ಬೆಳ್ಳಿ ಬಳಸಿ ತಯಾರಿಸಿದ 100 ರೂಪಾಯಿ ಮುಖಬೆಲೆಯ ಹೊಸ ನಾಣ್ಯ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಿರುವ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ : ಈ ನಾಣ್ಯದ ವಿಶೇಷತೆ ಏನು?

ನವದೆಹಲಿ: ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ಬಾನುಲಿ ಕಾರ‍್ಯಕ್ರಮ ‘ಮನ್‌ ಕಿ ಬಾತ್‌’ನ 100 ಸಂಚಿಕೆಗಳು ಏ.30ರಂದು ಪೂರ್ಣಗೊಳ್ಳಲಿವೆ. ಇದರ ನೆನಪಿಗಾಗಿ 100 ರೂಪಾಯಿ ವಿಶೇಷ ಹೊಸ ನಾಣ್ಯ ಬಿಡುಗಡೆಯಾಗಲಿದೆ. 20 ರೂಪಾಯಿ ನಾಣ್ಯವು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಮುಖಬೆಲೆಯ ಚಲಾವಣೆಯಲ್ಲಿರುವ ನಾಣ್ಯವಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ 100 ರೂಪಾಯಿ ನಾಣ್ಯ ಸಹ ಸಿಗಲಿದೆ.
ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರ ಮನ್ ಕಿ ಬಾತ್ ರೇಡಿಯೋ ಸರಣಿಯ 100 ನೇ ಸಂಚಿಕೆ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಮುಕ್ತಾಯವಾಗಲಿದೆ. ಮನ್ ಕಿ ಬಾತ್‌ನ 100ನೇ ಸಂಚಿಕೆಯ ಅಂಗವಾಗಿ ಹೊಸ 100 ರೂಪಾಯಿ ನಾಣ್ಯವನ್ನು ಮುದ್ರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ನಾಣ್ಯಗಳನ್ನು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಅಧಿಕಾರದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಮುದ್ರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಧಿಕೃತ ಅಧಿಸೂಚನೆಯಲ್ಲಿ, “100 ರೂಪಾಯಿ ಮುಖಬೆಲೆಯ ನಾಣ್ಯವನ್ನು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಅಧಿಕಾರದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ “ಮನ್ ಕಿ ಬಾತ್‌ನ 100 ನೇ ಸಂಚಿಕೆ” ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲು ಟಂಕಸಾಲೆಯಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಮುದ್ರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

advertisement

ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ

2023-24 ನೇ ಸಾಲಿನ ಅಡ್ಮಿಷನ್ ಗಳು ಆರಂಭವಾಗಿವೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 9535127775 , 9901837775 , 6364528715 , 0836-2775155

ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ 100 ರೂಪಾಯಿ ನಾಣ್ಯ ಯಾವಾಗ ಲಭ್ಯ?
ಏಪ್ರಿಲ್ 30 ರಂದು, ರೇಡಿಯೊ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮ ಮಾನ್ ಕಿ ಬಾತ್ ನ 100 ನೇ ಸರಣಿಯ ಪ್ರಸಾರದ ದಿನ, ಸರ್ಕಾರವು ಈ ಸ್ಮರಣಾರ್ಥ ನಾಣ್ಯವನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ನಾಣ್ಯವು 100 ರೂಪಾಯಿ ಮೌಲ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ಸ್ಮರಣಾರ್ಥ ನಾಣ್ಯಗಳನ್ನು ಕಾನೂನು ಕರೆನ್ಸಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದ್ದರೂ, ಅವುಗಳನ್ನು ವ್ಯಾಪಕ ಬಳಕೆಗೆ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲ. ಅವುಗಳನ್ನು ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಲಾದ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಂದ ಪಡೆಯಬಹುದಾಗಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ಗೆ ಹೊಸ ತಲೆನೋವು..? : ಸಚಿನ್‌ ಪೈಲಟ್‌ ಜೂನ್‌ 11ಕ್ಕೆ ಹೊಸ ಪಕ್ಷ ಘೋಷಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆ-ವರದಿ

100 ರೂಪಾಯಿ ನಾಣ್ಯದ ವಿಶೇಷಣಗಳೇನು?
ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯದ ಹೇಳಿಕೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ನಾಣ್ಯವು ಇತರ ರೂ 1, 2, 10, ಇತ್ಯಾದಿ ನಾಣ್ಯಗಳಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಇದು 44 ಮಿಮೀ ವ್ಯಾಸ ಮತ್ತು 200 ಸರೇಶನ್‌ಗಳ ಸುತ್ತಳತೆಯಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ. 35 ಗ್ರಾಂ ತೂಕದ ನಾಣ್ಯವು 50%ರಷ್ಟು ಬೆಳ್ಳಿಯ ಹೊಂದಿದ ನಾಲ್ಕು ಲೋಹಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಮಿಶ್ರಲೋಹದ ನಾಣ್ಯವಾಗಿರುತ್ತದೆ, ಉಳಿದಂತೆ 40%ರಷ್ಟು ತಾಮ್ರ, 5%ರಷ್ಟು ನಿಕಲ್ ಮತ್ತು 5%ರಷ್ಟು ಸತು ಧಾತುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.
ನಾಣ್ಯದ ಮುಂಭಾಗದ ಮುಖವು ಅಶೋಕ ಸ್ತಂಭದ ಸಿಂಹದ ಕ್ಯಾಪಿಟಲ್, ಕೆಳಗೆ “ಸತ್ಯಮೇವ್ ಜಯತೆ” ಎಂದು ಕೆತ್ತಲಾಗಿದೆ. ದೇವನಾಗರಿ ಲಿಪಿಯಲ್ಲಿ “ಭಾರತ” ಎಂಬ ಪದವನ್ನು ಎಡ ಪರಿಧಿಯಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇಂಗ್ಲಿಷಿನಲ್ಲಿ “ಇಂಡಿಯಾ” ಎಂಬ ಪದವನ್ನು ಬಲ ಪರಿಧಿಯಲ್ಲಿ ಬರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಇದು ರೂಪಾಯಿ ಚಿಹ್ನೆ “₹” ಮತ್ತು ಮೌಲ್ಯ “100” ಗಾಗಿ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಂಕಿಗಳನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಬೇಕು. ನಾಣ್ಯದ ಹಿಂಭಾಗದಲ್ಲಿ “ಮನ್ ಕಿ ಬಾತ್‌ನ 100 ನೇ ಸಂಚಿಕೆ”ಯ ಲೋಗೋವಾಗಿ ಧ್ವನಿ ತರಂಗಗಳೊಂದಿಗೆ ಮೈಕ್ರೊಫೋನ್ ಚಿತ್ರ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ‘2023’ ಎಂದು ಬರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮನ್ ಕಿ ಬಾತ್ 100’ ಅನ್ನು ದೇವನಾಗರಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಇಂಗ್ಲಿಷ್‌ನಲ್ಲಿ ಕ್ರಮವಾಗಿ ಮೈಕ್ರೊಫೋನ್ ಚಿತ್ರದ ಮೇಲೆ ಮತ್ತು ಕೆಳಗೆ ಬರೆಯಲಾಗಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಗೊಂಡಾದ ಡಬ್ಲ್ಯುಎಫ್‌ಐ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಬ್ರಿಜ್ ಭೂಷಣ್ ನಿವಾಸದಲ್ಲಿ ದೆಹಲಿ ಪೊಲೀಸರು:12 ಜನರ ಹೇಳಿಕೆ ದಾಖಲು

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement