ಡ್ರೋನ್‌ ರೇಸಿನಲ್ಲಿ ಇದೇ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಮೂವರು ವಿಶ್ವ ಚಾಂಪಿಯನ್ ಗಳನ್ನು ಸೋಲಿಸಿದ ಆರ್ಟಿಫಿಶಿಯಲ್‌ ಇಂಟಲಿಜೆನ್ಸ್‌ (AI)-ಚಾಲಿತ ಡ್ರೋನ್ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ (AI) ವಿವಿಧ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಪ್ರಗತಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಕಾರ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಡೊಮೇನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನವರನ್ನು ಮೀರಿಸಿದೆ. ಕಳೆದ ಕೆಲವು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ (AI) ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಡೇಟಾ ಸಂಸ್ಕರಣೆ, ಮಾದರಿ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆ, ಆಪ್ಟಿಮೈಸೇಶನ್ ಮತ್ತು ಪುನರಾವರ್ತಿತ ಗಣನೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಮೂಲಕ ವಿವಿಧ ಕಾರ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದೆ. ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ, ಇದು ವ್ಯಾಪಕ ಶ್ರೇಣಿಯ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಮಟ್ಟದ ಕಾರ್ಯ ನಿರ್ವಹಣೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಿದೆ.
ವಿವಿಧ ಡೊಮೇನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಮಾನವ ಸಾಧನೆಗಳನ್ನು ಮೀರಿಸುವ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿರುವ ಕೃತಕ ಬುದ್ಧಿಮತ್ತೆ (AI)-ಚಾಲಿತ ಡ್ರೋನ್ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಮೂವರು ವಿಶ್ವ-ಚಾಂಪಿಯನ್ ಮಾನವ ಡ್ರೋನ್ ಪೈಲಟ್‌ಗಳನ್ನು ಹೈ-ಸ್ಪೀಡ್ ರೇಸಿಂಗ್ ಸ್ಪರ್ಧೆಯಲ್ಲಿ ಸೋಲಿಸಿದೆ.
ದಿ ಗಾರ್ಡಿಯನ್ ಪ್ರಕಾರ, ಇದನ್ನು ಜ್ಯೂರಿಚ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯದ ಸಂಶೋಧಕರು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಸ್ವಿಫ್ಟ್ ಹೆಸರಿನ AI ವಿಶ್ವ ಮೂವರು ಚಾಂಪಿಯನ್‌ಗಳ ವಿರುದ್ಧ 25 ರೇಸ್‌ಗಳಲ್ಲಿ 15 ರೇಸ್‌ ಗೆದ್ದಿದೆ ಮತ್ತು ಡ್ರೋನ್‌ಗಳು 50mph (80 km/h) ವೇಗವನ್ನು ತಲುಪುವ ಮತ್ತು ವೇಗ ಹೆಚ್ಚಾದಾಗ ಅದನ್ನು ತಡೆದುಕೊಂಡು ಅತ್ಯಂತ ವೇಗದಲ್ಲಿ ಲ್ಯಾಪ್ ಅನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   2100ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಕುಸಿತ, ಆದ್ರೂ ಚೀನಾಕ್ಕಿಂತ 2.5 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು...! ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಎಷ್ಟಾಗಲಿದೆ ಗೊತ್ತಾ..?

ನಮ್ಮ ಫಲಿತಾಂಶವು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ AI ನಿಂದ ಚಾಲಿತವಾದ ರೋಬೋಟ್ ಮಾನವರಿಗಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾದ ನಿಜವಾದ ದೈಹಿಕ ಕ್ರೀಡೆಯಲ್ಲಿ ವಿಶ್ವ ಚಾಂಪಿಯನ್ ಗಳನ್ನು ಸೋಲಿಸಿದೆ ಎಂದು ಸ್ವಿಫ್ಟ್ ಅನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿದ ಸಂಶೋಧಕರಾದ ಎಲಿಯಾ ಕೌಫ್ಮನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಮೊದಲ-ವ್ಯಕ್ತಿ ವೀಕ್ಷಣೆ ಡ್ರೋನ್ ಸ್ಪರ್ಧೆಯ ಲ್ಯಾಪ್‌ಗಳ ದ್ವಾರಗಳ ಸುತ್ತಲೂ ಡ್ರೋನ್ ಹಾರಿಸುವುದನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ, ಅದು ಅಪಘಾತವನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಲು ಸರಿಯಾದ ಮಾರ್ಗದಲ್ಲಿ ಹಾದುಹೋಗಬೇಕು. ಪೈಲಟ್‌ಗಳು ಡ್ರೋನ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಳವಡಿಸಲಾಗಿರುವ ಕ್ಯಾಮರಾದಿಂದ ವೀಡಿಯೊ ಫೀಡ್ ಮೂಲಕ ಕೋರ್ಸ್ ಅನ್ನು ನೋಡುತ್ತಾರೆ.
ನೇಚರ್ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಬರೆಯುತ್ತಾ, ಕೌಫ್‌ಮನ್ ಮತ್ತು ಅವರ ಸಹೋದ್ಯೋಗಿಗಳು ಸ್ವಿಫ್ಟ್ ಮತ್ತು ಮೂವರು ಚಾಂಪಿಯನ್ ಡ್ರೋನ್ ರೇಸರ್‌ಗಳಾದ ಥಾಮಸ್ ಬಿಟ್‌ಮಟ್ಟಾ, ಮಾರ್ವಿನ್ ಸ್ಚಾಪರ್ ಮತ್ತು ಅಲೆಕ್ಸ್ ವ್ಯಾನೋವರ್ ನಡುವಿನ ಹೆಡ್‌ ಟು ಹೆಡ್‌ ರೇಸ್‌ಗಳ ಸರಣಿ ಬಗ್ಗೆ ವಿವರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಸ್ಪರ್ಧೆಯ ಮೊದಲು, ಮಾನವ ಪೈಲಟ್‌ಗಳು ಕೋರ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಅಭ್ಯಾಸ ಮಾಡಲು ಒಂದು ವಾರದ ಅವಧಿ ನೀಡಲಾಗಿತ್ತು, ಸ್ವಿಫ್ಟ್ ಕೋರ್ಸ್‌ನ ವರ್ಚುವಲ್ ಪ್ರತಿಕೃತಿಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಸಿಮ್ಯುಲೇಟೆಡ್ ಪರಿಸರದಲ್ಲಿ ಈ ಮೂವರು ಚಾಂಪಿಯನ್‌ಗಳು ತರಬೇತಿ ಪಡೆದರು.

AI ನಿಂದ ಚಾಲಿತವಾದ ಸ್ವಿಫ್ಟ್ ಡೀಪ್ ರಿಇನ್‌ಫೋರ್ಸ್‌ಮೆಂಟ್ ಲರ್ನಿಂಗ್ ಎಂಬ ತಂತ್ರವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸರ್ಕ್ಯೂಟ್‌ನ ಸುತ್ತಲೂ ಹರ್ಟ್ಲ್ ಮಾಡಲು ಸೂಕ್ತವಾದ ಆಜ್ಞೆಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಿತು. ಮೂವರು ಚಾಂಪಿಯನ್‌ಗಳ ವಿರುದ್ಧ 25 ರೇಸ್‌ಗಳಲ್ಲಿ 15 ರೇಸ್‌ ಗೆದ್ದಿದೆ.
ಈ ವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ತರಬೇತಿಯಲ್ಲಿ ಡ್ರೋನ್ ನೂರಾರು ಬಾರಿ ಅಪ್ಪಳಿಸಿತು, ಆದರೆ ಇದು ಸಿಮ್ಯುಲೇಶನ್ ಆಗಿರುವುದರಿಂದ, ಸಂಶೋಧಕರು ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಸರಳವಾಗಿ ಮರುಪ್ರಾರಂಭಿಸಬಹುದಾಗಿದೆ. “ನೈಜ ಡೇಟಾದೊಂದಿಗೆ ಸಿಮ್ಯುಲೇಟರ್ ಅನ್ನು ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾಗಿಸಲು ನಾವು ಈ ವಿಧಾನವನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ್ದೇವೆ” ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನದ ಮೊದಲ ಲೇಖಕಿ ಎಲಿಯಾ ಕೌಫ್‌ಮನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement