ಉತ್ತರಾಖಂಡದ ವಾಸ್ತವ ನಿಯಂತ್ರಣ ರೇಖೆ ಬಳಿ ಇರುವ ಈ ಸ್ಥಳವು ಈಗ ‘ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಗ್ರಾಮ’

ನವದೆಹಲಿ: ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ಮಂಗಳವಾರ ಉತ್ತರಾಖಂಡದ ಮಾಣಾ ಗ್ರಾಮದ ಪ್ರವೇಶ ದ್ವಾರದಲ್ಲಿ ವಾಸ್ತವ ನಿಯಂತ್ರಣ ರೇಖೆ ಬಳಿ ‘ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಗ್ರಾಮ’ ಎಂಬ ಫಲಕವನ್ನು ಹಾಕಿದೆ. ಇದು ಚಮೋಲಿ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಬದರಿನಾಥ ಬಳಿ ಇರುವ ಪ್ರವಾಸಿ ತಾಣವಾಗಿದೆ.
ಸರ್ಕಾರದ ‘ವೈಬ್ರೆಂಟ್ ವಿಲೇಜ್’ ಯೋಜನೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ‘ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಗ್ರಾಮ’ ಮರುನಾಮಕರಣ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ, ಇದನ್ನು ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವೆ ನಿರ್ಮಲಾ ಸೀತಾರಾಮನ್ ಅವರ ಬಜೆಟ್ ಭಾಷಣದಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ. ‘ವೈಬ್ರೆಂಟ್ ವಿಲೇಜ್’ ಯೋಜನೆ 19 ಜಿಲ್ಲೆಗಳು, ನಾಲ್ಕು ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಒಂದು ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶದ 46 ಗಡಿ ಬ್ಲಾಕ್‌ಗಳಲ್ಲಿರುವ ಗ್ರಾಮಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಗುರಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.
ಉತ್ತರಾಖಂಡದ ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮ ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ ಪ್ರಕಾರ, ಮಾಣಾ ಗ್ರಾಮವು ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟದಿಂದ ಸುಮಾರು 3219 ಮೀಟರ್ ಎತ್ತರದಲ್ಲಿದೆ. ಇದು ಸರಸ್ವತಿ ನದಿಯ ದಡದಲ್ಲಿದೆ. ಮಾಣಾ ಗ್ರಾಮವು ಭೋತಿಯಾಸ್ (ಮಂಗೋಲ ಬುಡಕಟ್ಟು) ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ವೆಬ್‌ಸೈಟ್ ಹೇಳಿದೆ.
ಮಾಣಾ ಗ್ರಾಮಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಲು ಉತ್ತಮ ಸಮಯವೆಂದರೆ ಮೇನಿಂದ ನವೆಂಬರ್ ಆರಂಭದವರೆಗೆ. ಅದರ ನಂತರ, ಏಪ್ರಿಲ್ ವರೆಗೆ ಭಾರೀ ಹಿಮಪಾತದಿಂದಾಗಿ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಆಗುವುದಿಲ್ಲ. ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಅಕ್ಟೋಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಗ್ರಾಮಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ್ದ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ದೇಶದ ಗಡಿ ಗ್ರಾಮಗಳು ದೇಶದ ಮೊದಲ ಗ್ರಾಮಗಳಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕರೆಯುವಂತೆ ಅವು ಕೊನೆಯ ಗ್ರಾಮವಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಅನುಷ್ಕಾ ಶರ್ಮಾ-ವಿರಾಟ್ ಕೊಹ್ಲಿ ದಂಪತಿಗೆ ಗಂಡು ಮಗು ಜನನ : ಮಗುವಿಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ಹೆಸರಿಟ್ಟ ದಂಪತಿ

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement