ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್‌ ದೆಹಲಿಯ ಜಿ20 ಶೃಂಗಸಭೆಗೆ ಗೈರಾಗಲು ಭಾರತದ ಜೊತೆ ಸಂಬಂಧ ಹಳಸಿದ್ದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಚೀನಾದ ಆಂತರಿಕ ತೊಂದರೆಗಳು ಕಾರಣವೇ..?

ಚೀನಾದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್ ಅವರು ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲಿರುವ G20 ಶೃಂಗಸಭೆಗೆ ಗೈರಾಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಚೀನಾವು ಅವರ ಬದಲಿಗೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಲಿ ಕಿಯಾಂಗ್ ಅವರನ್ನು ಕಳುಹಿಸುತ್ತಿದೆ.
ಮೇ 2020 ರಲ್ಲಿ ಗಡಿ ಘರ್ಷಣೆಯ ನಂತರ ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಚೀನಾದ ಸಂಬಂಧವು ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು ನಿಜ. ಮತ್ತು ಅದು ಚೀನಾದ ಸರ್ಕಾರವು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್ ಬದಲಿಗೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಲಿ ಕಿಯಾಂಗ್ ಅವರನ್ನು ಕಳುಹಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಆದರೆ ಈ ವಾರ ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಜಾಗತಿಕ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಯಶಸ್ಸಿಗೆ ಎಲ್ಲಾ ದೇಶಗಳೊಂದಿಗೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ಸಿದ್ಧ ಎಂದು ಚೀನಾ ಸರ್ಕಾರವು ಹೇಳಿದೆ.
ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್ ಅವರು ಭಾರತ ಆಯೋಜಿಸಿರುವ ಜಿ 20 ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಗೈರಾಗುತ್ತಿರುವುದು ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಆಂತರಿಕ ತೊಂದರೆಗಳ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಸುಳಿವು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಹಾಗಾದರೆ, ನಿಜವಾದ ತೊಂದರೆ ಇರುವುದರಿಂದ ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ ಪಿಂಗ್‌ ಜಿ 20 ಶೃಂಗಸಭೆಗೆ ಗೈರಾಗುತ್ತಿದ್ದಾರಾ..?
ದೇಶೀಯ ಸಮಸ್ಯೆಗಳ ಮೇಲೆ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್‌ ಗಮನಹರಿಸಬೇಕಿದೆ, ಈ ಕಾರಣಕ್ಕಾಗಿಯೇ ವಿದೇಶಕ್ಕೆ ಪ್ರಯಾಣಿಸಲು ಅವರು ಇಚ್ಛಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸಿಂಗಾಪುರದ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿಯ ಲೀ ಕುವಾನ್ ಯೂ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಪಬ್ಲಿಕ್ ಪಾಲಿಸಿಯ ಸಹ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾದ ಆಲ್ಫ್ರೆಡ್ ವೂ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
“ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್ ಅವರು ತಮ್ಮದೇ ಆದ ಕಾರ್ಯಸೂಚಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ, ಅಲ್ಲಿ ಅವರ ಪ್ರಮುಖ ಕಾಳಜಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅವರು ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಉಳಿಯಬೇಕು ಮತ್ತು ಬದಲಿಗೆ ವಿದೇಶಿ ನಾಯಕರು ಅವರನ್ನು ಭೇಟಿ ಮಾಡುವಂತೆ ಮಾಡಬೇಕು” ಎಂದು ಆಲ್ಫ್ರೆಡ್ ವೂ ರಾಯಿಟರ್ಸ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಭದ್ರತೆಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಒತ್ತು ನೀಡುವುದರಿಂದ ಚೀನಾದ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕ ಸಂಬಂಧಗಳು ಮತ್ತು ಅದರ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನವನ್ನು ಘಾಸಿಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ. ಚೀನಾದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ಕೆಟ್ಟ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್‌ ಅವರ ದೊಡ್ಡ ತಲೆನೋವುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಎಂದು ವೂ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ವಸತಿ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನಿಂದ ಚೀನಾದ ಆರ್ಥಿಕತೆಗೆ ತೊಂದರೆ…
ಚೀನಾದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ಕೋವಿಡ್ ಹೊಡೆತದಿಂದ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಹೊರಬಂದಿಲ್ಲ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ. ಚೀನಾದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ಹಲವು ರಂಗಗಳಿಂದ ಒತ್ತಡವನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವುದು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ. ಇದರಿಂದ ಇಡೀ ಜಗತ್ತು ತಲ್ಲಣಗೊಂಡಿದೆ ಎಂಬುದು ಬೇರೆ ಮಾತು.
ಕಳೆದ ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ, ಚೀನೀ ಕುಟುಂಬಗಳು ಕಡಿಮೆ ಖರ್ಚು ಮಾಡುತ್ತಿವೆ, ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳು ಕಡಿಮೆ ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತಿವೆ ಮತ್ತು ಹೂಡಿಕೆ ನಿಧಾನವಾಗಿವೆ. ರಫ್ತು ಕೂಡ ಕುಸಿದಿದೆ. ಆಗಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ, ಚೀನಾದ ರಫ್ತುಗಳು ವರ್ಷದಿಂದ ವರ್ಷಕ್ಕೆ 8.8%ರಷ್ಟು ಕುಸಿದವು ಮತ್ತು ಅದರ ಆಮದುಗಳು ಶೇಕಡಾ 7.3 ರಷ್ಟು ಕುಗ್ಗಿದವು ಎಂದು ವರದಿಗಳು ಹೇಳುತ್ತವೆ
ಯುವಕರ ನಿರುದ್ಯೋಗದ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ತೀವ್ರ ಹೆಚ್ಚಳದಿಂದಾಗಿ, ಬೀಜಿಂಗ್ ಡೇಟಾವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿತು. ಈ ಮಧ್ಯೆ, ಅದರ ಆಸ್ತಿ ವಲಯದ ಬೆಲೆಗಳು ಕುಸಿಯುತ್ತಿವೆ ಮತ್ತು ಕೆಲವು ಪ್ರಮುಖ ಡೆವಲಪರ್‌ಗಳು ದಿವಾಳಿ ಘೋಷಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಇದು ರಿಯಲ್ ಎಸ್ಟೇಟ್ ಕ್ಷೇತ್ರವನ್ನು ಅಪಾಯಕ್ಕೆ ಸಿಲುಕಿಸಿದೆ.

ಚೀನಾ ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಸ್ತುತ ಆರ್ಥಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಅದರ ಆಸ್ತಿ ವಲಯದ ಮೇಲೆ ವರ್ಷಗಳ ಮಿತಿಮೀರಿದ ಅವಲಂಬನೆ ಮತ್ತು ಅದರ ಕಠಿಣ ಕೋವಿಡ್-ಸಂಬಂಧಿತ ನೀತಿಯು ಅದರ ಆರ್ಥಿಕ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಅಡ್ಡಿಪಡಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಯಾವಾಗಲೂ ಚೀನಾದ ಸಾಲ-ಇಂಧನ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ಫ್ಲ್ಯಾಗ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಬ್ಲೂಮ್‌ಬರ್ಗ್ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಚೀನಾದ ಒಟ್ಟು ಸಾಲ-ಜಿಡಿಪಿ ಅನುಪಾತವು 2023 ರ ಮೊದಲ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ದಾಖಲೆಯ 279 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟಿದೆ.
ಬೀಜಿಂಗ್ ಭಾರೀ ಸಾಲದ ರೂಪದಲ್ಲಿ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ವೆಚ್ಚಗಳಿಗೆ ಗಮನಾರ್ಹ ಬೆಲೆ ಪಾವತಿಸಿದೆ ಎಂದು ತೋರುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಎವರ್‌ಗ್ರಾಂಡೆ ದುರಂತದಿಂದ ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅದರ ʼವಸತಿʼ ಗುಳ್ಳೆ ಈಗಾಗಲೇ ಒಡೆದಿದೆ.
ದೊಡ್ಡ ಭಯವೆಂದರೆ ಹಣಕಾಸು ಮಾರುಕಟ್ಟೆಗೆ ತಟ್ಟಿದ ಸೋಂಕು. ಚೀನಾದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಶೇಕಡಾ ಇಪ್ಪತ್ತೈದು ಅದರ ಆಸ್ತಿ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯ ಮೇಲೆ ಅವಲಂಬಿತವಾಗಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕೆನಡಾ ಪ್ರಧಾನಿಯಿಂದ ಮತ್ತೊಂದು ಎಡವಟ್ಟು : ನಾಜಿ ಹೋರಾಟಗಾರನ ಗೌರವಿಸಿದ ನಂತರ ಯಹೂದಿಗಳ ಕ್ಷಮೆಯಾಚಿಸಿದ ಕೆನಡಾ ಸಂಸತ್ತಿನ ಸ್ಪೀಕರ್

ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಷಿ ಜಿನ್‌ ಪಿಂಗ್‌ ಅವರ ಸಂಕಟಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು, ಉತ್ಪಾದನೆಗಾಗಿ ಚೀನಾವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಅವಲಂಬಿಸಿರುವ ದೊಡ್ಡ ದೊಡ್ಡ ವಿದೇಶಿ ಬ್ರ್ಯಾಂಡ್‌ಗಳು ತಮ್ಮ ಚೀನಾ+1 ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳನ್ನು ವೈವಿಧ್ಯಗೊಳಿಸುತ್ತಿವೆ. ಚೀನಾದಿಂದ ಹೊರಗೂ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಮುಂದಾಗಿವೆ. ಭಾರತದಂತಹ ದೇಶಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಇದರ ದೊಡ್ಡ ಫಲಾನುಭವಿಗಳು. ಆಪಲ್ ಮತ್ತು ಟೆಸ್ಲಾದಿಂದ ಹಿಡಿದು ನೈಕ್ ವರೆಗೆ, ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತದ ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಮುಖ ಕಂಪನಿಗಳು ತಮ್ಮ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ಪೂರೈಕೆ ಸರಪಳಿಗಳನ್ನು ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಹೊಂದಿವೆ. ಇವುಗಳು ಈಗ ಬೇರೆಡೆ ತಮ್ಮ ಘಟಕಗಳ ಸ್ಥಾಪನೆ ಬಗ್ಗೆ ಆಲೋಚಿಸುತ್ತಿವೆ.
ಚೀನಾದ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಆರ್ಥಿಕ ಸ್ಥಿರತೆ, ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಕಾರ್ಮಿಕ ವೆಚ್ಚಗಳು ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕದೊಂದಿಗೆ ಅದರ ವ್ಯಾಪಾರ ಯುದ್ಧದ ಹೊರತಾಗಿ, ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ದೈತ್ಯರು ಚೀನಾ + 1 ಕಾರ್ಯತಂತ್ರವು ಅದರ ಆರ್ಥಿಕ ಅಡೆತಡೆ ಮುಂದುವರಿಯಲು ಕಾರಣಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ.
ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ ಪಿಂಗ್‌ ಅವರು 2012 ರಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಚೀನಾದ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾದರು ಮತ್ತು ಎರಡು ಬಾರಿ ಮರು-ಆಯ್ಕೆಯಾದರು, ಈ ವರ್ಷದ ಮಾರ್ಚ್‌ನಲ್ಲಿ ಮೂರನೇ ಅವಧಿಗೆ ಅವರು ಮರು ಆಯ್ಕೆಯಾದರು. 2018 ರಲ್ಲಿ, ನ್ಯಾಷನಲ್ ಪೀಪಲ್ಸ್ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್, ಚೀನಾದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷರ ಅವಧಿಯ ಮಿತಿಗಳನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿತು, ಆ ಮೂಲಕ ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ ಪಿಂಗ್‌ ಅವರು ಬಯಸಿದಂತೆ ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿ ಮುಂದುವರಿಯಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟಿತು. ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಅಧಿಕಾರದ ಮೇಲಿನ ಕ್ಸಿ ಅವರ ಹಿಡಿತ ಬಲವಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಆಗಸ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ, ಪೀಪಲ್ಸ್ ಲಿಬರೇಶನ್ ಆರ್ಮಿಯ (ಪಿಎಲ್‌ಎ) ರಾಕೆಟ್ ಫೋರ್ಸ್, ಗಣ್ಯ ಘಟಕದ ಉಸ್ತುವಾರಿ ವಹಿಸಿದ್ದ ಇಬ್ಬರು ಉನ್ನತ ಅಧಿಕಾರಿಗಳನ್ನು ಚೀನಾ ಬದಲಾಯಿಸಿತು. ಜನರಲ್ ಲಿ ಯುಚಾವೊ ಮತ್ತು ಅವರ ಡೆಪ್ಯುಟಿ ಜನರಲ್ ಲಿಯು ಗುವಾಂಗ್ಬಿನ್ ಅವರು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ವರೆಗೆ ಕಣ್ಮರೆಯಾದ ನಂತರ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್‌ ಅವರು ಅವರನ್ನು ವಜಾಗೊಳಿಸಿದರು.

ಪೀಪಲ್ಸ್ ಲಿಬರೇಶನ್ ಆರ್ಮಿ(PLA)ಯ ರಾಕೆಟ್ ಫೋರ್ಸ್ ಚೀನಾದ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಗಾರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು BBC ಇದನ್ನು “ಸುಮಾರು ಒಂದು ದಶಕದಲ್ಲಿ ಬೀಜಿಂಗ್‌ನ ಮಿಲಿಟರಿ ನಾಯಕತ್ವದಲ್ಲಿ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಯೋಜಿತವಲ್ಲದ ಅಲುಗಾಡುವಿಕೆ” ಎಂದು ಕರೆದಿದೆ.
“ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್ ಅಭೂತಪೂರ್ವ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ PLA ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಕ್ರೋಢೀಕರಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಆದರೂ ಅದು ಪೂರ್ಣಗೊಂಡಿದೆ ಎಂದು ಅರ್ಥವಲ್ಲ. ಸೈನ್ಯದ ವಿವಿಧ ಶ್ರೇಯಾಂಕಗಳಲ್ಲಿನ ಭ್ರಷ್ಟಾಚಾರದ ಬಗ್ಗೆ ಕ್ಸಿ ಅವರು ಇನ್ನೂ ಚಿಂತಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಏಷ್ಯಾ ಸೊಸೈಟಿ ಪಾಲಿಸಿ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್‌ನ ವಿದೇಶಾಂಗ ನೀತಿ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಭದ್ರತಾ ತಜ್ಞ ಲೈಲ್ ಮೋರಿಸ್ ಬಿಬಿಸಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.
ನಂತರ ಜುಲೈನಲ್ಲಿ ಚೀನಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಕ್ವಿನ್ ಗ್ಯಾಂಗ್ ಅವರನ್ನು ಆಶ್ಚರ್ಯಕರ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ತೆಗೆದುಹಾಕಲಾಯಿತು. ಅವರು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಸಿ ಅವರ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಮತ್ತು ಆ ಹುದ್ದೆಗೆ ನೇಮಕಗೊಂಡ ಅತ್ಯಂತ ಕಿರಿಯ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವರಾಗಿದ್ದರು.
ಕ್ವಿನ್ ಅವರ ಹಠಾತ್ ತೆಗೆದುಹಾಕುವಿಕೆಗೆ ಮತ್ತು ಅವರ ಪೂರ್ವವರ್ತಿ ವಾಂಗ್ ಯಿ ಅವರನ್ನು ಮರಳಿ ಆ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಕರೆತಂದಿರುವುದಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಕಾರಣವನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಇದು ಕ್ಸಿ ಅವರ ಕಡೆಯಿಂದ ಆದ ವೈಫಲ್ಯ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   'ನಮಸ್ತೆ' : ಮಾನವರೂಪಿ ರೋಬೋಟ್ ಯೋಗ ಮಾಡುವ ವೀಡಿಯೊ ಹಂಚಿಕೊಂಡ ಟೆಸ್ಲಾ | ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಎರಡೂ ನಡೆಗಳಿಗೆ ಚೀನಾದ ನಾಯಕ [ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್] ಕಾರಣವೆಂದು ಹೇಳಲಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಈ ವಿದ್ಯಮಾನವು ಅಧಿಕಾರದ ಉನ್ನತಮಟ್ಟದ ತೀರ್ಪಿನಲ್ಲಿ ಅವರಿಗಾದ ಮುಜುಗರದಂತೆ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಏಷ್ಯಾ ಸೊಸೈಟಿ ಪಾಲಿಸಿ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್‌ನ ಡೇನಿಯಲ್ ರಸ್ಸೆಲ್ ಬಿಬಿಸಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.
ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಪಕ್ಷದ ಹಿರಿಯರಿಂದ ಕ್ಸಿ ತರಾಟೆಗೆ
ದೇಶದಲ್ಲಿನ ತೊಂದರೆಗಳು ಮತ್ತು ಅನಿಶ್ಚಿತತೆಗಳು ಒತ್ತಡವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿವೆ, ಆದರೆ ಕ್ಸಿ ಜಿ 20 ಶೃಂಗಸಭೆಗೆ ತಪ್ಪಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅವರ ನೀತಿ ನಿರ್ಧಾರಗಳ ಮೇಲೆ ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಪಕ್ಷದ ಹಿರಿಯರಿಂದ ಇತ್ತೀಚಿನ ವಾಗ್ದಂಡನೆ ಕಾರಣವಾಗಿರಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತದೆ.
ನಿಕ್ಕಿ ಏಷ್ಯಾ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಚೀನಾವನ್ನು ತನ್ನ ಆರ್ಥಿಕ ಪ್ರಾಬಲ್ಯಕ್ಕೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯಲು ಕಾರಣವಾದ ಪಕ್ಷದ ಹಿರಿಯರಿಗೆ ಮಿಲಿಟರಿ ನಾಯಕರು ಮತ್ತು ಸಚಿವರ ಪದಚ್ಯುತಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ವಿಷಯವು ಸರಿ ಕಂಡಿಲ್ಲ ಎನ್ನಲಾಗುತ್ತಿದೆ.
ನಿಕ್ಕಿ ಏಷ್ಯಾದ ಪ್ರಕಾರ, “[Xi G20 ಶೃಂಗಸಭೆಗೆ ಗೈರಾಗುವುದಕ್ಕೆ ] ಪೂರ್ವಭಾವಿಯಾಗಿ ಈ ಬೇಸಿಗೆಯ ʼಬೀದೈಹೆʼ ಸಭೆ ನಡೆದಿದೆ, ಇದು ಚೀನೀ ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಪಕ್ಷದ ಹಾಲಿ ಮತ್ತು ನಿವೃತ್ತ ನಾಯಕರ ವಾರ್ಷಿಕ ಸಭೆಯಾಗಿದೆ. .
ಚೀನಾದ ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಪಕ್ಷದ ನಿವೃತ್ತ ಹಿರಿಯರ ಗುಂಪು ಕ್ಸಿ ಜಿನ್‌ಪಿಂಗ್‌ಗೆ “ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಇಲ್ಲದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ” ವಾಗ್ದಂಡನೆ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಜಪಾನಿನ ಪತ್ರಿಕೆ ಹೇಳಿದೆ. ಕ್ಸಿ ನಂತರ ತಮ್ಮ ಹತಾಶೆಯನ್ನು ತಮ್ಮ ಹತ್ತಿರದ ಸಹಾಯಕರ ಬಳಿ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಮೂಲಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ಅದು ಹೇಳಿದೆ.

ರಾಜಕೀಯ, ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಪ್ರಕ್ಷುಬ್ಧತೆ ಮುಂದುವರಿದರೆ, ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಪಕ್ಷವು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ಅದು ತನ್ನ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಹಿರಿಯರು ಆತಂಕ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ವಿಶ್ವದ ಎರಡನೇ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಆರ್ಥಿಕತೆಯಾದ ಚೀನಾದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯಲ್ಲಿ ಮಂದಗತಿ, ಅದರ ಜಾಗತಿಕ ಇಮೇಜ್‌ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದೆ. “ಚೀನಾದಲ್ಲಿನ ಚೀನೀ ಕಂಪನಿಗಳು ಸಹ ಚೀನಾದ ಹೊರಗೆ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿವೆ” ಎಂದು ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಉದ್ಯಮ ಮಂಡಳಿಯ ನೀತಿ, ಏಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ವ್ಯಾಪಾರದ ಉಪಾಧ್ಯಕ್ಷ ನವೋಮಿ ವಿಲ್ಸನ್ ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್ ಪೋಸ್ಟ್‌ಗೆ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಎಲ್ಲಾ ಆರ್ಥಿಕ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಗೊಣಗಾಟಗಳು ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಕ್ಸಿ ಅವರ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಸ್ವಲ್ಪಮಟ್ಟಿಗೆ ಅಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿಸುತ್ತವೆ. ಆರ್ಥಿಕ, ಮಿಲಿಟರಿ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ರಂಗಗಳಲ್ಲಿ ತೊಂದರೆಗಳಿರುವ ಕಾರಣ, ನವದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತ ಆಯೋಜಿಸಿರುವ ಜಿ20 ಶೃಂಗಸಭೆಗೆ ಚೀನಾ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು ಗೈರಾಗಲು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಕಾರಣವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು ಎಂದು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 3

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement