ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಟೈಗರಿಗೆ 50 ವರ್ಷಗಳು: ಕಾಡಿನಲ್ಲಿ ಹುಲಿಗಳನ್ನು ಲೆಕ್ಕ ಹಾಕುವುದು ಹೇಗೆ..?

posted in: ರಾಜ್ಯ | 0

ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಪ್ರಾಣಿ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಯೋಜನೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾದ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಟೈಗರ್ ತನ್ನ 50 ನೇ ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಭಾನುವಾರ (ಏಪ್ರಿಲ್ 9) ಕಾಲಿಟ್ಟಿದೆ. ಈ ಸಂದರ್ಭವನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು, ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಇಂದು ಭಾನುವಾರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಬಂಡಿಪುರದಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚಿನ ಹುಲಿ ಸಂಖ್ಯೆಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಿದ್ದಾರೆ.
ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಟೈಗರ್ 1973 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪ್ರಾಣಿಯನ್ನು ಅಳಿವಿನಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುವ ಉದ್ದೇಶದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾಯಿತು. ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಆರಂಭಿಕ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ರಾತ್ರಿಯ ಬೇಟೆಗಾರರು ಪ್ರವರ್ಧಮಾನಕ್ಕೆ ಬಂದರು, ಇದು ಭಾರತದ ಹುಲಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಕಡಿಮೆಗೊಳಿಸಿತು. ಕಳೆದ ಐದು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ತನ್ನ ಹುಲಿಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವಲ್ಲಿ ಮಹತ್ವದ ದಾಪುಗಾಲು ಹಾಕಿದೆ. ಈಗ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಪ್ರಪಂಚದ ಹುಲಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಸರಿಸುಮಾರು 70% ರಷ್ಟಿದೆ.
ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ 75 ನೇ ವರ್ಷವನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ದೊಡ್ಡ ಆಚರಣೆಯಾದ ದೇಶದ ‘ಅಮೃತ್ ಕಾಲ’ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಇತ್ತೀಚಿನ ಹುಲಿ ಗಣತಿ ಡೇಟಾವನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ಹುಲಿ ಸಂರಕ್ಷಣೆಗೆ ಭಾರತದ ನವೀಕೃತ ಗಮನವನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಅವರು ಕರ್ನಾಟಕದ ಮೈಸೂರಿಗೆ ಆಗಮಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಹುಲಿ ಸಂರಕ್ಷಣೆ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ದೂರದೃಷ್ಟಿ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ಪ್ರಧಾನಿ ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ.

advertisement

ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ

2023-24 ನೇ ಸಾಲಿನ ಅಡ್ಮಿಷನ್ ಗಳು ಆರಂಭವಾಗಿವೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 9535127775 , 9901837775 , 6364528715 , 0836-2775155

1973 ರಲ್ಲಿ ಆಗಿನ ಪ್ರಧಾನಿ ಇಂದಿರಾ ಗಾಂಧಿಯವರು ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಟೈಗರ್ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಸಂರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುವ ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತಿರುವ ಹುಲಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ, ಸರ್ಕಾರವು ಏಪ್ರಿಲ್ 1, 1973 ರಂದು ಅಳಿವಿನ ಅಂಚಿನಲ್ಲಿರುವ ಜಾತಿಯ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಮರಳಿ ತರಲು ‘ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಟೈಗರ್’ ಅನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ, ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಟೈಗರ್ ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಈ ರೀತಿಯ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಜಾತಿಗಳ ಸಂರಕ್ಷಣೆಯ ಉಪಕ್ರಮವಾಗಿದೆ. ಕೇವಲ 9 ರಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ಈ ಯೋಜನೆಯು ಈಗ 53 ಹುಲಿ ಸಂರಕ್ಷಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಬಂಡೀಪುರ ಹುಲಿ ಯೋಜನೆಗೆ 50 ವರ್ಷ

ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಟೈಗರ್ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ ಬಂಡೀಪುರದಲ್ಲಿ 12 ಹುಲಿಗಳು ಇದ್ದವು. ಆದರೆ ಈ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್​ಗಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಿದವರಿಗೆ ನಾನು ಧನ್ಯವಾದ ಹೇಳುತ್ತೇನೆ. ಏಕೆಂದರೆ, 2018 ರಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹುಲಿ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಸಂಸ್ಥೆ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಟೈಗರ್ ಕೋ ಪ್ರಿಡೇಟರ್ ಅಂಡ್ ಪ್ರೇ ವರದಿ ಪ್ರಕಾರ, ಈ ಉದ್ಯಾನವನದ ಸುತ್ತಮುತ್ತ ಓಡಾಡುವ ಹುಲಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 173 ಆದರೆ ಮೀಸಲು ಪ್ರದೇಶದೊಳಗಿನ ಹುಲಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 126 ಎಂದು ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಮಾಜಿ ಸಿಎಂ ಯಡಿಯೂರಪ್ಪಗೆ ಬಿಗ್ ರಿಲೀಫ್: ಡಿನೋಟಿಫಿಕೇಶನ್‌ ಪ್ರಕರಣ ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿದ ಹೈಕೋರ್ಟ್

ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಮೈಸೂರು ಜಿಲ್ಲೆಯ ಚಾಮರಾಜನಗರ ಅರಣ್ಯದಲ್ಲಿ 1931 ರಲ್ಲಿ 35 ಚದರ ಮೈಲಿಗಳಷ್ಟು ವಿಸ್ತಾರವಾದ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಆಟದ ಅಭಯಾರಣ್ಯವೆಂದು ಘೋಷಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು 10 ವರ್ಷಗಳ ಕಾಲ ರಕ್ಷಿಸಲಾಯಿತು. ಪರಿಸರ ಘಟಕವನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ಇದು ತುಂಬಾ ಚಿಕ್ಕದಾದ ಪ್ರದೇಶ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಅರಿತುಕೊಂಡರು ಬಳಿಕ1941 ರಲ್ಲಿ, ವೇಣುಗೋಪಾಲ್ ವನ್ಯಜೀವಿ ಉದ್ಯಾನವನವನ್ನು 800 ಚದರ ಕಿ.ಮೀ ವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಲಾಯಿತು, ಅದರಲ್ಲಿ 82 ಚದರ ಮೈಲಿಗಳನ್ನು ಉದ್ಯಾನವನದೊಳಗೆ ಬಂಡೀಪುರ ಅಭಯಾರಣ್ಯ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಯಿತು. ಈ ಗಡಿಯು ಮೊಯಾರ್ ನದಿಯಿಂದ ನೈಸರ್ಗಿಕ ದಕ್ಷಿಣದ ಗಡಿಯನ್ನು ನೀಲಗಿರಿಯ ಕಡೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ. ಮತ್ತು ಉತ್ತರಕ್ಕೆ 1,450 ಮೀ ಎತ್ತರದ ಹಿಮವದ್ ಗೋಪಾಲಸ್ವಾಮಿ ಬೆಟ್ಟ ಸೇರಿದಂತೆ ಗುಂಡ್ಲುಪೇಟೆಯವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ. ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲಿರುವ ದೇವಸ್ಥಾನದ ದೇವರಾದ ವೇಣುಗೋಪಾಲನ ಹೆಸರನ್ನು ಇಡೀ ಉದ್ಯಾನವನಕ್ಕೆ ಇಡಲಾಗಿದೆ.

ಹುಲಿ ಎಣಿಕೆ ಹೇಗೆ..?
ಅರಣ್ಯ ಅಥವಾ ವನ್ಯಜೀವಿ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಇರುವ ಹುಲಿಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಲೆಕ್ಕ ಹಾಕುವುದು ಸುಲಭದ ಕೆಲಸವಲ್ಲ. ಇದು 1973 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭವಾದಾಗ, ಅರಣ್ಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಹುಲಿಗಳನ್ನು ಅವುಗಳ ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತುಗಳ ಮೂಲಕ ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಲು ಬೆಣ್ಣೆ ಕಾಗದವನ್ನು ಬಳಸಿದರು, ಮನುಷ್ಯರಂತೆ, ಹುಲಿಗಳು ಸಹ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಮತ್ತು ವೈಯಕ್ತಿಕ ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇದು 100% ಫೂಲ್‌ಫ್ರೂಫ್ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ವಿಧಾನವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಹುಲಿಯ ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತುಗಳು ಅವುಗಳ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಬದಲಾಗಬಹುದು.
ವಿಧಾನದಲ್ಲಿನ ಅಸಂಗತತೆಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ, ಅರಣ್ಯ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಸೆರೆಹಿಡಿಯುವಿಕೆ-ಗುರುತು-ಮತ್ತು-ಮರುಹಿಡಿಯುವ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬಳಸಲಾರಂಭಿಸಿದರು. ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಟ್ರ್ಯಾಪ್ ಸಮೀಕ್ಷೆಗಳ ಬಳಕೆಯ ಮೂಲಕ ಮಾದರಿಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಹುಲಿ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಅಂದಾಜು ಮಾಡಲು ವಿಧಾನವು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ತಂತ್ರವು ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಟ್ರ್ಯಾಪಿಂಗ್ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಅದರ ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಪೆಲೇಜ್ ಮಾದರಿಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಹುಲಿಯ ಛಾಯಾಚಿತ್ರಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಹುಲಿಯನ್ನು ಅನನ್ಯವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಲು ಗಣತಿದಾರರಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಸರ್ಕಾರದ ಅಚ್ಚರಿಯ ನಿರ್ಧಾರ : ಬಿಡಿಎ-ಇತರ 10 ಯೋಜನಾ ಪ್ರಾಧಿಕಾರಗಳ ಅಧ್ಯಕ್ಷರನ್ನಾಗಿ ​ ಐಎಎಸ್‌ ಅಧಿಕಾರಿ ನೇಮಕ...!

ಹುಲಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಅಂದಾಜುಗಳನ್ನು ತಲುಪಲು ಬೇಟೆ, ಆವಾಸಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಮಾನವಜನ್ಯ ಅಂಶಗಳ ಮೇಲಿನ ಡೇಟಾದೊಂದಿಗೆ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಹುಲಿ ಫೋಟೋ-ಕ್ಯಾಪ್ಚರ್‌ಗಳ ಡೇಟಾವನ್ನು ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹುಲಿ ಸಂರಕ್ಷಣಾ ಪ್ರಾಧಿಕಾರದ ಪ್ರಕಾರ, ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಜಾಡುಗಳು, ನದಿಪಾತ್ರಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ ಟ್ರ್ಯಾಕ್‌ಗಳಂತಹ ಹುಲಿಗಳು ಆಗಾಗ್ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಟ್ರ್ಯಾಪ್‌ಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲಾಗಿದೆ. ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ಮೊಣಕಾಲಿನ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿ ಕ್ಯಾಮೆರಾಗಳನ್ನು ಇರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹುಲಿಯ ಎರಡೂ ಬದಿಗಳನ್ನು ಸೆರೆಹಿಡಿಯಲು ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಟ್ರ್ಯಾಪ್‌ಗಳನ್ನು ಜೋಡಿಯಾಗಿ ಹೊಂದಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ಪೂರ್ಣ…
ಸಮೀಕ್ಷೆಗಾಗಿ ಭಾರತವನ್ನು ಐದು ವಲಯಗಳಾಗಿ ವಿಂಗಡಿಸಲಾಗಿದೆ – ಗಂಗಾ ಬಯಲು ಪ್ರದೇಶ, ಮಧ್ಯ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪೂರ್ವ ಘಟ್ಟಗಳು, ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟಗಳು, ಈಶಾನ್ಯ ಬೆಟ್ಟಗಳು ಮತ್ತು ಬ್ರಹ್ಮಪುತ್ರ ಪ್ರವಾಹ ಬಯಲು ಪ್ರದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಸುಂದರಬನಗಳು. 2018 ರ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಒಟ್ಟು 3,81,400 ಚದರ ಕಿಮೀ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು 141 ಸೈಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ 26,838 ಕ್ಯಾಮೆರಾ ಟ್ರ್ಯಾಪ್ ಸ್ಥಳಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಮೀಕ್ಷೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement