ಈ ವರ್ಷ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಮಳೆಯಾಗಬಹುದು: ಸ್ಕೈಮೆಟ್ ಮುನ್ಸೂಚನೆ | ಎಲ್ಲೆಲ್ಲಿ ಮಳೆ ಕಡಿಮೆ?

ನವದೆಹಲಿ : ಜೂನ್‌ನಿಂದ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ವರೆಗಿನ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಮಾನ್ಸೂನ್ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಮಳೆಯ ಕೊರತೆ ಕಾಣುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಖಾಸಗಿ ಹವಾಮಾನ ಮುನ್ಸೂಚಕ ಸ್ಕೈಮೆಟ್ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಸ್ಕೈಮೆಟ್ ಪ್ರಕಾರ, ಮಾನ್ಸೂನ್ ನಾಲ್ಕು ತಿಂಗಳ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ದೀರ್ಘಾವಧಿಯ ಸರಾಸರಿ (ಎಲ್‌ಟಿಎ) ಮಳೆಯ 94 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಇರುತ್ತದೆ. ಅದು 96 ಮತ್ತು 104 ಪ್ರತಿಶತದ ನಡುವೆ ಇರುವಾಗ ಅದನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯ ಮಳೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.
2023ರ ಮಳೆಗಾಲದಲ್ಲಿ ‘ಎಲ್ ನಿನೋ’ ಪರಿಣಾಮದಿಂದಾಗಿ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಮುಂಗಾರು ಹಾಗೂ ಹಿಂಗಾರು ಮಳೆ ಕಡಿಮೆ ಆಗುವ ಸಂಭವ ಇದೆ ಎಂದು ಸ್ಕೈಮೆಟ್ ತಜ್ಞರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ವರ್ಷದ ನಂತರದ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಎಲ್ ನಿನೊ ಸೆಟ್ಟಿಂಗ್‌ನ ಮುನ್ಸೂಚನೆಗಳು ಬಲ ಪಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಈ ಮುನ್ಸೂಚನೆ ಬಂದಿದೆ. ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಮಹಾಸಾಗರದ ಅಸಹಜ ತಾಪಮಾನವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುವ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಹವಾಮಾನ ವಿದ್ಯಮಾನವಾದ ಎಲ್ ನಿನೋ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಮೇಲೆ ನಕಾರಾತ್ಮಕ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
“ಪ್ರಮುಖ ಸಾಗರ ಮತ್ತು ವಾಯುಮಂಡಲದ ಅಸ್ಥಿರಗಳು ENSO- ತಟಸ್ಥ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿರುತ್ತವೆ. ಎಲ್ ನಿನೊದ ಸಂಭವನೀಯತೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ಎಲ್ ನಿನೋ ವಾಪಸಾತಿಯು ದುರ್ಬಲ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಅನ್ನು ಮುನ್ಸೂಚಿಸಬಹುದು ”ಎಂದು ಸ್ಕೈಮೆಟ್ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಜತಿನ್ ಸಿಂಗ್ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

advertisement

ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ

2023-24 ನೇ ಸಾಲಿನ ಅಡ್ಮಿಷನ್ ಗಳು ಆರಂಭವಾಗಿವೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 9535127775 , 9901837775 , 6364528715 , 0836-2775155

ಎಲ್ ನಿನೋ’ ಎಂಬುದು ಹವಾಮಾನದ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಒಂದು ‘ವಾಯುಗುಣ ಚಕ್ರ’. ಪೆಸಿಫಿಕ್ ಮಹಾಸಾಗರದ ಉಷ್ಣವಲಯದ ಪಶ್ಚಿಮ ಭಾಗದಲ್ಲಿನ ಬಿಸಿ ನೀರು ಭೂ ಮಧ್ಯ ರೇಖೆಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಸಾಗಿ ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೆರಿಕ ಕರಾವಳಿಯತ್ತ ಪೂರ್ವಾಭಿಮುಖವಾಗಿ ಚಲಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ಮೂಲಕ ‘ಎಲ್‌ ನಿನೋ’ ಹವಾಗುಣ ಚಕ್ರ ಆರಂಭ ಆಗುತ್ತದೆ. ಸಾಗರದ ಬಿಸಿ ನೀರು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾ ಹಾಗೂ ಫಿಲಿಪೀನ್ಸ್ ಬಳಿಗೆ ಸಾಗಿ ಬರುತ್ತದೆ. ಈ ವೇಳೆ ಭಾರತ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೆರಿಕ, ಇಂಡೋನೇಷ್ಯಾ, ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದಲ್ಲೂ ‘ಎಲ್ ನಿನೋ’ ಪ್ರಭಾವದಿಂದ ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಆಗಲಿದೆ ಎಂದು ಸ್ಕೈಮೆಟ್ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿದೆ.
ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ 3 ರಿಂದ 5 ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಒಮ್ಮೆ ‘ಎಲ್ ನಿನೋ’ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ 2 ವರ್ಷಕ್ಕೂ ಬರಬಹುದು. ಕೆಲವು ಸಲ 7 ವರ್ಷದ ಅಂತರವೂ ಇರುತ್ತದೆ. ಮಳೆ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವ ಹವಾಗುಣ ಚಕ್ರವನ್ನು ‘ಎಲ್ ನಿನೋ’ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಮಳೆ ಹೆಚ್ಚು ಮಾಡುವ ಹವಾಗುಣ ಚಕ್ರವನ್ನು ‘ಲಾ ನಿನೋ’ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ.
ದೇಶವು ಅಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಬೇಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ತಾಪಮಾನ ಎದುರಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭಾರತದ ಹವಾಮಾನ ಇಲಾಖೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದ ನಂತರ ಇದು ಬಂದಿದೆ. ಗುರುವಾರ, ಭಾರತದ ಹವಾಮಾನ ಇಲಾಖೆ (IMD) ಮಾರ್ಚ್‌ನಿಂದ ಮೇ ವರೆಗೆ ಭಾರತದ ಬಹುತೇಕ ಭಾಗಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯ ತಾಪಮಾನಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ತಾಪಮಾನ ಅನುಭವಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಒಡಿಶಾ ರೈಲು ದುರಂತ : ‘ವಿದ್ಯುನ್ಮಾನ ಇಂಟರ್‌ಲಾಕಿಂಗ್‌ನಲ್ಲಿ ಬದಲಾವಣೆ’ಯಿಂದ ಅಪಘಾತ ; ರೈಲ್ವೆ ಸಚಿವ ಅಶ್ವಿನಿ ವೈಷ್ಣವ

ಸ್ಕೈಮೆಟ್ ಪ್ರಕಾರ, ದೇಶದ ಉತ್ತರ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯ ಭಾಗಗಳು ಮುಂಗಾರು ಕೊರತೆಯಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತವಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಗುಜರಾತ್, ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಜುಲೈ ಮತ್ತು ಆಗಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ “ಅಸಮರ್ಪಕ ಮಳೆಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಲಿವೆ”. ಆದರೆ ಪಂಜಾಬ್, ಹರಿಯಾಣ, ರಾಜಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ “ಋತುವಿನ ದ್ವಿತೀಯಾರ್ಧದಲ್ಲಿ ಸಾಮಾನ್ಯಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಮಳೆಯಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ” ಎಂದು ಖಾಸಗಿ ಮುನ್ಸೂಚಕ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಕಳೆದ ವರ್ಷ, ಮಾನ್ಸೂನ್ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಮಳೆಯು ಪ್ರದೇಶಗಳಾದ್ಯಂತ ವ್ಯಾಪಕ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳಿಂದ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಆದರೆ ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ ಸಾಮಾನ್ಯ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಮಳೆ ಬಿದ್ದಿತ್ತು.
ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಹವಾಮಾನ ಇಲಾಖೆ(IMD)ಯು ತನ್ನ ವಾರ್ಷಿಕ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಮುನ್ಸೂಚನೆಯನ್ನು ಇನ್ನೂ ಪ್ರಕಟಿಸಿಲ್ಲ. ಅದು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಪ್ರಕಟಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ. ನೀರಾವರಿ ವ್ಯಾಪ್ತಿ ಇಲ್ಲದ ಭಾರತದ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಕೃಷಿಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ವಾರ್ಷಿಕ ಜೂನ್-ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ಮಳೆಯನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ ಅಕ್ಕಿ, ಜೋಳ, ಕಬ್ಬು, ಹತ್ತಿ ಮತ್ತು ಸೋಯಾಬೀನ್‌ಗಳಂತಹ ಬೆಳೆಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಹಿರಿಯ ನಟಿ ಸುಲೋಚನಾ ಲಾಟ್ಕರ್ ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ ನಿಧನ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement