200 ಗಂಟೆಗಳು, 300 ಸಭೆಗಳು, 15 ಕರಡುಗಳು…. : G20 ದೆಹಲಿ ಘೋಷಣೆಯ ನೂರಕ್ಕೆ 100 ಒಮ್ಮತದ ಹಿಂದಿದೆ G20 ಶೆರ್ಪಾ ತಂಡದ ಕಠಿಣ ಪರಿಶ್ರಮ….

ನವದೆಹಲಿ: 200 ಗಂಟೆಗಳ ತಡೆರಹಿತ ಮಾತುಕತೆಗಳು, 300 ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಭೆಗಳು ಮತ್ತು 15 ಕರಡುಗಳು ಉಕ್ರೇನ್ ಸಂಘರ್ಷದ ಕುರಿತು ಒಮ್ಮತವನ್ನು ಸಾಧಿಸುವ ಮೂಲಕ ಜಿ 20ಯಲ್ಲಿ ನವದೆಹಲಿ ಘೋಷಣೆಯ ನೂರಕ್ಕೆ ನೂರರಷ್ಟು ಸರ್ವಾನುಮತದ ಅಂಗೀಕಾರಕ್ಕೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಟ್ಟವು.
ಶೃಂಗಸಭೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ದಣಿವರಿಯದ ಕೆಲಸಕ್ಕಾಗಿ ತಮ್ಮ ತಂಡದ ಇಬ್ಬರು ಸದಸ್ಯರನ್ನು ಶ್ಲಾಘಿಸಿದ ಜಿ20 ಶೆರ್ಪಾ ಅಮಿತಾಭ್ ಕಾಂತ್ ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ಸಾಮಾಜಿ ಜಾಲತಾಣದಲ್ಲಿ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.
ಇಡೀ G20 ಯ ಅತ್ಯಂತ ಸಂಕೀರ್ಣವಾದ ಭಾಗವೆಂದರೆ ಭೌಗೋಳಿಕ ರಾಜಕೀಯ ಪ್ಯಾರಾಗಳ (ರಷ್ಯಾ-ಉಕ್ರೇನ್) ಮೇಲೆ ಒಮ್ಮತವನ್ನು ತರುವುದು. ಇದಕ್ಕಾಗಿ 200 ಗಂಟೆಗಳ ತಡೆರಹಿತ ಮಾತುಕತೆಗಳು, 300 ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಸಭೆಗಳು, 15 ಕರಡುಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಇದರಲ್ಲಿ ಇಬ್ಬರು ಅದ್ಭುತ ಅಧಿಕಾರಿಗಳಿಂದ ನನಗೆ ಬಹಳ ಸಹಾಯವಾಯಿತು ಎಂದು ಅವರು X ನಲ್ಲಿ ಪೋಸ್ಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ..
ಉಕ್ರೇನ್ ಸಂಘರ್ಷ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುವಲ್ಲಿನ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯಗಳಿಂದಾಗಿ ಒಮ್ಮತವನ್ನು ಮೂಡಿಸಲು ಇರುವ ಸವಾಲುಗಳ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ನವದೆಹಲಿ ಘೋಷಣೆಯನ್ನು G20 ಅಂಗೀಕರಿಸಿರುವುದು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಗೆಲುವು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ.

ನವದೆಹಲಿ ಘೋಷಣೆಯನ್ನು ಜಿ 20 ಗುಂಪು ಅಂಗೀಕರಿಸಿದ ನಂತರ, ಅದನ್ನು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಶನಿವಾರ ಘೋಷಿಸಿದರು, “ನನಗೆ ಒಳ್ಳೆಯ ಸುದ್ದಿ ಸಿಕ್ಕಿದೆ. ನಮ್ಮ ತಂಡದ ಕಠಿಣ ಪರಿಶ್ರಮದಿಂದಾಗಿ, ನವದೆಹಲಿ ಜಿ 20 ನಾಯಕರ ಶೃಂಗಸಭೆ ಘೋಷಣೆಗೆ ಒಮ್ಮತವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ. ನನ್ನ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಈ ನಾಯಕತ್ವದ ಘೋಷಣೆ. ಈ ಘೋಷಣೆಯನ್ನು ಅಳವಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ನಾನು ಘೋಷಿಸುತ್ತೇನೆ. ಈ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಅದಕ್ಕಾಗಿ ಶ್ರಮಿಸಿದ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಾಗಿಸಿದ ನನ್ನ ಶೆರ್ಪಾ, ಮಂತ್ರಿಗಳನ್ನು ನಾನು ಅಭಿನಂದಿಸುತ್ತೇನೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಶನಿವಾರ ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ, ಅಮಿತಾಬ್‌ ಕಾಂತ್ ಅವರು, “ನಾವು ಅಧ್ಯಕ್ಷೀಯ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದಾಗ, ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಯವರು ಭಾರತದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಸ್ಥಾನವು ಎಲ್ಲರನ್ನೂ ಒಳಗೊಳ್ಳುವ, ನಿರ್ಣಾಯಕ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯ-ಆಧಾರಿತವಾಗಿರಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ನವದೆಹಲಿ ಘೋಷಣೆಯು ಒಟ್ಟಾರೆಯಾಗಿ 83 ಪ್ಯಾರಾಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಎಲ್ಲಾ ದೇಶಗಳಾದ್ಯಂತ ಶೇಕಡಾ 100 ಒಮ್ಮತವಿದೆ. ‘ಗ್ರಹ, ಜನರು, ಶಾಂತಿ ಮತ್ತು ಸಮೃದ್ಧಿ’ ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ಭೌಗೋಳಿಕ ರಾಜಕೀಯ ವಿಷಯಗಳ ಮೇಲೆ ಎಂಟು ಪ್ಯಾರಾಗಳಿವೆ. ಎಲ್ಲಾ ಎಂಟು ಪ್ಯಾರಾಗಳು 100 ಪ್ರತಿಶತ ಒಮ್ಮತದ ಮೇಲೆ ಅಂಗೀಕಾರವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.

ನವದೆಹಲಿ ನಾಯಕರ ಘೋಷಣೆಯನ್ನು ಎಲ್ಲಾ ದೇಶಗಳು ಸರ್ವಾನುಮತದಿಂದ ಬೆಂಬಲಿಸಿವೆ. ಇದು ಒಂದೇ ಒಂದು ಅಡಿಟಿಪ್ಪಣಿಘೋಷಣೆಯಾಗಿದೆ. ಇದು 100 ಪ್ರತಿಶತ ಏಕಾಭಿಪ್ರಾಯದೊಂದಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಹೇಳಿಕೆಯಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
G20 ಶೆರ್ಪಾ ಉಕ್ರೇನ್‌ನಂತಹ ವಿವಾದಾತ್ಮಕ ವಿಷಯಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಒಮ್ಮತವನ್ನು ಮೂಡಿಸುವುದರ ಹಿಂದೆ ಅವರ ಮತ್ತು ಅವರ ತಂಡದ ಕೆಲಸಕ್ಕಾಗಿ ಸರ್ವಾಂಗೀಣ ಪ್ರಶಂಸೆ ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ.

ಅವರನ್ನು ಹೊಗಳಿದವರಲ್ಲಿ ಹಿರಿಯ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕ ಹಾಗೂ ಸಂಸದ ಶಶಿ ತರೂರ್ ಕೂಡ ಸೇರಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಹಿಂದೆ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಅಧೀನ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿಯಾಗಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ತರೂರ್, ಕಾಂತ್ ಅವರ ಬಗ್ಗೆ ಮೆಚ್ಚುಗೆಯ ಮಾತುಗಳನ್ನು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಇದು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಹೆಮ್ಮೆಯ ಕ್ಷಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ನೀವು IAS ಆಯ್ಕೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡಾಗ IFS ಒಬ್ಬ ಉನ್ನತ ರಾಜತಾಂತ್ರಿಕರನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಂಡಂತೆ ತೋರುತ್ತಿದೆ! “ರಷ್ಯಾ, ಚೀನಾದೊಂದಿಗೆ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಲಾಯಿತು, ಕಳೆದ ರಾತ್ರಿಯಷ್ಟೇ ಅಂತಿಮ ಡ್ರಾಫ್ಟ್ ಸಿಕ್ಕಿತು ಎಂದು ಭಾರತದ G20 ಶೆರ್ಪಾ ‘ದೆಹಲಿ ಘೋಷಣೆ’ ಒಮ್ಮತದ ಕುರಿತು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಇದು ಜಿ 20ಯಲ್ಲಿ ಭಾರತಕ್ಕಾಗಿ ಹೆಮ್ಮೆಯ ಕ್ಷಣ ಎಂದು ತರೂರ್ ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ದೆಹಲಿ ಮದ್ಯ ನೀತಿ ಪ್ರಕರಣ : ಅರವಿಂದ ಕೇಜ್ರಿವಾಲಗೆ ದೊಡ್ಡ ರಿಲೀಫ್ ನೀಡಿದ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್

5 / 5. 3

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement