ನಾವು ಅದನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿರಲಿಲ್ಲ…’: G20 ನಾಯಕರ ಘೋಷಣೆಯ ಬಗ್ಗೆ ರಷ್ಯಾ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಲಾವ್ರೊವ್

ನವದೆಹಲಿ: ರಷ್ಯಾ-ಉಕ್ರೇನ್ ಯುದ್ಧಕ್ಕೆ ಜಿ20 ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಸಾಧಿಸಲು ಅವಕಾಶ ನೀಡದ ಭಾರತವನ್ನು ರಷ್ಯಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಸೆರ್ಗೆ ಲಾವ್ರೊವ್ ಭಾನುವಾರ ಶ್ಲಾಘಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಜಿ 20 ಶೃಂಗಸಭೆಯ ಮೊದಲ ದಿನದ ಎರಡನೇ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ಅಂಗೀಕರಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಮತ್ತು ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ನವದೆಹಲಿ ನಾಯಕರ ಘೋಷಣೆಯನ್ನು ಒಮ್ಮತದಲ್ಲಿ ಅಂಗೀಕರಿಸಬಹುದು ಎಂದು ರಷ್ಯಾ ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿರಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಉಕ್ರೇನ್ ಯುದ್ಧದ ಬಗ್ಗೆ ಬರುವ ಪ್ರಸ್ತಾಪಗಳ ಬಗ್ಗೆ ನಮ್ಮನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಿದ್ಧರಾಗಿ ಬಂದಿದ್ದೆವು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಯನ್ನು ಉದ್ದೇಶಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಲಾವ್ರೊವ್ ಅವರು, “ಜಿ 20 ಕಾರ್ಯಸೂಚಿಯನ್ನು ಉಕ್ರೇನ್ ಮಯ ಮಾಡಲು ಭಾರತ ಅನುಮತಿಸಲಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ರಷ್ಯಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವರು G20 ಅನ್ನು ರಾಜಕೀಯಗೊಳಿಸುವ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಕೃತಜ್ಞತೆಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದಾರೆ ಹಾಗೂ ಶೃಂಗಸಭೆಯನ್ನು “ಯಶಸ್ವಿ” ಎಂದು ಕರೆದರು. ಶೃಂಗಸಭೆಯು ಖಂಡಿತವಾಗಿಯೂ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
G20 ನಾಯಕರ ಶೃಂಗಸಭೆಯ ಘೋಷಣೆಯ ಮೇಲೆ ಒಮ್ಮತದ ಕುರಿತು ಮಾತನಾಡಿದ ಲಾವ್ರೊವ್ ಅವರು, “ಅವರು ಅದನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಾಗ, ಬಹುಶಃ ಅದು ಅವರ ಆತ್ಮಸಾಕ್ಷಿಯ ಧ್ವನಿಯಾಗಿದೆ. ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ನಾವು ಅದನ್ನು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಿರಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

“ಉಕ್ರೇನ್ ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾವನ್ನು ಘೋಷಣೆಯ ಮೇಲಿನ ಉಳಿದ ಕೆಲಸಗಳಿಂದ ನಾವು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಾನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತೇನೆ. ಈ ವರ್ಷದ ಘೋಷಣೆಯ ಮುಖ್ಯ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಜಾಗತಿಕ ದಕ್ಷಿಣದ ಜಾಗೃತಿ ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕ ದಕ್ಷಿಣದ ಬಲವರ್ಧನೆ. ಜಿ 20 ತನ್ನ ಮುಖ್ಯ ಗುರಿಗಳಿಗಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡಲು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಘೋಷಣೆಯ ಕುರಿತು ಮಾತನಾಡಿದ ಲಾವ್ರೊವ್, “ಸ್ಪಷ್ಟ ಮತ್ತು ಸಮಾನ ಆಸಕ್ತಿಯ ಸಮತೋಲನಕ್ಕಾಗಿ ಶ್ರಮಿಸುವ ಅಗತ್ಯಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಘೋಷಣೆಯಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ. ಇದು ಯೋಗ್ಯ ಉದ್ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಈಗಾಗಲೇ ಟ್ರ್ಯಾಕ್‌ನಲ್ಲಿದ್ದೇವೆ. ನಮ್ಮ ಸರದಿಯಲ್ಲಿ, ಮುಂದಿನ ವರ್ಷ ಬ್ರೆಜಿಲ್‌ನ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತು 2025 ರಲ್ಲಿ ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾದ ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಅವಧಿ ಸೇರಿದಂತೆ ಈ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಪ್ರವೃತ್ತಿಗಳನ್ನು ನಾವು ಬಲಪಡಿಸುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
“ಇಂದಿನ ಅಧಿವೇಶನವನ್ನು ಮುಕ್ತಾಯಗೊಳಿಸುವಾಗ, ನವೆಂಬರ್ ಅಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ವೀಡಿಯೋ ಕಾನ್ಫರೆನ್ಸಿಂಗ್ ಮೂಲಕ ಮತ್ತೊಂದು ಜಿ 20 ಶೃಂಗಸಭೆಯನ್ನು ಕರೆಯುವುದಾಗಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಹೇಳಿದರು. ನಾವು ಇಂದು ತಲುಪಿದ ಒಪ್ಪಂದಗಳ ಅನುಷ್ಠಾನವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಲು ಇದು ನಮಗೆ ಮತ್ತೊಂದು ಅವಕಾಶವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಲಾವ್ರೋವ್‌ ಹೇಳಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕಾಸರಗೋಡು: ಸಂಪೂರ್ಣ ದರ್ಶನ ನೀಡಿದ ಅನಂತಪುರ ದೇವಸ್ಥಾನದ ಮೊಸಳೆ ಮರಿ ಬಬಿಯಾ

ಪಾಶ್ಚಿಮಾತ್ಯ ದೇಶಗಳ ವಿರುದ್ಧ ವಾಗ್ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ ರಷ್ಯಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವರು, “ನಾವು ಜಗತ್ತಿನಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಅಧಿಕಾರ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ನೋಡುತ್ತಿರುವಂತೆ ಪಶ್ಚಿಮವು ಪ್ರಾಬಲ್ಯವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
“ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಶೀಲ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಗೆ ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ USD 100 ಶತಕೋಟಿ ಒದಗಿಸುವ ಭರವಸೆಯ ಮೇಲೆ ಪಶ್ಚಿಮವು ಏನನ್ನೂ ಮಾಡಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ರಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಉಕ್ರೇನ್ ನಡುವೆ ಕದನ ವಿರಾಮ ಇರಬಹುದೆಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸುತ್ತೀರಾ ಎಂದು ಕೇಳಿದಾಗ, ರಷ್ಯಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಸೆರ್ಗೆಯ್ ಲಾವ್ರೊವ್ ಅವರು ಉಕ್ರೇನಿಯನ್ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಪ್ರಸ್ತುತವಾಗಿ ರಷ್ಯನ್ನರನ್ನು ಭೌತಿಕವಾಗಿ ನಾಶಮಾಡುವ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಶಾಂತಿಯನ್ನು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ. ಸುಮಾರು 18 ತಿಂಗಳ ಹಿಂದೆ, ಈ ಸಂಘರ್ಷವನ್ನು ಬಗೆಹರಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ನಾವು ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಸಹಿ ಹಾಕಲು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದ್ದೇವೆ. ಅದರ ನಂತರ, ಆಂಗ್ಲೋ-ಸ್ಯಾಕ್ಸನ್ಗಳು ಝೆಲೆನ್ಸ್ಕಿಯವರಿಗೆ ಸಹಿ ಮಾಡದಂತೆ ಆದೇಶಿಸಿದರು ಏಕೆಂದರೆ ನಮ್ಮಿಂದ ಕೆಲವು ತಪ್ಪೊಪ್ಪಿಗೆಗಳನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಭಾವಿಸಿದರು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
“ರಷ್ಯಾದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಪುತಿನ್ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ನಾವು ಮಾತುಕತೆಗಳಿಗೆ ಅಭ್ಯಂತರ ಇಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅಂತಹ ಯಾವುದೇ ಮಾತುಕತೆಗಳು ನೆಲದ ಮೇಲಿನ ನೈಜತೆಯನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು NATO ದ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ನೀತಿಯಿಂದಾಗಿ ದಶಕಗಳ ಕಾರಣಗಳನ್ನು ಗಣನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದರು.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಫ್ರಿಡ್ಜ್‌ ಗಳಲ್ಲಿ ಗೋಮಾಂಸ ಪತ್ತೆಯಾದ ನಂತರ 11 ಮನೆಗಳು ನೆಲಸಮ

5 / 5. 3

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement