ವಾಯು ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧತೆ..: ಬಿಪೋರ್‌ ಜಾಯ್‌ ಚಂಡಮಾರುತ, ಪೂರ್ವದಲ್ಲಿನ ಕಡಿಮೆ ಒತ್ತಡದ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮುಂಗಾರು ಮಳೆ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತಿದೆ…?

ಭಾರತವು ಮಾನ್ಸೂನ್ ಆಗಮನಕ್ಕಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿರುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅರಬ್ಬಿ ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಮತ್ತು ಬಂಗಾಳ ಕೊಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿನ ಕೆಲವು ದುರ್ಬಲ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಅಲೆಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತಿವೆ ಮತ್ತು ಬಿಪೋರ್‌ ಜಾಯ್‌ ಚಂಡಮಾರುತವು ಪಶ್ಚಿಮ ರಾಜ್ಯಗಳ ಕರಾವಳಿಯ ಮೇಲೆ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಗುಜರಾತ್ ರಾಜ್ಯದ ಮೇಲೆ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತಿದೆ.
ಕೆಲವು ದಿನಗಳ ಹಿಂದೆ ಬಂಗಾಳಕೊಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆ ಒತ್ತಡದ ಚಂಡಮಾರುತದ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಕೂಡ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿದ್ದು, ಈಶಾನ್ಯ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಭಾರೀ ಮಳೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ. ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಭಾರತದ ಪೂರ್ವ ಮತ್ತು ಪಶ್ಚಿಮ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ನಾಟಕೀಯವಾಗಿ ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತಿರುವಾಗ, ಮಾನ್ಸೂನ್ ಏನಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಶ್ನೆಯಾಗಿದೆ. ಬಿಪೋರ್‌ ಜಾಯ್ ಚಂಡಮಾರುತವು ಈಗಾಗಲೇ ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಸ್ಥಳೀಕರಿಸಿದ್ದರೂ ಸಹ ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಮುನ್ನಡೆಗೆ ಭಾರಿ ಹಾನಿ ಮಾಡಿದೆಯೇ ಎಂಬುದು ಪ್ರಶ್ನೆ.
ಮಾನ್ಸೂನ್ ಸರಿಯಾದ ದಾರಿಯಲ್ಲಿದೆ. ಆದರೆ “ಗಾಳಿ ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧತೆ”ಯಲ್ಲಿ ಅದು ಸಿಲುಕಿಕೊಂಡಿದೆ…
ಮಾನ್ಸೂನ್ ಪ್ರಗತಿಯ ಮಾದರಿಯನ್ನು ನಿಕಟವಾಗಿ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಿದರೆ, ಅರಬ್ಬಿ ಸಮುದ್ರ ಮತ್ತು ಬಂಗಾಳ ಕೊಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿನ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳು ಎರಡು ವಿಭಿನ್ನ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಭಾವಿಸುತ್ತವೆ. ಸಕ್ರಿಯ ಚಂಡಮಾರುತ ಬಿಪೋರ್‌ ಜಾಯ್‌ ಈಗಾಗಲೇ ಮುಂಗಾರು ಮಳೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಪ್ರಗತಿಗೆ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಪ್ರಗತಿಗೆ ತೊಂದರೆ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದೆ.
ಭಾರತೀಯ ಹವಾಮಾನ ಇಲಾಖೆಯ ಮಾಜಿ ಉಪ ಮಹಾನಿರ್ದೇಶಕ ಬಿ.ಪಿ. ಯಾದವ ಅವರ ಪ್ರಕಾರ, “ಸೈಕ್ಲೋನಿಕ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಎಲ್ಲಾ ತೇವಾಂಶವನ್ನು ಹೀರುತ್ತಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ತೇವಾಂಶವು ಅರಬ್ಬಿ ಸಮುದ್ರದಿಂದ ಕೇರಳ, ಕರ್ನಾಟಕದ ಕರಾವಳಿ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಕರಾವಳಿ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಹೋಗುತ್ತಿಲ್ಲ. ಕೇರಳದಲ್ಲಿ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ದೃಢವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಅಲ್ಲಿ ಈಗಾಗಲೇ ಮುಂಗಾರು ಆಗಮಿಸಿರುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲೂ ಮುಂಗಾರು ಮಳೆಯ ಅಬ್ಬರ ಕಾಣೆಯಾಗಿದೆ. ಮಾನ್ಸೂನ್ ಬಂದಾಗ, ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮೋಡದ ಪ್ರಮಾಣ ಹೆಚ್ಚಾಗುವುದರ ಜೊತೆಗೆ, ಗಾಳಿಯ ದಿಕ್ಕು ಕೂಡ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಇದು ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಗೋಚರಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ.
ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ, ಕೇರಳದಲ್ಲಿ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಆಗಮನವು ಸುಮಾರು ಎಂಟು ದಿನಗಳ ಕಾಲ ವಿಳಂಬವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ನಂತರವೂ, ಮಾನ್ಸೂನ್‌ ಮಾರುತವು ನಿರೀಕ್ಷೆಗಿಂತ ನಿಧಾನವಾಗಿ ಚಲಿಸುತ್ತಿದೆ. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಪೂರ್ವ ಕರಾವಳಿಯ ಬಳಿ ಬೆಳವಣಿಗೆಯಾದ ಮತ್ತೊಂದು ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಮಾನ್ಸೂನ್ ಪ್ರಗತಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಪಶ್ಚಿಮ ಭಾಗದ ಬಿಪೋರ್‌ ಜಾಯ್‌ ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧತೆಯಿಂದ ಅದು ಆಗಲಿಲ್ಲ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ದೆಹಲಿ ಮದ್ಯ ನೀತಿ ಪ್ರಕರಣ : ಅರವಿಂದ ಕೇಜ್ರಿವಾಲಗೆ ದೊಡ್ಡ ರಿಲೀಫ್ ನೀಡಿದ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್

ಬಿಪೋರ್‌ ಜಾಯ್‌ ಚಂಡಮಾರುತವು ಮಾನ್ಸೂನ್ ಪ್ರಗತಿಯ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತಿದೆ ?
ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಮಾನ್ಸೂನ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಕೇರಳ ಮತ್ತು ಹತ್ತಿರದ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಸಮೀಪಿಸುತ್ತಿರುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅರಬ್ಬಿ ಸಮುದ್ರದಲ್ಲಿ ಚಂಡಮಾರುತದ ಪರಿಚಲನೆಯು ಮುಖ್ಯ ಮುಂಗಾರು (ಮಾನ್ಸೂನ್‌) ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಮೇಲೆ ಪ್ರತಿಕೂಲ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ. ಹಾಗೂ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಗಾಳಿಯು ಮುಖ್ಯ ಭೂಭಾಗವನ್ನು ತಲುಪದಂತೆ ತಡೆಯುತ್ತದೆ. ಬಿಪೋರ್‌ ಜಾಯ್ ಚಂಡಮಾರುತದ ಆರಂಭಿಕ ಹಂತಗಳಲ್ಲಿ ಕೇರಳ, ತಮಿಳುನಾಡು ಮತ್ತು ಕರ್ನಾಟಕದ ಕರಾವಳಿ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನ್ಸೂನ್ ತನ್ನ ಆಗಮನ ವಿಳಂಬ ಮಾಡಿದ್ದರಿಂದ ಅದೇ ಸಂಭವಿಸಿದೆ.
ಚಂಡಮಾರುತದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಉತ್ತರಕ್ಕೆ ಚಲಿಸಿತು, ಆಗ ಮಾತ್ರ ಈ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಆಗಮನ ಸಂಭವಿಸಿತು. ಈಗ, ಬಿಪೋರ್‌ ಜಾಯ್‌ ಚಂಡಮಾರುತವು ಅರಬ್ಬಿ ಸಮುದ್ರದ ಈಶಾನ್ಯ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಜೂನ್ 15 ರಂದು ಗುಜರಾತ್ ಕರಾವಳಿಗೆ ಅಪ್ಪಳಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಮತ್ತು ಪಕ್ಕದ ಪಶ್ಚಿಮ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿರುವ ಒಣ ಗಾಳಿಯಿಂದಾಗಿ ಚಂಡಮಾರುತವು ಭೂಕುಸಿತವನ್ನು ಮಾಡಿದ ನಂತರ ತಕ್ಷಣವೇ ದುರ್ಬಲಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಹಾಗೂ ಅದರ ತೀವ್ರತೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗಲಿದೆ.
ಬಂಗಾಳಕೊಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿ ಮಾನ್ಸೂನ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಗೊಂಡರೆ, ಅದು ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ ಮತ್ತು ಒಡಿಶಾದಂತಹ ಮುಖ್ಯ ಭೂಭಾಗವನ್ನು ತಲುಪಬೇಕು. ಆದ್ದರಿಂದ, ಬಂಗಾಳಕೊಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿನ ಟ್ರಫ್‌ನಿಂದಾಗಿ ಪ್ರಸ್ತುತ ಮಳೆಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಮುಂಗಾರು ಪೂರ್ವದ ವಿದ್ಯಮಾನವಾಗಿದೆ. ಮಾನ್ಸೂನ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಸಕ್ರಿಯಗೊಂಡರೆ, ದೇಶದ ಪೂರ್ವ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಗಾಳಿಯ ಮಾದರಿಯು ಪೂರ್ವಕ್ಕೆ ಬದಲಾಗಬೇಕು, ಆದರೆ, ಇದು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಸಂಭವಿಸಿಲ್ಲ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ವಿಧಾನ ಪರಿಷತ್ತಿನ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ 11ರಲ್ಲಿ 9 ಸ್ಥಾನ ಗೆದ್ದು ಬೀಗಿದ ಬಿಜೆಪಿ-ಮಿತ್ರಪಕ್ಷಗಳು

ಬಿಪೋರ್‌ ಜಾಯ್‌ ಚಂಡಮಾರುತದ ನಿಧಾನಗತಿ ಪ್ರಗತಿಯು ಮಾನ್ಸೂನ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ಸಾಗಿದಂತೆ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಪ್ರಗತಿಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದೆ. ನಾವು ಸಾಮಾನ್ಯ ಪರಿಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಮಾನ್ಸೂನ್ ಈ ಎಲ್ಲಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳ ತಾಯಿ, ಮತ್ತು ಅರೇಬಿಯನ್ ಸಮುದ್ರದ ಚಂಡಮಾರುತವು ಯಾವಾಗಲೂ ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಬಂಗಾಳಕೊಲ್ಲಿಯಲ್ಲಿನ ಕಡಿಮೆ ಒತ್ತಡದ ಪ್ರದೇಶವು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಮಾರುತಗಳನ್ನು ಮುಖ್ಯ ಭೂಭಾಗದ ಕಡೆಗೆ ಮುಂದೂಡುತ್ತದೆ. ಈ ಬಾರಿ, ಒಂದು ಸಣ್ಣ ದುರ್ಬಲ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಮಾನ್ಸೂನ್ ಅನ್ನು ಈಶಾನ್ಯ ರಾಜ್ಯಗಳ ಕಡೆಗೆ ತಳ್ಳಿತು, ಆದರೆ ಬಿಪೋರ್‌ ಜಾಯ್‌ ಚಂಡಮಾರುತದಿಂದ ಬಲವಾದ ಪಶ್ಚಿಮ ಮಾರುತಗಳು ಹಾಗೂ ಅದರ ಪ್ರಗತಿಗೆ ಅಡ್ಡಿಯಾಗುತ್ತಿದೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಮುಂಗಾರು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳ್ಳುವುದು ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಸಂಭವಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಸೈಕ್ಲೋನ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಕರಗಿದ ನಂತರ, ಮಾನ್ಸೂನ್‌ನ ಪ್ರಗತಿಗೆ ಅನುಕೂಲಕರವಾದ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಕನಿಷ್ಠ ನಾಲ್ಕರಿಂದ ಐದು ದಿನಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.
ಜೂನ್ 20 ರ ನಂತರ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳು ತೀವ್ರಗೊಳ್ಳುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ದಕ್ಷಿಣ ಪೆನಿನ್ಸುಲರ್ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ದುರ್ಬಲ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಪ್ರಗತಿಯು ಸಂಭವಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಬಹುದು, ಇದು ಒಂದು ವಾರದ ನಂತರ ಅಥವಾ ಅದರ ಪ್ರಭಾವದ ನಂತರ ನವೀಕೃತ ಪುನರುತ್ಥಾನ ಪಡೆಯಲಿದೆ.
ಸೈಕ್ಲೋನಿಕ್ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯು ಸಮುದ್ರದ ತಾಪಮಾನವನ್ನು ತಣ್ಣಗಾಗಲು ಹಲವಾರು ದಿನಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಮರುನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡುವ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement