರೂ. ಗೆದ್ದ ಕೇರಳದ ನರ್ಸ್ ..!

3 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement