ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದಲ್ಲಿ ಬೃಹತ್ ‘ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ರಂಧ್ರ’ದ ರಹಸ್ಯ ಅನಾವರಣಗೊಳಿಸಿದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು

ನವದೆಹಲಿ: ಭಾರತೀಯ ವಿಜ್ಞಾನ ಸಂಸ್ಥೆ (ಐಐಎಸ್‌ಸಿ) ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಸಂಶೋಧಕರು ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದಲ್ಲಿ ಮೂರು ದಶಲಕ್ಷ ಚದರ ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು ಅಗಲದ ‘ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ರಂಧ್ರ’ದ ಕಾರಣವನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಶ್ರೀಲಂಕಾದ ದಕ್ಷಿಣಕ್ಕೆ ಇರುವ ‘ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ರಂಧ್ರ’ದ ಈ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಯ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯು ದುರ್ಬಲವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಮುದ್ರ ಮಟ್ಟವು ಜಾಗತಿಕ ಸರಾಸರಿ ಮಟ್ಟ 100 ಮೀಟರ್‌ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಿದೆ.
ಸಾಗರಗಳ ಮೇಲೆ ಉಬ್ಬರವಿಳಿತಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರವಾಹಗಳು ಇಲ್ಲದಿರುವಾಗ, ಎಲ್ಲಾ ನೀರು ಜಿಯೋಯ್ಡ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಅಲೆಅಲೆಯಾದ ಆಕಾರದಲ್ಲಿ ನೆಲೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆ ಇರುವಲ್ಲೆಲ್ಲಾ ಏರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆ ಕಡಿಮೆ ಇರುವಲ್ಲಿ ಇಳಿಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಗಮನಿಸಿದರು.
“ಜಿಯಾಯ್ಡ್ ವೈಪರೀತ್ಯಗಳು” ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಸಮುದ್ರದ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ಉಂಟಾಗುವ ಅಸಮಾನತೆಯು ಭೂಮಿಯ ಆಳದೊಳಗೆ ಅಸಮ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯ ವಿತರಣೆಯಿಂದ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುತ್ತದೆ. ಅಂತಹ ಒಂದು ವೈಪರೀತ್ಯವು ಶ್ರೀಲಂಕಾದ ದಕ್ಷಿಣಕ್ಕೆ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ, ಇದು ವಿಶಾಲವಾಗಿ ವ್ಯಾಪಿಸಿದೆ.
ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರ ಜಿಯೋಯ್ಡ್ ಲೋ (IOGL) ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಇದು ಗಮನಾರ್ಹವಾದ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಪ್ರಭಾವ ಹೊಂದಿದೆ. ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಪ್ರಬಲವಾಗಿರುವಲ್ಲಿ ಸಮುದ್ರದ ಮೇಲ್ಮೈ 106 ಮೀಟರ್‌ಗೆ ಏರುತ್ತದೆ.

“ಹಿಂದೂ ಮಹಾಸಾಗರದ ಜಿಯೋಯ್ಡ್ ಕಡಿಮೆ ಅಸ್ತಿತ್ವವು ಭೂ ವಿಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿನ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಮುಖ ಸಮಸ್ಯೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಇದು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ಜಿಯೋಯ್ಡ್/ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ವೈಪರೀತ್ಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದುವರೆಗೆ ಅದರ ಮೂಲದ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಒಮ್ಮತವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಇಂಡಿಯನ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಸೈನ್ಸ್‌ನ ಸಹಾಯಕ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಅತ್ರೇಯೀ ಘೋಷ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಜಿಯೋಫಿಸಿಕಲ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಲೆಟರ್ಸ್ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನದಲ್ಲಿ, ಭಾರತೀಯ ವಿಜ್ಞಾನ ಸಂಸ್ಥೆಯ ತಂಡವು ಜಿಎಫ್‌ಜೆಡ್ ಜರ್ಮನ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಸೆಂಟರ್ ಫಾರ್ ಜಿಯೋಸೈನ್ಸ್‌ನ ಸಂಶೋಧಕರ ಸಹಯೋಗದೊಂದಿಗೆ ಜಿಯೋಯ್ಡ್ ಕಡಿಮೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಕಾಣೆಯಾದ ದ್ರವ್ಯರಾಶಿಯ ಹಿಂದಿನ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿದೆ.
ಈ ಹಿಂದೆ ಹಲವಾರು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಇದಕ್ಕೆ ಉತ್ತರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದ್ದರೂ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವು ಲಕ್ಷಾಂತರ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ಲೇಟ್‌ನ ಕೆಳಗೆ ಭೂಮಿಯ ಹೊದಿಕೆಯ ಹಿಂದಿನ ಪ್ಲೇಟ್‌ನ ಅವಶೇಷಕ್ಕೆ ಕಾರಣವೆಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ, ಇದುವರೆಗೂ ಮೂಲದ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಮನವರಿಕೆಯಾಗುವ ವಿವರಣೆ ಇರಲಿಲ್ಲ.
ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನವು ಈ ಕೊರತೆಯನ್ನು ವಿವರಿಸಲು ‘ಹೊದಿಕೆಯ ಕನ್ವೆಕ್ಷನ್’ ನ ಸಂಖ್ಯಾತ್ಮಕ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಬಳಸಿದೆ. ಇದು ಮಧ್ಯದ ಪದರದೊಳಗೆ ಉಂಟಾಗುವ ಒಂದು ರೀತಿಯ ಚಲನೆಯಾಗಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಬಿಸಿಯಾದ ಮತ್ತು ಹಗುರವಾದ ವಸ್ತುವು ಮೇಲಕ್ಕೆ ಏರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ತಂಪಾದ ಮತ್ತು ದಟ್ಟವಾದ ವಸ್ತುವು ಕೆಳಕ್ಕೆ ಇಳಿಯುತ್ತದೆ.
ಹೊದಿಕೆಯೊಳಗಿನ ಈ ಸಂವಹನ ಚಲನೆಯು ಭೂಕಂಪನ ಟೊಮೊಗ್ರಫಿ ಮಾದರಿಗಳಿಂದ ನಡೆಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಇದು ಭೂಮಿಯ ಒಳಭಾಗದ 3-ಆಯಾಮದ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಭೂಕಂಪನ ಅಲೆಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ. ‘ಕಡಿಮೆ ಸಾಂದ್ರತೆಯ ವೈಪರೀತ್ಯಗಳು’ ಅಥವಾ IOGL ಕೆಳಗೆ ಮೇಲಿನಿಂದ ಮಧ್ಯದ ಹೊದಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಹಗುರವಾದ ವಸ್ತುಗಳ ಉಪಸ್ಥಿತಿಯು ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆ ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಏಶಿಯನ್‌ ಗೇಮ್ಸ್‌-2023 ಕ್ರಿಕೆಟ್ : 20 ಓವರಿಗೆ 314 ರನ್‌ಗಳಿಸಿ ಸ್ಕೋರ್‌, ವೇಗದ ಶತಕ-ಅರ್ಧಶತಕದ T20 ದಾಖಲೆ ಉಡೀಸ್‌ ಮಾಡಿದ ನೇಪಾಳ | ವೀಡಿಯೊ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement